หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พริกอะไร!!!  (อ่าน 1397 ครั้ง)
Papika
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:17:11 PM »

อยากรู้ค่ะ ว่ามันคือพริกอะไร

มันมีรสเผ็ดมากกว่าพริกธรรมดาอยู่เหมือนกัน และเมล็ดใหญ่กว่าด้วย ถามใครก็ไม่รู้ว่ามันคือพริกอะไร วานผู้รู้ หรือคนที่รู้จักช่วยตอบหน่อยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja

naphatsorn fuchs
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 02:44:43 AM »

มันเเปลก
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:22:13 AM »

พริกพิโรธ  หรือ พริกร้อยครก ครับ

เครดิตภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตครับ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:28:21 AM โดย atsk » บันทึกการเข้า
Papika
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 12:14:09 PM »

พริกพิโรธ  หรือ พริกร้อยครก ครับ

เครดิตภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตครับ

ขอบคุณมากค่ะ ,, ชาวบ้านบางคนบอกพริกแมงดา เค้าบอกว่าใส่ลงไปและมีกลิ่นเหมือนแมงดา แต่ลองหาชื่อไม่มีเลย จริงๆพริกเป็นสีแดงค่ะ แต่พอถ่านออกมากล้องไม่ชัดเลยเป็นสีส้ม ขอบคุณมากๆค่ะ
ratchy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 02:24:11 PM »

น่าจะเป็นพริกพิโรธ ผู้เชี่ยวชาญบอกว่า เป็นพืชพื้นถิ่นของ จ.ลพบุรี เหมาะไปใช้ในอุตสาหกรรมน้ำพริกทั้งหลาย มีรสเผ็ดมากกว่าพริกขี้หนู 10 เท่า แต่ไม่หอมเท่าพริกขี้หนู ปัจจุบัน ม.เกษตร กำแพงแสน นำมาพัฒนาพันธุ์ ได้ลูกขนาดใหญ่กว่าพันธุ์ดั้งเดิม ส่วนตัวนำมาปลูก ชิมดูแล้วไม่เผ็ดเท่าไหร่ค่ะ ไม่หอม แต่ปลูกแล้วได้ลูกสวยดีค่ะ ทรงของลูก จะลักษณะป้อมกลมกว่านี้ แต่ผิวไม่เรียบแบบเดียวกันเลย

Liked By: jomk, suttpongkung
raknam
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 03:01:02 PM »

จากลักษณะของผิว และรูปทรงของเค้า (ถ้าผ่าไส้ให้ดูและลองชิม)ถ้าเผ็ดสุดสุด ผมคิดว่าเป็นพริกปีศาจ Ghost Chill หรืออีกชื่อ Bhut Jolokia(บุตโจโลเกีย) ปลูกมากในบังคลาเทศ เป็นพริกที่เผ็ดที่สุดในโลกขณะนี้ครับ ..รอท่านผู้รู้ชี้แนะเพิ่มเติมครับ

Liked By: suttpongkung
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์