ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค เมล็ดควินัว_ได้รับแล้ว ขอขอบคุณผู้มีอุปการะคุณครับ  (อ่าน 15530 ครั้ง)
uthai61221
เกษตรกรมือใหม่
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:23:43 AM »

ตั้งใจอย่างมากที่จะเอาไปปลูกให้ลูกสาวได้ทานเนื่องจากทราบว่าเป็นธัญพืชที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูงเท่าหรือเกือบเท่านมแม่ ลูกสาว 6 เดือนแล้ว ให้ทานนมแม่มาตลอด ตอนนี้นมแม่ก็น้อยลง ให้ทานหัวปลีก็แล้ว แกงเรียงก็แล้วแต่เพิ่มได้ไม่มาก โกรธ โกรธ

ขอความกรุณาด้วยครับ

อ้างอิง : http://www.women.simshimi.com/index_detail.php?newsid=65

ปิดท้ายด้วยภาพลูกสาวของปาป๊า จุ๊บๆ  จุมพิต จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 03:37:35 PM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...

somchart
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:37:23 AM »

ลูกสาวน่ารักจังครับ ขอให้โตไวๆ ฉลาด แข็งแรง เป็นที่รักของคนที่พบเห็นครับ
ว่าแต่ ต้นควินัว นี่มันเป็นยังไงครับ ผมจะได้ช่วยตามหา เพราะผมอยู่ใกล้ตลาดต้นไม้ครับ
ปล.ชักสงสัย ที่มีน้อยลงนี่ คงโดนแย่งแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
uthai61221
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:58:01 AM »

สวัสดีครับพี่somchart (พี่สมชาติ??)

ขอบคุณครับ
ต้นควินัวตามภาพครับ ขอขอบคุณที่มาของภาพตามนี้ครับ
http://www.pannasugar.com/article/quinoa-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
Supapor
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:36:19 AM »

ปิดท้ายด้วยภาพลูกสาวของปาป๊า จุ๊บๆ  จุมพิต จุมพิต

ไม่รู้จักต้นนี้เลย  ลังเล
ลูกสาวขาวอวบ น่ารักจังค่ะ อยู่ใกล้ๆจะหอมซักฟอด จุมพิต
somchart
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:48:41 PM »

เห็นรูปแล้ว อึ้ง เลยครับ โอ้!!!! จะไปหาที่ไหนล่ะนี่ ตกใจ ลังเล แต่จะลองพยายามถามๆดูให้นะครับ
แต่คงต้องเป็นจันทร์-อังคาร หน้าแล้วครับ แถวบ้านจะมีต้นไม้มาขายเยอะครับ รอนะครับ ยิ้มเท่ห์

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
uthai61221
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:11:55 PM »

เห็นรูปแล้ว อึ้ง เลยครับ โอ้!!!! จะไปหาที่ไหนล่ะนี่ ตกใจ ลังเล แต่จะลองพยายามถามๆดูให้นะครับ
แต่คงต้องเป็นจันทร์-อังคาร หน้าแล้วครับ แถวบ้านจะมีต้นไม้มาขายเยอะครับ รอนะครับ ยิ้มเท่ห์

ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปก็รบกวนด้วยนะครับ
ธัญพืช ควินัว นี้ไม่ค่อยมีคนรู้จักมากครับ จะไปซื้อแบบที่ขายในฟู้ดแลนด์ก็ไม่แน่ใจว่าจะเพาะขึ้นหรือเปล่า กลัวเป็นแบบที่เค้าอบมาแล้ว

อีกรูป คนงามของปาป๊า (ขออภัยที่เห่อลูกสาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

somchart
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:21:28 AM »

มาแล้วครับ QUINOA (ออกเสียง คี-นัว หรือ คีน-วาห์)

ผมมองในเบื้องต้น คิดว่าน่าจะเพาะได้นะครับ ( เหมือนข้าวกล้องงอกครับ ) คุณ uthai 1221 ส่งซองมารับได้แล้วครับ ยิ้มเท่ห์

uthai61221
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:32:10 AM »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ขอขอบคุณพี่สมชาติมากๆเลยครับ อุตส่าห์เป็นธุระหามาให้ ซึ้งในน้ำใจมากๆ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณครับพี่

อุทัย

somchart
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:49:57 AM »

ขอขอบคุณพี่สมชาติมากๆเลยครับ อุตส่าห์เป็นธุระหามาให้ ซึ้งในน้ำใจมากๆ ร้องไห้ ร้องไห้

อุทัย

ต้องขอบคุณ คุณ Prettymom 51 ด้วยครับ ที่ชี้แนะช่องทางให้ไปหามา ลำพังผมก็จนปัญญาเหมือนกัน
จะบอกว่าเป็นความบังเอิญหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ ที่ผมไปเห็นข้อความของคุณ Prettymom51 เรื่อง คีนัว ซึ่งมาโพสแป๊บเดียวเอง
แล้วข้อความก็หายไป (อาจจะไม่มีใครได้เห็นเสียด้วยซ้ำ แต่ผมเป็นคนตื่นเช้าจึงได้เห็น) จึงเป็นที่มา ของการตามหา คีนัว มาจนได้
ขอขอบคุณ คุณ Prettymom51 อีกครั้งครับ ที่ทำให้ผม สามารถทำตามที่รับปากกับคุณอุทัยไว้ได้ ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ปล. โปรดร่วมกันขอบคุณ คุณ prettymom 51 ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:58:15 AM โดย somchart » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:09:24 AM »

อุทัย

ต้องขอบคุณ คุณ Prettymom 51 ด้วยครับ ที่ชี้แนะช่องทางให้ไปหามา ลำพังผมก็จนปัญญาเหมือนกัน
จะบอกว่าเป็นความบังเอิญหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ ที่ผมไปเห็นข้อความของคุณ Prettymom51 เรื่อง คีนัว ซึ่งมาโพสแป๊บเดียวเอง
แล้วข้อความก็หายไป (อาจจะไม่มีใครได้เห็นเสียด้วยซ้ำ แต่ผมเป็นคนตื่นเช้าจึงได้เห็น) จึงเป็นที่มา ของการตามหา คีนัว มาจนได้
ขอขอบคุณ คุณ Prettymom51 อีกครั้งครับ ที่ทำให้ผม สามารถทำตามที่รับปากกับคุณอุทัยไว้ได้ ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ปล. โปรดร่วมกันขอบคุณ คุณ prettymom 51 ด้วยครับ

คุณ Prettymom51 ก้ได้ให้คำแนะนำหลายๆอย่างในการดูแลลูกเช่นกัน ขอขอบคุณมากๆทุกท่านด้วยนะครับ เป็นบุญของผมและลูกสาวแล้วที่ได้รู้จักสังคมแห่งการแบ่งปันแห่งนี้ครับ  จุมพิต จุมพิต

RS2518
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:18:28 AM »

ขอรับมาลองปลูกซักนิดได้มั้ยคะ ขอบคุณคุณ Prettymom51และคุณsomchart ด้วยค่ะ
ปล.ลูกสาวคุณuthai61221  จ้ำม่ำจังเลย น่ารักค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:25:18 AM โดย RS2518 » บันทึกการเข้า
Supapor
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 01:43:55 PM »

+10 LIKE k. somchart   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
noiwun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 02:22:44 PM »

สีสวยจัง

คล้ายข้าวรึป่าวค่ะ

Liked By: uthai61221, mnrs999
uthai61221
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 02:39:45 PM »

สีสวยจัง

สวัสดีครับคุณNoiwun
เป็นธัญพืชชนิดหนึ่งครับ มีสารอาหารที่มีประโยชน์ม๊ากมาก...the U.N.'s Food and Agriculture Organization (FAO) กล่าวว่าสามารถทดแทนนมแม่ได้ครับ...

ลืมตอบ ปล.พี่สมชาติว่าทำไมน้ำนมแม่ลด... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...คือหลัง 3 เดือนที่แม่เค้าไปทำงานก็ไม่ได้ให้ลูกสาวดูดจากอกโดยตรงครับเนื่องจากแม่เค้าต้องกลับมาทำงานที่บางน้ำเปรี้ยว เลยใช้วิธีปั๊มนมใส่ถุงเก็บแล้วแช่ช่องแข็ง เวลาสุดสัปดาห์ก็ขนกลับไปให้เค้าทานที่นครปฐม (ป้าดูแลครับ) เคยให้เค้าดูดจากอกแล้วเค้าไม่ยอมดูดแล้วเพราะคงชินกับดูดจากขวด ทีนี้แรงดูดจากที่ปั๊มนมคงไม่เหมือนจากปากลูกสาว น้ำนมเลยลดลงเป็นลำดับครับผม (แย่งเป็นครั้งคราวคงไม่น่าเกี่ยว อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

somchart
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 03:53:06 PM »

ขอรับมาลองปลูกซักนิดได้มั้ยคะ ขอบคุณคุณ Prettymom51และคุณsomchart ด้วยค่ะ
ปล.ลูกสาวคุณuthai61221  จ้ำม่ำจังเลย น่ารักค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่งซองมารับได้ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: uthai61221, bugtui, RS2518

noiwun
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 04:21:37 PM »

สีสวยจัง

สวัสดีครับคุณNoiwun
เป็นธัญพืชชนิดหนึ่งครับ มีสารอาหารที่มีประโยชน์ม๊ากมาก...the U.N.'s Food and Agriculture Organization (FAO) กล่าวว่าสามารถทดแทนนมแม่ได้ครับ...

ลืมตอบ ปล.พี่สมชาติว่าทำไมน้ำนมแม่ลด... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...คือหลัง 3 เดือนที่แม่เค้าไปทำงานก็ไม่ได้ให้ลูกสาวดูดจากอกโดยตรงครับเนื่องจากแม่เค้าต้องกลับมาทำงานที่บางน้ำเปรี้ยว เลยใช้วิธีปั๊มนมใส่ถุงเก็บแล้วแช่ช่องแข็ง เวลาสุดสัปดาห์ก็ขนกลับไปให้เค้าทานที่นครปฐม (ป้าดูแลครับ) เคยให้เค้าดูดจากอกแล้วเค้าไม่ยอมดูดแล้วเพราะคงชินกับดูดจากขวด ทีนี้แรงดูดจากที่ปั๊มนมคงไม่เหมือนจากปากลูกสาว น้ำนมเลยลดลงเป็นลำดับครับผม (แย่งเป็นครั้งคราวคงไม่น่าเกี่ยว อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

อย่าลืมให้ลูกดูดนมอย่างน้อย 6 เดือนนะคะ

เพราะในน้ำนแม่มีสารอาหารทุกอย่างครบอยู่แล้ว
ถ้าเป็นไปได้ถึงขวบ 2 ขวบเลยค่ะ

นมแม่จะยังไม่หมด  ถ้าหากได้รับการกระตุ้นบ่อยๆ  บีบน้ำนมบ่อยๆ จะมาเองค่ะ
ดูแลเรื่องความสะอาดเป็นสำคัญนะคะ  ต้มขวดนมน้อง 15-30 นาที เพื่อฆ่าเชื้อ

เห็นบอกว่าแม่ไปทำงานต่างที่  ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
น้ำนมแม่ดีที่สุดแล้วค่ะ    เพราะจะทำให้พัฒนาการสมวัย  ฉลาดด้วยค่ะ  อิๆ

รณรงค์ดื่มนมแม่กันนะคะ 
ปล. บอกแม่เด็กแถวนี้ตลอด  แต่ไม่คาอยมีใครทำได้เลย  สู้ๆ นะคะ  เพื่อลูก

อยากปลูกด้วยจัง  อีกสักคนได้มั้ยค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์