หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดีย อาชีพใหม่ รายได้ดีๆๆ  (อ่าน 11921 ครั้ง)
neenee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:07:38 PM »

เห็นแห่ (ปลูกอะไรก็ปลูกตามๆๆกัน) ตามกัน จึงขอไอเดียการปลูกพืช หรือเลี้ยงสัตว์ หรืออาชีพเสริม หรืออื่นๆ

ที่สร้างรายได้ แก่เพื่อนสมาชิค (พร้อมความรู้) เพื่อเป็นแนวทาง/ช่องทาง (วิทยาการ-ทาน) แก่หลายท่าน ที่จะดำเนิน

อาชีพเกษตร (เลี้ยงครอบครัว) หรือเป็นอาชีพเสริม (เงินออมในอนาคต) ด้วยความหวังดี (ไม่แอบโฆษณา)

ทำแล้วมีโอกาศสำเร็จ ........(ทำได้ ขายได้ ขายคล่อง พอมีกำไร)

เพราะมีหลายอาชีพ ที่เราอาจไม่รู้ 

Liked By: nopmtp, 5XXA

oat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:21:08 PM »

จริงๆก็ไม่อยากบอกเดี๋ยวมีคนมาทำแข่ง  ยิ้มกว้างๆ
แต่ถ้าไม่พูดเดี๋ยวพรุ่งนี้รถชนตายไป จะหายไปกับตัว
ผมอยากให้เกษตรกรปลูกผักตบชวาทำปุ๋ยครับ ยิ้มเท่ห์ โดยเฉพาะคนที่มีที่อยู่ใกล้น้้ำ
ทุกวันนี้เรานำเข้าปุ๋ยในลักษณะแร่ธาตุ แล้วก็ปล่อยทิ้งลงแม่น้ำลำคลองไหลออกทะเล
ถ้าช่วยกันดักไว้ด้วยผักตบชวา ก็จะนำกลับมาใช้ได้ใหม่ ลดการนำเข้าครับ

ปลูกในที่ตัวเองนะครับ อย่าปลูกในแหล่งน้ำสาธารณะ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nopmtp, 5XXA, lookpu99, onming, FUJI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 11:19:21 PM โดย oat » บันทึกการเข้า

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:16:59 AM »

คุณ oat ครับผักตบชวา เอามาเลี้ยงหมูหลุมก่อนแล้วค่อยได้ขี้หมูไปเป็นปุ๋ยอินทรีย์อย่างดีนะครับ หรือเอาผักตบชวาเอามาเพาะเห็ดฟางได้อย่างดีเลยครับพอเห็ดฟางวายแล้วก็ได้ปุ๋ยอีกอยู่ดีครับ อิ อิ
ผมเพิ่งกลับจากไปฟังงานรวมเครือข่ายปราชญ์ชาวบ้านของ สปก จัดที่ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ได้ความรู้และแง่คิดวิธีการ จากการพูดคุยกับปราชญ์ชาวบ้าน หลากหลายท่าน เห็นช่องทางมากมายในการทำกสิกรรมให้รอดพึ่งตนเองได้ มากมายครับ
ข้อคิดหนึ่งที่ปราชญ์ท่านบอกเลยคือ บางครั้งพวกเราหลายๆคนมัวแต่จะทำเกษตรเชิงเดี่ยว เพื่อหวังผลตอบแทนมากๆ ซึ่งก็ต้องแลกกับต้นทุนที่มากเป็นเงาตามตัว เช่นปลูกอะไรใช้เวลา 3 เดือน 6 เดือนหรือ 1 ปีเพื่อขายผลผลิตครั้งเดียวให้ได้เงินเยอะๆแต่ไม่ได้คิดว่าระหว่างนั้นตลอด 365 วันเราต้องมีกินมีใช้หรือไม่หรือบ้างคนจะปลูกผัก ผลไม้ ก็หวังแต่จะส่งพ่อค้าคนกลางไปขายแต่ ตลาดไท ตลาดสี่มุมเมือง หรือปากคลองตลาด โดยลืมเหลียวไปดูตลาดใกล้ตัวแถวบ้านเช่นตลาดเช้าหรือตลาดเย็นใกล้บ้าน ว่าพืชผักชนิดใดที่เป็นที่ต้องการและมีคนทำตลาดน้อยที่เราสามารถผลิตส่งได้เลยฯ ลองศึกษาเรื่องเกษตรปราณีตดูนะครับ ปราชญ์บ้างท่านสามารถทำเกษตรปราณีตในพื้นที่ 6 ไร่แต่สามารถทำรายได้มากกว่าแสนบาท มีรายได้ทุกวันและใช้ต้นทุนน้อยมากเป็นต้น
เกษตรกรส่วนมากมักเสียดายพื้นที่โดยไม่ได้ดูเรื่องการจัดการพื้นที่เพื่อความสะดวกในการจัดการเช่นถนนและแหล่งน้ำในพื้นที่เพื่อให้
จัดการได้ง่ายและทั่วถึงและประหยัดพลังงานในการขนย้ายต่างๆ
การทำเกษตรที่คิดจะทำให้จบกระบวนการตั้งแต่เริ่มวางแผนการผลิตหรือปลูก ดูแลไปจนถึงกระบวนการสุดท้ายคือขาย ขายนี่ไม่ใช่แค่ขายให้พ่อค้านะครับเราอาจจะสร้างมูลค่าเพิ่มโดยการแปรรูป การจัดเก็บ การทำแพคเก็จ ช่องทางจำหน่าย เกษตรกรเราส่วนใหญ่มักจะเป็นแบบ พระเอกตายตอนจบเพราะผลิตได้แต่ขายไม่ได้หรือไม่รู้จะขายใครขายที่ไหนฯลฯ เช่นข้าวเปลือกนี่แค่สีเป็นข้าวสารราคาก็เปลี่ยนแล้วครับ ฟักทองหรือผลไม้หลายอย่างถ้าแปรรูปเป็นข้าวเกรียบราคาก็ไปอีกราคาแล้วครับ ฯลฯ
มาดูเรื่องใกล้ตัวดีกว่า เช่นเราทำเกษตรปราณิตหน่อยมีการทำสวน เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา (หรือหมู วัว ควาย )เราทำอย่างไรจะลดต้นทุน เรื่องปุ๋ยสำหรับพืชผัก แหล่งน้ำ อาหารสำหรับ ไก่ ปลา ( หมู วัว ควาย ) ถ้าเราพิเคราะให้ดีจะเห็นว่ากิจกรรมในการทำเกษตรตัวนี้ สามารถพึ่งพิงกันไปได้ คือเราได้ปุ๋ยอินทรีย์จากสัตว์เลี้ยงไปใส่ให้พืช และเอาผลผลิตจากพืช ไปเลี้ยงสัตว์เพื่อให้เกิดการหมุนเวียนเกื้อกูลกัน เป็นการลดต้นทุนไปได้มากและลองหันมาศึกษาพลังงานทางเลือก เช่น พลังงานจากน้ำ จากลม จากแสงอาทิตย์ ฯลฯ จะช่วยลดต้นทุนอันเป็นปัจจัยการผลิตไปได้มากเลยนะครับ
ตัวอย่างสิ่งที่ผมกำลังจะไปทำ เช่นที่บ้านผมเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ เลี้ยงวัว ผมก็ต้องปลูกมะละกอและกล้วยเป็นจำนวนมากขึ้นเพื่อใช่ผลสุกมะละกอกับกล้วย ที่เก็บกินเก็บขายไม่หมดมาใช้เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ เลี้ยงวัวได้ ขี้วัว ขี้ไก่ผมสามารถเอามาหมักทำแก๊สชีวภาพไว้ใช้ประกอบอาหารได้ กากที่ล้นจากแก๊สชีวภาพก็ได้ปุ๋ยไปใส่พืชผัก พืชผักเหลือก็เอาให้สัตว์กิน หรือเอาไปหมักแก๊ส หรือทำปุ๋ยหมักได้ ระบบน้ำผมมีแหล่งโซล่าเซลราคาถูก(แผงซ่อม แผงละ 500-700 บาท)สามารถนำมาประยุกต์ใช้ในระบบน้ำได้(ปั๊ม DC 1 ตัว(ตัวละ 800 บาท)สามารถสูบน้ำได้ 70 ลิตรต่อนาที ปั๊ม 2 ตัวก็เพียงพอในการจัดการน้ำในแปลงเกษตรของผมได้)ฯลฯ
เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้จะเริ่มวางระบบน้ำ แล้วทำแปลงผัก เตรียมหมักปุ๋ยไว้ใช้(ตอนนี้มีสูตรทำปุ๋ยชีวภาพ ที่ทำง่ายและราคาถูกมาหลายสูตรเลย มีเวลาก็ไปหาตัดกิ่งไม้มาเผาถ่านขายและได้น้ำส้มควันไม้มาใช่แถวบ้านผมเขาขายน้ำส้มควันไม้กันลิตรละร้อยเลยครับ หน้าฝนก็จะทำนาโยนกล้า ปลูกข้าวไว้กิน(ไม่เน้นขายนะครับ 5 ไร่ก็เหลือกินแล้วครับ)แค่คิดในสิ่งที่ ผมจะทำก็มันส์แล้วละครับ
ท่านอื่นๆมีความคิดดีๆก็มาลองเล่าสู่กันฟังนะครับ
ขอให้มีความสุขในการทำเกษตรนะครับ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 12:35:54 AM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
lungtu
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:25:40 AM »

สวัสดีครับ คุณ konthain ช่วยแนะนำสถานที่ที่ขายแผงโซล่าเซล
ราคาถูกให้หน่อยครับ กำลังต้องการใช้ครับ ขอบพระคุณมาก

monkey
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 10:32:53 AM »

ผมขอด้วยครับ  หาที่ไหน ตอนนี้ต้องการมากสู้ค่าไฟไม่ไหวครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ   ยิ้ม

Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:43:06 AM »

ถ้าสนใจจะซื้อแผงโซล่าเซลที่ผมเล่าให้ฟังต้องโทรไปจองลงชื่อไว้นะครับเพราะเขาคงจะทำให้ไม่ทัน(ผมจองไว้เป็นเดือนกว่าจะได้)
ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าแผงโซล่าเซลดังกล่าวเป็นแบบอะมอฟัสซิลิกอน(แผ่นกระจก)มีอายุการใช้งานไม่เกิน 5 ปีเป็นแผงที่แตกเสียหายจากการขนส่งถูกส่งเคลมเขาจึงไปเหมามาซ่อมจำหน่ายและให้กระแสไฟฟ้าไม่มากนัก(ประมาณ 30-40 วัตต์)ต้องใช้แบตเตอรรี่ไว้เก็บไฟฟ้าด้วยกระแสไฟถึงจะพอไปปั่นปั๊มDC 12 โวลท์หรือ 24 โวลท์ได้(พูดง่ายๆคือต้องเอาไปชาร์จแบตก่อน)ครับใช้แผงโซล่าเซลดังกล่าว 4 แผง(500 X 4 = 2000 บาท)แบตเตอรี่รถยนต์เก่าที่ยังพอเก็บไฟได้ยังไม่รั่วสัก 2 ลูก(ลูกละไม่เกิน 1,000 บาท)ปั๊ม DC 24 โวลท์ท่อน้ำออก 1 นิ้วสูบน้ำได้ประมาณ 4,000 ลิตรต่อชั่วโมง( 800 บาท)รวมสายไฟสายยางอีกหน่อย งบประมาณน่าจะอยู่ที่ไม่เกิน 6,000 บาทต่อชุดท่านสมาชิกคิดว่าพอจะคุ้มพอน่าลงทุนไหมครับผมจะเข้ากรุงเทพฯไปซื้อเอาปลายสัปดาห์นี้
 ยิ้มเท่ห์
จะโพสรูปแต่ตอนนี้โพสไม่ได้ครับ  ฮืม

Liked By: nopmtp, 5XXA, onming

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
oat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:34:27 PM »

6000 บาท ห้าปี (ยังไม่คิดค่าแบตที่เปลี่ยนทุกๆสองปี) ยังไม่ถึงจุดคุ้มทุนครับ

ปั๊ม 12 vdc ไหล 4000 ลิตรต่อชั่วโมง ไฟ 3 A เก็บตังค์หกพันไว้จ่ายค่าไฟ โดยเปิดปั๊มทั้งวันทั้งคืนก็อยู่ได้ห้าปี  ถ้าเปิดวันละสี่ชั่วโมงก็สิบห้าปีครับผม

Liked By: nopmtp, 5XXA, karn_khon, sananw

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
treo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:45:11 PM »

สำหรับท่านที่ไม่มีไฟฟ้าใช้ ยังไงก็ไม่แพงครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 05:00:28 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับคุณ oat แต่ปัญหาของผมคือฟาร์มของผมไม่มีไฟฟ้าใช้เลย ทุกวันนี้ไฟแสงสว่างก็อาศัย แบตเตอรี่กับอินเวอร์เตอร์แล้วสองสามวันก็วิ่งเอาแบตเตอรี่ไปชาร์จที น้ำใช้ดีหน่อยตรงที่มีประปาเข้าแล้ว แต่น้ำให้วัวกับรดผักต้องอาศัยปั๊มเครื่องเบนซิน 5.5 แรงคอยฉุดปั๊มไว้ให้วัวกับคอยรดผัก ตอนนี้เบนซิน91 ลิตรละ 38 บาท แต่ก่อนเคยเอาน้ำประปามาให้วัวกับรดผัก แม่ยายบ่นไม่ไหวค่าน้ำประปาเดือนละ สามถึงสี่ร้อยบาท มีสายไฟฟ้าแรงสูงผ่านหน้าบ้านแต่เอามาใช้ไม่ได้ถ้าจะขอติดตั้งหม้อแปลงซิงเกิลเฟสไปคุยกับการไฟฟ้าแล้วก็ใช้งบประมาณ สองแสนบาทไม่ไหวเลยหันมาศึกษาพลังงานทางเลือกอื่น จะใช้ลมแถวบ้านลมก็ไม่แรงและไม่ค่อยถนัดเครื่องกลจะซื้อสำเร็จรูปก็แพงหลายหมื่นบาทจะใช้โซล่าเซลแบบที่เขาขายกันในเวปก็แพงมากๆ
แผงสีน้ำเงินเล็กๆ 20 วัตต์แผงละ สี่พันบาทคิดแล้วตก วัตต์ละสองร้อยบาท แผง 120 วัตต์ราคาหมื่นเจ็ดก็ไม่ไหวเหมือนกัน พอดีมาเจอแผงแบบกระจกอะมอฟัสที่เป็นแผงซ่อมดังกล่าว 30-40 วัตต์แผงละ 500 บาทผมว่าถ้าผมลงทุนตรงนี้แล้วได้น้ำมาทำเกษตร อีก 5 ปีผมอาจจะมีเงินลงหม้อแปลง กับการไฟฟ้าได้ครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: nopmtp, 5XXA, sananw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 05:04:28 PM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 05:23:48 PM »

เอาหละครับท่านสมาชิกครับ ช่วยกันกลับมาที่ประเด็นของเจ้าของกระทู้ คุณ neenee กันดีกว่าครับเรื่องใครมีความคิด ไอเดียใหม่ๆ ในการทำอาชีพเกษตรใหม่ๆ บ้างในส่วนตัวผมว่าน่าจะหันมาทำเกษตรปราณีตแบบใช้พื้นที่น้อย แต่เพิ่มความหลากหลายทางชีวภาพกัน
แล้วก็ค่อยๆทำทีละอย่าง แบบเดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ จนเป็นเกษตรผสมผสาน น่าจะเป็นทางออกหรือทางรอดของชาวเกษตรพอเพียงได้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: nopmtp, 5XXA, lookpu99, FUJI

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:24:31 PM »

test test ครับลองโพสรูปแบบฝากรูปไว้นอกเวปครับ
รูป1

รูป2

รูป3

รูปจะขึ้นมั๊ยหนอ  ยิ้ม

Liked By: 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 01:00:36 AM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
oat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 09:12:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ เห็นด้วยครับ ระบบพลังงานแสงอาทิตย์เหมาะสำหรับกรณีที่ยังไม่มีระบบไฟฟ้าเข้าถึง เพราะอย่างที่ของผม เค้าบอกว่าถ้าจะลากสายมา ต้องลงทุนอีกเกือบแสน นี่ก็ว่าจะใช้โซล่าเซลล์เหมือนกัน

กลับมาที่หัวข้อหลัก

ขอแนะนำการปลูกงาม่อนเพื่อกินใบครับ นำส่งร้านพวกหมูกระทะหรือเนื้อย่าง เพราะผักชนิดนี้กินแก้เลี่ยนได้ดีมาก เกาลี ญี่ปุ่น นิยมใช้ แต่บ้านเรายังไม่นิยมกัน  ยิ้ม

Moderator
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:58:56 PM »

ทดสอบวางรูป แผ่งโซล่าเซลและปั๊ม DC โดยลิ้งค์จากเวปนอกครับ
http://www.uppicweb.com/show.php?id=624c44d335d27f5cbfc06090ae0ed2c4
http://www.uppicweb.com/show.php?id=fbf5bfa84042ce668c3b003a78f41bab
http://www.uppicweb.com/show.php?id=55e86ef3f82884c74d56de6ec7693fd4
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 07:30:25 AM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:28:12 PM »

อีกอาชีพนึงที่ปราชญ์ชาวบ้านท่านแนะนำผมมา คือเผาถ่านไม้ไผ่ ขายส่งญี่ปุ่น
เพราะที่ญี่ปุ่นเขาเคยถูกถล่มด้วย ปรมาณู สมัยสงครามโลกครั้งที่2 ทุกวันนี้สารกัมตภาพรังสีก็ยังตกค้างอยู่
สิ่งที่จะป้องกันกัมตภาพรังสีได้ดี ก็คือแผ่นปูพื้นที่ทำมาจากถ่านไม้ไผ่ที่เผาด้วยอุณหภูมิที่สูงกว่า 1,000 องศา
ถ้าเราสามารถผลิตถ่านไม้ไผ่ดังกล่าวได้มีช่องทางขายได้ที่ญี่ปุ่นแน่ๆ
หรือไม่ต้องส่งไปถึงญี่ปุ่นก็ได้เอาแค่ในเมืองไทยเรา ถ่านไม้ไผ่ ที่มีคณสมบัติป้องกันรังสีจากหน้าจอคอมพิวเตอร์ได้ ฯลฯผมลงไปหาข้อมูลที่เขาโฆษณาเกี่ยวกับถ่านไม้ไผ่ ใน Google เลยเอา
ตัวอย่าง ลิ้งค์ขายถ่านไม้ไผ่ที่เขาโฆษณาขายกันในเวปครับ
http://www.pantipmarket.com/items/9715341
หรืออีกลิ้งค์ครับเขาขายถ่านก้อนขนาด ถ่านไม้ไผ่
ขนาดเล็ก 5 นิ้ว 100 กรัม
ราคา 80 บาทไม่รวม ค่าส่ง
http://www.cmprice.com/market/category_detail.php?cate_id=117801722
นี่เป็นตัวอย่างอาชีพใหม่ ที่หลายท่านอาจจะสนใจครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Nuntawit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:05:14 AM »

มีความคิดอยากเลี้ยงตะกวดครับ ส่งขายร้านอาหารป่าและเปิบพิสดารหรือจะส่งขายเมืองจีน แต่ต้องศึกษาวิถีชีวิตของมันก่อน และอีกอย่างต้องศึกษากำหมายที่เกี่ยวข้องด้วยไม่รู้ทำได้ป่าว ใครอยากลองทำและศึกษาแล้วแนะนำกันด้วยนะครับ

Liked By: nopmtp

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
oat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:25:46 AM »

เคยดูเรื่องตัวนิ่มอยู่ แต่กฏหมายไม่อนุญาต เลยไม่ได้ทำครับ
กรณีตะกวดน่าจะคล้ายๆกัน

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์