ไอเดีย อาชีพใหม่ รายได้ดีๆๆ

<< < (4/7) > >>

oat:
เคยดูเรื่องตัวนิ่มอยู่ แต่กฏหมายไม่อนุญาต เลยไม่ได้ทำครับ
กรณีตะกวดน่าจะคล้ายๆกัน

saeree:
ปั๊ม DC 24 โวลท์ท่อน้ำออก 1 นิ้วสูบน้ำได้ประมาณ 4,000 ลิตรต่อชั่วโมง

ลองคำนวณเล่น ๆ ตามประสา วิศวกร

ปั๊มสีเหลืองในรูป ใช้ไฟ 12 V 5.4 AMP

คำนวณเป็นวัตต์ ได้ = 12x5.4 =64.8 วัตต์
มันสูปน้ำได 70 ลิตรต่อนาที

ตาม รูปเหมือนใช้ โชล่าเซล 2 แผง เข้าใจว่า แผงละ 40 วัตต์ ต่อ 1 ปั๊ม

ถ้าต้องการ น้ำ 4000 ลิตรต่อนาที ต้องใช้ ปั๊มน้ำแบบนี้ 4000/70=57ปั๊ม

ห้า สิบ เจ็ด ปั๊มนะครับ

คำนวณ คร่าว ๆ ต้องใช้ โซล่าเซล 57 x2 =114 แผง

ขอบอกไปเลยว่า สูบน้ำ 4000 ลิตรต่อนาที ด้วยโซล่าเซล  ไม่เวิร์ค อย่างแรง

ไม่ว่าคุณ จะเปลี่ยนเป็นปั๊ม 24 โวลท์ ตัวเดียว  ก็คงใช้กระแสไฟมาก ไม่ต่างกันเท่าไร
เพราะประสิทธิภาพในการแปลงพลังงานไฟฟ้าของมอเตอร์ปั๊มน้ำ มันใกลัเคียงกัน

ผมว่าโซล่าเซล ราคาแบบปัจจุบัน คงเหมาะกับเอาไว้ ติดไฟที่สนามหญ้าหน้าบ้าน ด้วยหลอดประหยัดไฟมากกว่า
เอามาสูบน้ำ ที่ต้องใช้พลังงานมหาศาล คงไม่ไหว นะครับ

ใครทำได้ เอามาดูกันหน่อยนะครับ

กรณี 70 ลิตรต่อนาที หรือ4200 ลิตรต่อชั่วโมง
เท่าที่เคยใช้ ปั้มชัก ไฟ 220 v  1600 ลิตร เราต้องใช้ มอเตอร์ ขนาด 1/3-1/2 แรงม้า   ปั๊ม 1/2 นิ้ว
ถ้า 4000 ลิตรต่อ ชั่วโมง ต้องใช้ ประมาณ  1 แรงม้าขึ้นไป ประมาณ 746 วัตต์

อย่างน้อย ต้องใช้แผง โซล่าเซล แผงละ 40 วัตต์ 20 แผง  แต่ปั้มน้ำแบบ จุ่ม ตามรูปสีเหลืองนี่เข้าใจว่า คงสูบน้ำ ระดับตี้น ๆ ยกน้ำได้ไม่สูง แบบปั้มชัก

konthain(นพ):
อ้างจาก: saeree ที่ มกราคม 28, 2010, 07:34:42 AM

ปั๊ม DC 24 โวลท์ท่อน้ำออก 1 นิ้วสูบน้ำได้ประมาณ 4,000 ลิตรต่อชั่วโมง

ลองคำนวณเล่น ๆ ตามประสา วิศวกร

ปั๊มสีเหลืองในรูป ใช้ไฟ 12 V 5.4 AMP

คำนวณเป็นวัตต์ ได้ = 12x5.4 =64.8 วัตต์
มันสูปน้ำได 70 ลิตรต่อนาที

ตาม รูปเหมือนใช้ โชล่าเซล 2 แผง เข้าใจว่า แผงละ 40 วัตต์ ต่อ 1 ปั๊ม

ถ้าต้องการ น้ำ 4000 ลิตรต่อนาที ต้องใช้ ปั๊มน้ำแบบนี้ 4000/70=57ปั๊ม

ห้า สิบ เจ็ด ปั๊มนะครับ

คำนวณ คร่าว ๆ ต้องใช้ โซล่าเซล 57 x2 =114 แผง

ขอบอกไปเลยว่า สูบน้ำ 4000 ลิตรต่อนาที ด้วยโซล่าเซล  ไม่เวิร์ค อย่างแรง

ไม่ว่าคุณ จะเปลี่ยนเป็นปั๊ม 24 โวลท์ ตัวเดียว  ก็คงใช้กระแสไฟมาก ไม่ต่างกันเท่าไร
เพราะประสิทธิภาพในการแปลงพลังงานไฟฟ้าของมอเตอร์ปั๊มน้ำ มันใกลัเคียงกัน

ผมว่าโซล่าเซล ราคาแบบปัจจุบัน คงเหมาะกับเอาไว้ ติดไฟที่สนามหญ้าหน้าบ้าน ด้วยหลอดประหยัดไฟมากกว่า
เอามาสูบน้ำ ที่ต้องใช้พลังงานมหาศาล คงไม่ไหว นะครับ

ใครทำได้ เอามาดูกันหน่อยนะครับ

ตอบคุณ saeree ครับ ที่ผมคำนวนไว้คร่าวๆคือ 70 ลิตรต่อนาที(ตามสเป็คปั๊ม)คูณด้วย 60 นาที(1ชั่วโมง) =  70 X 60 = 4200
หรือประมาณ 4000 ลิตรต่อชั่วโมงครับ(ไม่ใช่ต่อนาที) ผมถามไปที่บริษัทเขาบอกว่า ตัวปั๊มแบบในรูปมี 2 รุ่นคือ 12 V และ 24 V (ต้องต่อกับแบตเตอรี่ด้วย แผงโซล่าใช้ชาร์จแบต)แต่สูบน้ำได้
70 ลิตรต่อนาทีเหมือนกันครับแต่รุ่น 24 Vจะส่งน้ำได้สูงกว่า จากที่ผมไปดูของจริงที่เขาเอามาสาธิตที่เชียงใหม่ตัวปั๊มก็สูบน้ำได้แรงดีครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าปั๊มได้ 70 ลิตรต่อนาทีหรือเปล่า แต่จากเท่าที่เห็นตัวจริงถ้าได้มาใช้ที่ฟาร์มผมก็แฮปปี้แล้วครับ

saeree:
ช่ายถ่ายคลิบ มาแชร์กันหน่อยได้ไหมครับ

konthain(นพ):
อ้างจาก: saeree ที่ มกราคม 28, 2010, 08:08:42 AM

ช่ายถ่ายคลิบ มาแชร์กันหน่อยได้ไหมครับ

ได้เลยครับพรุ่งนี้ผมจะเข้ากรุงเทพไปซื้อตามที่จองไว้ เสาร์อาทิตย์จะเอาไปต่อทดลองใช้ที่ฟาร์มจะถ่ายคลิบมาให้ดูนะครับ
 ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว