ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบริจาค"มันเห็บ หรือมันขมิ้น หรืออีกชื่อ มันไข่" ปิดครับได้รับหัวมันแล้ว  (อ่าน 1461 ครั้ง)
Dorson
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 04:50:10 PM »

อยากขอบริจาค"มันเห็บ หรือมันขมิ้น หรืออีกชื่อ มันไข่"มีหัวใต้ดินและหัวติดเถาในอากาศเป็นลูกๆคล้ายเห็บ เนื้อในสีขาวอมเหลือง ซึ่งคล้ายกับมันเลือด(สีม่วงๆ) ขอลูกเล็กๆเท่าหัวแม่มือสัก 2-3 ลูกก็คงจะได้พันธุ์ไว้ปลูกแล้วล่ะครับ แลกกับเมล็ดมันแกว(ที่มีหัวขายตอนบุญไหว้พระธาตุพนม)ดอกสีขาว+ม่วง สองอย่างเลยแถมเมล็ดผักปรังแดงด้วยก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ใจดี....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 06:24:00 PM โดย Dorson » บันทึกการเข้า

Dorson
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:03:45 PM »

เงียบ จริงๆ สงสัยสูญพันธุ์ไปจากประเทศเราแล้ว เศร้าใจอาลัยหัวมัน ฮืม

Liked By: JOY, Greenbamboo
Green Thinker
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 03:05:37 PM »

ตามตลาดสดมีนะคะ เห็นเค้าขายหัวโตๆ สดๆเป็นกระสอบๆเลย  ยิงฟันยิ้ม หรือซื้อแบบชั่งน้ำหนักก็ได้ค่ะ ตอนนั้นซื้อมาเผากินปีใหม่ (ที่ตลาดที่สระบุรี ใกล้ๆทวีกิจในอำเภอเมืองค่ะ) แต่มันไข่น้ำยางขมๆเยอะนะคะ(ทำไม่เป็นค่ะ  ยิ้มกว้างๆ) แต่เนื้อรสชาติหวานอร่อย แต่ส่วนตัวว่ามันเทศญี่ปุ่นก็น่าสนใจนะคะ หวานหอมอร่อยมากก >< แถมไม่มีน้ำยางเลยด้วยค่ะ แต่อันนี้หาไม่ค่อยเจอเลยค่ะ

Liked By: Dorson
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 03:13:32 PM โดย passionfruit » บันทึกการเข้า
sukallaya
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 03:28:58 PM »

พอจะมีแบ่งได้ขอที่อยู่หลังไมค์ค่ะ

Liked By: Greenbamboo, Dorson
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์