หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค เมล็ดควินัว_ได้รับแล้ว ขอขอบคุณผู้มีอุปการะคุณครับ  (อ่าน 17410 ครั้ง)
Supapor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:31:02 PM »

คนที่ไม่มีลูก ทานเองได้ป่าวคะ ถ้าได้ขอแบ่งพี่สมชาติสักโลสองโลนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:33:06 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า

somchart
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:45:45 PM »

คนที่ไม่มีลูก ทานเองได้ป่าวคะ ถ้าได้ขอแบ่งพี่สมชาติสักโลสองโลนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กระทู้ใครเนี่ย ให้คุณอุทัยมาตอบดิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: uthai61221, mnrs999

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
prettymom51
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 03:29:20 AM »

คุณสมชาติ เป็นคนมีน้ำใจจริงๆ รับปากแล้วก็พยายามที่จะทำตามคำพูดตัวเอง
เมื่อวานต้ม quinoa ไว้แบ่งมาทำอาหารแนวไทย เลยเอามาฝาก

prettymom51
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 03:36:38 AM »

สีสวยจัง

คล้ายข้าวรึป่าวค่ะ

สวัสดีครับคุณNoiwun
เป็นธัญพืชชนิดหนึ่งครับ มีสารอาหารที่มีประโยชน์ม๊ากมาก...the U.N.'s Food and Agriculture Organization (FAO) กล่าวว่าสามารถทดแทนนมแม่ได้ครับ...

ลืมตอบ ปล.พี่สมชาติว่าทำไมน้ำนมแม่ลด... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...คือหลัง 3 เดือนที่แม่เค้าไปทำงานก็ไม่ได้ให้ลูกสาวดูดจากอกโดยตรงครับเนื่องจากแม่เค้าต้องกลับมาทำงานที่บางน้ำเปรี้ยว เลยใช้วิธีปั๊มนมใส่ถุงเก็บแล้วแช่ช่องแข็ง เวลาสุดสัปดาห์ก็ขนกลับไปให้เค้าทานที่นครปฐม (ป้าดูแลครับ) เคยให้เค้าดูดจากอกแล้วเค้าไม่ยอมดูดแล้วเพราะคงชินกับดูดจากขวด ทีนี้แรงดูดจากที่ปั๊มนมคงไม่เหมือนจากปากลูกสาว น้ำนมเลยลดลงเป็นลำดับครับผม (แย่งเป็นครั้งคราวคงไม่น่าเกี่ยว อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

สงสารเจ้าตัวน้อยจัง แม่ไปทำงานไกล แต่ความรักความห่วงใยยังเก็บน้ำนมจากเลือดในอกตัวเองไว้ให้ลูกได้ดื่ม แม้น้ำนมจะน้อยนิดแต่เต็มไปด้วยความรักของแม่นะ
คุณอุทัย เป็นคุณพ่อที่ดีช่างขวนขวายให้ลูก ความรักของพ่อแม่นี้ทำให้ลูกได้ทุกอย่างนะ
somchart
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 05:45:45 AM »

คุณสมชาติ เป็นคนมีน้ำใจจริงๆ รับปากแล้วก็พยายามที่จะทำตามคำพูดตัวเอง
เมื่อวานต้ม quinoa ไว้แบ่งมาทำอาหารแนวไทย เลยเอามาฝาก

โชคดี ตื่นมาทัน ได้ขอบคุณกันเห็นๆ ขอบคุณคุณ Prettymom51 อีกครั้งครับ ถ้าไม่ได้คุณ Prettymom51 แนะนำ ป่านนี้ผมก็ยังไม่ทราบว่าจะไปตามหา คีนัว ตามที่รับปากกับคุณ อุทัย ไว้ได้ที่ไหน ข้อเสียของผมจริงๆ ไม่ได้ดูความสามารถของตัวเอง ไปเที่ยวรับปากเค้าไว้ ถ้าทำไม่ได้ก็จะเสียใจทั้งผู้รับปากและผู้รอคอย ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงครับ ที่สละเวลามาตอบ นี่เราคงอยู่กันคนละซีกโลกแน่ๆ เวลาถึงได้เหลื่อมกันมาก ขอบคุณครับ จุมพิต

ปล. แค่เห็นก็หิวแล้วครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 05:47:23 AM โดย somchart » บันทึกการเข้า

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:21:03 AM »

กระทู้ใครเนี่ย ให้คุณอุทัยมาตอบดิ ยิงฟันยิ้ม

เอ่อ..ของเค้าดีจริงครับ แต่ราคาค่อนข้างแรงไปหน่อย...ผู้ใหญ่แล้วอย่างเราหาผักทานก็คงไม่เป็นไร ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โดยเฉพาะบวบหอมที่คุณสุภาพรปลูก น่าหม่ำมากครับ ตกใจ ใช่มั้ยครับพี่สมชาติ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: somchart, Supapor, mnrs999

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
uthai61221
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:31:54 AM »

ขอขอบคุณพี่สมชาติและคุณPrettymom51จากใจครับ

พี่สมชาติเป็นคนที่มีน้ำใจมากมาย พูดจริงและทำได้จริงตามที่รับปาก
ตอนแรกผมก็ไม่ได้ตั้งความหวังว่าจะได้เมล็ดคีนัวมากเพราะไม่ค่อยมีคนรู้จัก เมล็ดพันธุ์หายาก ยังคิดอยู่ว่าคงไม่ได้แน่ๆ แต่พี่สมชาติก็สามารถทำได้  จุมพิต
สุดยอดมากครับพี่  จุมพิต จุมพิต

คุณPrettymom51ก็มีคำแนะนำดีๆสำหรับพ่อแม่มือใหม่อย่างผม รวมถึงคำแนะนำอื่นๆ  อายจัง อายจัง

ถ้าไม่ได้ทั้ง 2 ท่านผมคงยังทำอะไรไม่ได้เท่านี้ คงต้องหาอะไรตามมีตามเกิดให้ลูกสาวทานเสริมครับ

ตอบคุณnoiwun ผมตั้งใจจะให้ทานนมแม่เป็นหลักไปตลอดจนกว่านมแม่จะหมดน่ะครับ อย่างอื่นก็เป็นแบบเสริมๆเพิ่มจากนมแม่..สู้ๆเพื่อลูกครับ จุมพิต

คอยเปิดเพลงบรรเลงให้พังตอนนอน เค้าจะนอนได้สนิทและนานเลยตื่นมาอารมย์ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:51:38 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
RS2518
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 12:40:10 PM »

ขอรับมาลองปลูกซักนิดได้มั้ยคะ ขอบคุณคุณ Prettymom51และคุณsomchart ด้วยค่ะ
ปล.ลูกสาวคุณuthai61221  จ้ำม่ำจังเลย น่ารักค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่งซองมารับได้ครับ ยิ้มเท่ห์
ส่งซองไปขอรับพร้อมมะนอยปลาแล้วค่ะ เมื่อ 15/11/56 ค่า เขียนในซองว่าขอรับควินัวด้วย รู้สึกจะเห็นแว๊ป ๆ ว่าได้รับซองไปแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
somchart
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 02:07:02 PM »

เอ่อ..ของเค้าดีจริงครับ แต่ราคาค่อนข้างแรงไปหน่อย...ผู้ใหญ่แล้วอย่างเราหาผักทานก็คงไม่เป็นไร ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โดยเฉพาะบวบหอมที่คุณสุภาพรปลูก น่าหม่ำมากครับ ตกใจ ใช่มั้ยครับพี่สมชาติ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอ่อออ...คือออออ.....ผมไม่เกี่ยวนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

uthai61221
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 08:53:34 AM »

ได้รับซองเมล็ดคีนัวแล้วนะครับพี่สมชาติ ขอบคุณมากครับ
จะเพาะวันนี้เลยว่างอกหรือเปล่า...กลัวอย่างเดียวคือเค้าอบมา แล้วเพาะไม่งอก

ส่งท้ายด้วยลูกสาวฝากไล้ค์ผู้มีอุปการะคุณทุกท่านครับ ^^  จุมพิต จุมพิต

mnrs999
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 02:46:00 PM »

ได้รับซองเมล็ดคีนัวแล้วนะครับพี่สมชาติ ขอบคุณมากครับ
จะเพาะวันนี้เลยว่างอกหรือเปล่า...กลัวอย่างเดียวคือเค้าอบมา แล้วเพาะไม่งอก

ส่งท้ายด้วยลูกสาวฝากไล้ค์ผู้มีอุปการะคุณทุกท่านครับ ^^  จุมพิต จุมพิต

ลูกน่ารักจัง จุมพิต จุมพิต เข้าใจเอารูปนี้มาโชว์ 555ชูนิ้วโป่งด้วย เจ้าตัวมาเองไม่กด +LIKE ไม่ได้แล้ว
กด ++++++++++++LIKE ให้แล้วคนสวย จุมพิต จุมพิต
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงขอให้มีสุขภาพที่แข็งแรงทั้งครอบครัวจ้า ดูแลสุขภาพด้วยนะ จุมพิต จุมพิต

Liked By: Supapor, uthai61221, RS2518

มณีรัตน์ สุขจิตต์นิตยกาล 29/32 ซอยจำเนียรสุข3 ถนนเพชรเกษม
แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร 10600
mnrs999
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 03:01:49 PM »

เห็นแล้วอยากทานอยากทาน เคี้ยวคงจะหนึบ มันดี คุณPrettymom51 รสชาติเป็นยังไงคะ เห็นแล้วหิว อยากชิม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Supapor, uthai61221

มณีรัตน์ สุขจิตต์นิตยกาล 29/32 ซอยจำเนียรสุข3 ถนนเพชรเกษม
แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร 10600
mnrs999
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 03:02:58 PM »

มาแล้วครับ QUINOA (ออกเสียง คี-นัว หรือ คีน-วาห์)

ผมมองในเบื้องต้น คิดว่าน่าจะเพาะได้นะครับ ( เหมือนข้าวกล้องงอกครับ ) คุณ uthai 1221 ส่งซองมารับได้แล้วครับ ยิ้มเท่ห์

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต

uthai61221
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 08:46:03 AM »

สรุปว่า คี-นัว ที่พี่สมชาติอุตส่าห์หามาให้ไม่งอกครับ เพาะใส่กระดาษทิชชู่ชื้นเมื่อ 21/11/56 เมล็ดเค้าไม่ตอบสนอง ลองดูมาเรื่อยๆพบว่า ที่ขึ้นมาแทนกลับเป็น "รา"ครับพี่สมชาติ คาดว่าเมล็ดคงได้รับการอบมาแล้วจึงไม่งอก

อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณมากนะครับ รอผู้ใจดีผ่านมาบริจาคครับ นานแค่ไหนก็รอได้ครับ (ไม่แน่อาจจะถึงลูกคนที่ 2 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 08:52:31 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

prettymom51
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:03:24 AM »

เห็นแล้วอยากทานอยากทาน เคี้ยวคงจะหนึบ มันดี คุณPrettymom51 รสชาติเป็นยังไงคะ เห็นแล้วหิว อยากชิม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

quinoa มันจะไม่นุ่มเหมือนข้าว ออกหนึบๆ บอกไม่ถูก เอามายำแล้วรสชาติ เปรี้ยว เค็ม เผ็ด แล้วแต่คนปรุง บางทีใช้ยำแทนไข่ปลาดุกหรือไข่แมงดาทะเล
prettymom51
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 10:05:16 AM »

สรุปว่า คี-นัว ที่พี่สมชาติอุตส่าห์หามาให้ไม่งอกครับ เพาะใส่กระดาษทิชชู่ชื้นเมื่อ 21/11/56 เมล็ดเค้าไม่ตอบสนอง ลองดูมาเรื่อยๆพบว่า ที่ขึ้นมาแทนกลับเป็น "รา"ครับพี่สมชาติ คาดว่าเมล็ดคงได้รับการอบมาแล้วจึงไม่งอก

อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณมากนะครับ รอผู้ใจดีผ่านมาบริจาคครับ นานแค่ไหนก็รอได้ครับ (ไม่แน่อาจจะถึงลูกคนที่ 2 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ขอบคุณครับ

ลองเอาโรยลงดินกลบหน้าบางๆ วันสองวันมันจะงอกเป็นต้นผอมๆ
ถ้าเพาะไม่งอกจริงๆ เดี๋ยวจะส่งไปให้

Liked By: somchart, Supapor, mnrs999
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์