หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค เมล็ดควินัว_ได้รับแล้ว ขอขอบคุณผู้มีอุปการะคุณครับ  (อ่าน 16813 ครั้ง)
Supapor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:40:24 AM »

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ สนใจเมล็ดพันธุ์ควินัว ยังพอมีเหลืออยู่บ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ ผมเหลือเมล็ดคีนัว ที่ส่งมาโดยคุณ Prettymom51 พอที่จะแจกได้อีกเพียงท่านเดียวเท่านั้น (ถ้าแบ่ง 2 ก็จะน้อยเกินไป) คุณ maamasafe คงต้องรอการยืนยันจากคุณ porranut ก่อน ว่ายังต้องการอยู่หรือไม่ เพราะเขามาก่อน หรืออีกกรณีหนึ่ง คือรอผลผลิต จากแปลงที่ผมทดลองปลูก ซึ่งคาดว่าจะเก็บผลผลิตได้ในเร็วๆนี้ครับ

ปลูกเก่งจังเลยค่ะพี่สมชาติ ได้ผลผลิตด้วย ปลูกยากไหมคะ แล้วมีแมลงรบกวนหรือเปล่า ขอจองเมล็ดรุ่นนี้ชุดนึงนะคะ ดอกสวยซะด้วย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม

somchart
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 12:01:24 PM »

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ สนใจเมล็ดพันธุ์ควินัว ยังพอมีเหลืออยู่บ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ ผมเหลือเมล็ดคีนัว ที่ส่งมาโดยคุณ Prettymom51 พอที่จะแจกได้อีกเพียงท่านเดียวเท่านั้น (ถ้าแบ่ง 2 ก็จะน้อยเกินไป) คุณ maamasafe คงต้องรอการยืนยันจากคุณ porranut ก่อน ว่ายังต้องการอยู่หรือไม่ เพราะเขามาก่อน หรืออีกกรณีหนึ่ง คือรอผลผลิต จากแปลงที่ผมทดลองปลูก ซึ่งคาดว่าจะเก็บผลผลิตได้ในเร็วๆนี้ครับ

ปลูกเก่งจังเลยค่ะพี่สมชาติ ได้ผลผลิตด้วย ปลูกยากไหมคะ แล้วมีแมลงรบกวนหรือเปล่า ขอจองเมล็ดรุ่นนี้ชุดนึงนะคะ ดอกสวยซะด้วย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ คุณSupaporที่ให้ความสนใจครับ ข้อดีของการปลูกพืชต่างถิ่น ก็คือ มีแมลงศัสตรูน้อย ( ถ้าเป็นธัญพืชก็เป็นข้อดี แต่ถ้าเป็นวัชพืช ก็แย่หน่อย) แต่ข้อด้อยสำคัญที่ผมพบก็คือ การดูแล และการเก็บเกี่ยว ซึ่งเป็นสิ่งที่เราค้นหาข้อมูลได้ยาก ต้องค้นคว้าและสังเกตเอาเอง ถ้ารุ่นนี้เก็บเมล็ดได้ ผมจะส่งมอบให้คุณ Supapor เป็นคนแรกเลยครับในฐานะที่เข้ามาจองก่อนใคร ยิงฟันยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
Supapor
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 12:09:43 PM »

ถ้าได้เมล็ดพันธุ์มา ไม่รู้ว่าตัวเองจะปลูกจนได้ผลผลิตหรือจะได้แค่เอายอดมาผัดน้ำมันหอย ยังไงก็อย่าว่ากันนะคะ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครั้งนี้ค่ะ จุมพิต
maamasafe
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:57:24 PM »

ไม่เป็นไรค่ะ รอผลผลิตรอบหน้า หากใครมีแบ่งปันอีก ขอรบกวนด้วยนะคะ อยากลองปลูกบ้างค่ะ
way of sweet
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 07:00:12 PM »

ขอบคุณ คุณSupaporที่ให้ความสนใจครับ ข้อดีของการปลูกพืชต่างถิ่น ก็คือ มีแมลงศัสตรูน้อย ( ถ้าเป็นธัญพืชก็เป็นข้อดี แต่ถ้าเป็นวัชพืช ก็แย่หน่อย) แต่ข้อด้อยสำคัญที่ผมพบก็คือ การดูแล และการเก็บเกี่ยว ซึ่งเป็นสิ่งที่เราค้นหาข้อมูลได้ยาก ต้องค้นคว้าและสังเกตเอาเอง ถ้ารุ่นนี้เก็บเมล็ดได้ ผมจะส่งมอบให้คุณ Supapor เป็นคนแรกเลยครับในฐานะที่เข้ามาจองก่อนใคร ยิงฟันยิ้ม

ขอสำรองรับเมล็ดรุ่นนี้สักนิดนึงนะคะ (สีชมพูยังไม่มี ) ไว้ได้รับเมล็ด ควินัวสีแดงมา ลงมือ เพาะได้ผลผลิตแล้วจะส่งไปตอบแทนน้ำใจนะคะ
somchart
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 08:46:38 PM »

ที่เห็นนี่แหล่ะครับ ปลูกจากเมล็ดสีแดงแบบที่คุณ way of sweet กำลังจะได้รับครับ  ยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
way of sweet
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 02:28:52 AM »

เห็นเป็นสีชมพูอ่อนๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เลยไม่รู้ว่าเป็นสีแดง แบบเดียวกับ คุณ ศศิวิมล อ่ะค่ะ

somchart
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 05:18:38 AM »

โอ้!!ดูจากภาพแล้ว มันคนละพันธุ์กันเลยครับ ใบและดอก ต่างกันมากเลยครับ ผมเริ่มจะสับสนซะแล้ว  ลังเล ถ้าคุณ way of sweet ได้รับเมล็ดพันธุ์แล้ว ช่วยกรุณาถ่ายภาพเมล็ด มาให้ชมกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

fotja
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 06:51:34 PM »

ตอนนี้เมล็ดพันธุ์ สีดําเเละนํ็าตาลมาเเล้ว ครับ ใครมีสีอื่นเอามาเเลกกันได้น่ะครับผมได้มาจาก เปรู เเละ  สเปน  ครับ
เเละได้เมล็ดพันธุ์  swisst chardมาด้วยครับ จะลองลงเเปลงปลูกดู

Liked By: way of sweet
aeangOP
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 07:04:36 PM »

พอจะมีเมล็ดพันธ์เหลือบ้างไหมครับ
charinrat
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 12:29:00 PM »

อยากได้เมล็ดพันธุ์บ้างต้องทำอย่างไรคะ
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 09:27:01 AM »

ขอเข้ามาหาข้อมูลคับ ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
athicom
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 09:33:04 AM »

มาหาข้อมูลด้วยคนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์