หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพงานวันเกษตรแห่งชาติประจำปี 2552 (งานเกษตรแฟร์ บางเขน)  (อ่าน 39160 ครั้ง)
Sa-to (สา-โท)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 04:28:06 PM »

ยิงฟันยิ้ม ดูมาหลายภาพแล้วฝีมือการถ่ายภาพของคุณชาวนาถือว่าขั้นเทพน่าจะได้นะ ยิงฟันยิ้ม

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น

vud
staff
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 07:35:51 PM »

กำลังจะเก็บไปฝากครับ ดกมาก  สองต้นเอง 
tamon
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 01:35:12 PM »

ถังฉีดยาแบบมือโยกซื้อที่ตลาดปะตง อ.สอยดาว จันทบุรี ใบละแค่ 600 บาทเอง แต่สีเหลืองไม่ได้ดูยี่ห้อ มีหัวฉีดแบบต่างๆแถมมาให้ด้วย แต่ไม่ได้เปิดดู น้องเป็นคนซื้อมาให้ ตอนนี้คนงานเอาไปจัดการฉีดยาฆ่าหนอนเรียบร้อยแล้ว

เรียนถามท่านผอ.วุฒิ ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ ฟักแม้วในรูปที่โชว์นั้นพี่ปลูกที่ไหนครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 03:52:41 PM »

ขออนุญาติ ตอบแทนให้ก่อนละ กัน นะครับ

ปลูกที่บ้านพี่วุฒิ ที่ปราจีนคับ ปลูกตั้งแต่พวกเราไปเที่ยว บ้านพี่วุฒิกัน เมื่อ พค ปีที่แล้ว ได้พันธ์มาจาก ลุงอรรถ ครับ
ที่เห็นนั้น มีอยู่ 2ต้น พี่วุฒิ ท่านว่า ดกมากๆๆ ได้ลูกมากินแล้วกว่า 50 ลูก

ส่วน ท่านอื่น ที่ได้รับจากลุงอรรถคราวนั้น ก็ มีหลายท่าน  ไม่รู้ว่ามีใครได้ลูกทานอีกบ้าง

ส่วนทีไปหาซื้อตามห้างมาเพาะเองนั้น ก็ มีหลายท่าน ตอนนี้ กะลังเฝ้าติดตามผล  ยิ้มเท่ห์

Srisawas
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 09:16:36 PM »

ถ้าประธานไม่มาปิดงานคงไม่จบ อิิอิ... ตามคำเรียกร้องครับ  ประทับใจกับมะเดื่อฝรั่งมาก  ต้นเล็กเขาขาย 300 บาท  สูงสัก 1 ฟุต หรือน้อยกว่า  ส่วนต้นใหญ่แทบชักเป็นลมต่อหน้าแม่ค้า  (วันนี้พกลูกฟิกซ์สดไปด้วย  เค้าไม่รู้ 555)  ราคาต้นใหญ่สูงประมาณ 1 เมตร แตกออก 3 กิ่ง  เค้าขายราคา 3 พันบาท  ดูรูปแนบด้านล่างครับ  โอ้วววว  ต้นมะเดื่อผมมันไม่ 7500 บาท หรอคับโตกว่าหลายเท่านัก
ผมไปเห็นแล้วก็ตกใจ ป้าดใหญ่เลยครับ
เห็นภาพคุณชาวนา กลายเป็นเศรษฐีไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อะแฮ่ม แล้วเมื่อไหร่คุณชาวนาจะแจกพันธุ์บ้างครับ รออยู่ด้วยความปรารถนาอย่างแรงครับ

Liked By: ชาวนา™
Dhanon
*

« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:40:34 PM »

::)หาเครื่องสีข้าวขนาดเล็กครับ ไม่ได้มาดูงานวันเกษตร อายจัง อายจัง
งงเลย
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:06:44 PM »

ส่วนที่ปลูกผักไฮโดรฯ ตัวนี้ก็ทำมาดี  ออกแบบมาสวย  ส่วนตัวผมแล้วเฉยๆ ครับ เพราะคิดว่าเป็นการลงทุนที่ไม่มีประโยชน์อะไร ... แผ่นดินไทยยังไม่สิ้นเม็ดดินกรวด... ทำไมต้องไฮโดรฯ ด้วย  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง

สารเคมีที่ผสมลงในน้ำ  หมุนเวียนในท่อ 
ดูดเข้าไนตัวผัก มีอันตรายมากๆ

การปลูกพืชเเบบนี้  ควรจะไปปลูกทะเลทราย  ตะวันออกกลางมากกว่าครับ

บ้านเรามีดิน  มีเเร่ธาตุ ที่ดี  ดีกว่า  เเร่ธาตุในไอดรอบล็อกเสียอีก

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์