หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องเกี่ยวกับไฟฟ้าครับ  (อ่าน 1948 ครั้ง)
chatree ploythai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 03:00:52 PM »

ต้องการจะติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นแต่ที่บ้านไม่มีระบบดิน ถ้าไม่เดินระบบดินจะอันตรายมากไหม จะแก้ไขอย่างไรและจะติดตั้งเซฟทีคัทเพิ่มด้วย ขอคำแนะนำด้วยครับ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 03:08:54 PM »

น่าจะเดินสายดินเพิ่มได้นะครับ
ร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าจะมีแท่งทองแดง โตสักเท่านิ้วก้อย ความยาวแล้วแต่เราเลือก 1-2 เมตร ซื้อมาแล้วก็หามุมนอกบ้านตำแหน่งเหมาะๆ กรณีคุณก็หลังห้องน้ำก็เหมาะ ตอกแท่งทองแดงนี้ให้จมดินลงไปต่อสายจากแท่งทองแดงนี้มาเป็นสายดิน
ตอนที่ไปซื้อแท่งทองแดงนี่ก็ซื้อสายดินมาด้วย ให้ร้านเขาแนะนำวิธีการต่อสายที่แท่งทองแดงด้วยก็น่าจะไม่ยาก
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 07:29:12 PM »

เดินสายเพิ่มเฉพาะจุดได้ครับ.....
ควรใช้แท่งกราวน์ล๊อด (Ground rod) เหล็กอาบสังกะสีหรือเรียกว่า "เหล็กชุบกัลวาไนต์" หรือเหล็กหุ้มด้วยทองแดง ขนาดความไม่น้อยกว่า 2.4 เมตร
ความโตจะมีให้เลือกไม่กี่ขนาด (เพราะเป็นขนาดมาตรฐานประมาณ 5/8 นิ้ว) ขนาดสายทองแดงไปที่ต่อไปยังแท่งกราวน์นี้ 2.5 ตร.มม. หรือ 4 ตร.มม. ยิ่งดีครับ ระยะทางก็ต้องสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ ในบริเวณที่ชื้นได้ยิ่งดี สีของสายควรเลือกใช้สีเขียว(เพราะเห็นว่ายังไม่ได้ซื้อมา)

ส่วน Safe-T-Cut ก็สามารถต่อควบคุมที่แผงไฟของบ้านได้เช่นกันครับ ต่อหลังจากสะพานไฟหรือคัทเอาท์ แล้วต่อสายไฟทั้งระบบเข้าหลังเซพทีคัทครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:26:57 PM »

สวัสดีครับ

ขอมาร่วมแจมกระทู้นี้หน่อยนะครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างน้อย 3 อย่างในบ้านที่จำเป็นต้องต่อโครงที่เป็นโลหะลงในระบบ Ground หรือชาวบ้านเรียกว่าสายดินคือ เครื่องซักผ้า ตู้เย็น เครื่องทำน้ำอุ่น 3 ตัวนี้เป็นสาเหตุที่มีคนถูกไฟดูด(ไฟฟ้า)
มานักต่อนักแล้วนะครับ ดังนั้นเพื่อความเพื่อความปลอดภัยของคนในครอบตรัวจึงจำเป็นต้องทำสายดินให้อุปกรณ์ดังกล่าวครับ

ส่วนจำเป็นหรือเปล่าต้องติดตั้งเซฟทีคัด(หรืออุปกรณ์ตัดไฟ) ถ้าเป็นการติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นแทบทุกยี่ห้อ ความเห็นส่วนตัวของผมไม่จำเป็นครับ
เพราะเครื่องทำน้ำอุ่นสมัยใหม่เค้ามีอุปกรณ์ที่เรียกว่า อิเล็กทรอนิคส์เซอกิตเบรคเก้อร์ ติดตั้งมากับเครื่องอยู่แล้ว
ขอให้มีการติดตั้งสายดินแล้วตอกแท่งGround อุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์เซอกิตเบรคเก้อร์ ก็จะทำงานได้สร้างความปลอดภัย
ให้ผู้ใช้งานเครื่องทำน้ำอุ่นได้ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
KENETIC_E®
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:55:53 PM »

เสริมให้อีกนิดเรื่องอุปกรณืไฟฟ้าที่ควรทำหลักสายดิน คือ ประเภทที่ใช้ไฟฟ้าร่วมกับน้ำ และผู้ใช้ต้องสัมผัสโครงสร้างที่เป็นโลหะครับ
อย่างเช่นที่พี่นพว่าไว้ล่ะครับ อื่นๆ ก็มีอีกเช่นกัน อย่างเช่น เครื่องกรองน้ำแบบเสียบปลั๊กไฟฟ้า,ปั้มน้ำไฟฟ้า(ทั้งไดโว่ที่หิ้วได้และปั้มอยู่กับที่)
แม้แต่คอมพิวเตอร์(แบบตั้งโต๊ะ) ก็ควรจะมีไว้ (บางท่านอาจจะโดนแบบเบาๆ มาแล้วบ้าง) บางบ้านมีรั้วไฟฟ้า(รั้วแบบเลื่อนด้วยระบบมอเตอร์ไฟฟ้านะครับ ไม่ใช่รั้วช๊อตไฟฟ้า.... ยิงฟันยิ้ม)
ก็ต้องต่อกราวน์ไว้ที่ตัวมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยนะครับ เพราะมันทำงานอยู่ในที่โล่งชื้น อาจจะโดนฝนเปียกทำให้ไฟฟ้ารั่วได้ครับ.........

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
chatree ploythai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:38:15 AM »

ชัดเจน ขอบคุณครับทุกคำแนะนำเพราะบางอย่างไม่รู้ก็ได้รู้เช่นตู้เย็นหรือPCทำให้ตระหนักในเรื่องความปลอดภัยมากขึ้น ขอบคุณมากๆครับ

Liked By: konthain(นพ)
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 07:41:52 AM »

ผมใช้เครื่องทำน้ำอุ่นแบบใช้แก๊ส โคตรคุ้ม ถูก ประหยัด แถวบ้านหน้าหนาวเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าเอาไม่อยู่ต้องใช้แก๊สเท่านั้น..จบ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 08:08:02 AM »

ผมใช้เครื่องทำน้ำอุ่นแบบใช้แก๊ส โคตรคุ้ม ถูก ประหยัด แถวบ้านหน้าหนาวเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าเอาไม่อยู่ต้องใช้แก๊สเท่านั้น..จบ
หวัดดีครับอ้าย อันนั้นต้องใช้ถังดับเพลิงไว้ตวยเน้อครับ..... ยิ้มกว้างๆ

ถ้าไปแถวบ้านผมใช้แบบโซล่าร์ เทอร์มอลครับ เป็นเครื่องทำน้ำอุ่นแบบพลังงานแสงอาทิตย์ครับ ใช้หลอดต้มน้ำแล้วเอาไปเก็บไว้ในแทงค์

5 คนอาบเช้า-เย็น สบายๆ เลยครับ ไม่มีค่าไฟ ไม่มีค่าแก๊ส แต่วันไหนไม่มีแดดก็หวั่นๆ ครับ.... ลังเล

onoh
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 04:17:21 PM »

น้ำอุ่นแสงอาทิตย์ทำเองหรือเปล่าครับ มีวิธีทำไหมครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 04:57:04 PM »

น้ำอุ่นแสงอาทิตย์ทำเองหรือเปล่าครับ มีวิธีทำไหมครับ

สวัสดีครับ
ลองดูไอเดียการทำเครื่องทำน้ำร้อนพลังแสงอาทิตย์ดูนะครับ

เครื่องทำน้ำร้อนแสงอาทิตย์.mp4

หรือไปดูไอเดียของท่านอาจารย์ titcan แห่งเวปเกษตรพอเพียง
การทำเครื่องทำน้ำร้อนจากกองปุ๋ยหมักดูนะครับ

เครื่องทำน้ำร้อนจากกองปุ๋ยหมัก.flv

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์