หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นนี้ ใช่มะละกอฮอลแลนด์ ไหมคะ  (อ่าน 5494 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 12:56:28 AM »

อยากเรียนถามผู้รู้ว่า มะละกอต้นนี้ ใช่มะละกอฮอลแลนด์ไหมคะ?

หากใช่ อยากทราบว่า นับใบอย่างไรคะ ให้ได้ 11 แฉกใหญ่? กลางใบมีกระโดงใบ 1 ใบ...ตรงไหนที่เรียกว่ากระโดง 1 ใบ? และตรงไหนของก้านใบที่มีมีสีเขียวตั้งขึ้น? ทั้งหมดนี้เป็นส่วนที่ค้นจากจุดเด่นของมะละกอฮอลแลนด์ของเวปเราเองค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/holland_papaya.htm

แต่พยายามหาภาพใบมะละกอฮอลแลนด์มาเทียบ หลายๆ เวป ก็ไม่เห็นใบอย่างชัดเจน จึงต้องมาเรียนสอบถามผู้รู้ค่ะ...ขอบคุณมากค่ะ

เรียนผู้รู้ .... อ้างถึงตอบจาก K.เอ พบว่าต้นนี้ไม่ใช่ฮอลแลนด์ หากท่านใดทราบว่า พันธุ์ในรูปคือพันธุ์อะไร รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 04:19:33 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

เอ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:25:32 AM »

ไม่น่าจะใช่ 100%ครับ
มะละกอฮอลแลนด์จะมีกระโดงใบเล็กชี้โด่อยู่กลางใบอยู่ 1 กระโดงทุกก้านใบครับ ถ้ายังไม่มีเพื่อนสมาชิกมีรูปมาให้ดูพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดู กระโดงใบมันจะอยู่ประมาณตามที่ผมทำสัญลักษณ์สีแดงให้ดูนั่นแหละครับ
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 04:17:28 PM »

ไม่น่าจะใช่ 100%ครับ
มะละกอฮอลแลนด์จะมีกระโดงใบเล็กชี้โด่อยู่กลางใบอยู่ 1 กระโดงทุกก้านใบครับ ถ้ายังไม่มีเพื่อนสมาชิกมีรูปมาให้ดูพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดู กระโดงใบมันจะอยู่ประมาณตามที่ผมทำสัญลักษณ์สีแดงให้ดูนั่นแหละครับ

ขอบคุณ K.เอ มากค่ะ .... ถ้าเช่นนั้น การบ้าน I-Ko (ลำดับตอบที่ 91 หน้า 6) ต้องแก้ชื่ออีกแล้ว  ร้องไห้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3428.80

หากทราบว่ามะละกอต้นในรูปบน พันธุ์อะไร จะขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 04:23:36 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
little_rabbit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 04:39:24 PM »

แง่ว เลย

ตอนซื้อแม่ค้าบอกฮอลแลนด์ ตอนนี้กลายเป็นพันธ์ไร หว่า ลังเล
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 07:22:35 PM »

รออีกสักเดือนสองเดือน ก็รู้ครับ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:08:55 PM »

ไปเที่ยวสวนมะละกอฮอนแลนด์  แล้วดูว่าสวนที่ไปเที่ยวปลูกมะละกอฮอนแลนด์ทั้งหมดหรือเปล่า  ถ้าไม่มีมะละกอพันธุ์อื่นๆอยู่เลยเช่นแขกดำ  แขกนวล  หรือมะละกอพันธุ์อื่น  ถ้าซื้อผลที่ยาวรีมาทาน  ให้เก็บพันธุ์มาเพาะใหม่ได้  จะได้ฮอนแลนด์ เกือบ  100 เปอร์เซ็นต์  แต่จะได้ต้นลูกกลม  25  %  ได้ลูกยาวรี  75%  ถ้าซื้อจากคนที่ไม่มีความรู้ในการเก็บพันธุ์พืช  ก็จะได้พันธุ์ที่ไม่บริสุทธุ์หรือซื้อผลมะละกอที่ไม่รู้ที่มาที่ไปก็จะได้พันธุ์ไม่ตรงตามพันธุ์ผมเองชอบเพาะพันธุ์พืชและเพาะพันธุ์ใหม่ๆจำหน่ายจ่ายแจก  ผักบุ้งใบไผ่ทุกวันนี้ที่ทานกันทั่วประเทศก็มาจากผมเป็นส่วนใหญ่   ข้าวโพดที่ทานฝักสดก็มาจากผมเป็นส่วนหนึ่ง   พันธุ์ไผ่ใหม่ๆก็กำลังจะกระจายไปทั่วประเทศ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
เอ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 09:18:58 AM »

มาแล้วครับคุณ I-Ko
เห็นกระโดงกางใบมั้ยครับ มีก้านใบเล็กๆขึ้นมาและมีใบด้วยความยาวรวมไม่เกินคืบกว่าๆ ผมสังเกตุดูกระโดงไม่ได้มีทุกก้านใบนะครับ แต่มันก็มีเค้าอยู่ เช่น มีแต่ก้านใบเส้นเล็กๆใหญ่กว่าเส้นด้ายหน่อยหนึ่ง ในต้นๆหนึ่งถ้ามีกระโดงอย่างที่ผมว่ามะละกอฮอลแลนด์ชัวร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 09:21:02 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 09:26:49 AM »

ถ้าต้นเล็กอายุประมาณ 2 เดือนอาจจะดูยากเพราะกระโดงกลางใบยังไม่โผล่แต่อาจจะพอสังเกตุได้บ้างเป็นก้านหรือเส้นๆเล็กๆใหญ่กว่าเส้นด้ายหน่อยหนึ่งแต่ยังไม่เป็นใบ

รูปนี้ถ่ายให้เห็นกระโดงกลางใบให้เห็นชัดๆอีกรูปครับ
I-Ko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 02:42:33 PM »

จุมพิต  จุมพิต

คุณเอ น่ารักมากๆ เลย ... เหนื่อยไหมคะ วิ่งไปถ่ายรูป และมาอธิยายรายละเอียดให้อีกด้วย  อายจัง

วันนี้หย่อนซองไปขอเพื่อนในห้องกระทู้แจกแล้วค่ะ หากวันหน้าเพาะขึ้น จะสังเกตในสิ่งที่คุณเอ ให้ความรู้มาค่ะ

ภาพจากคุณเอ เป็นภาพแรกในประสบการณ์ที่ได้เห็น อย่างกะไป ฮอลแลนด์ เลยนะคะ  จุมพิต ... ขอบคุณค่ะ
เอ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 03:52:28 PM »

พูดถึงมะละกอตามที่ผมปลูกกินเองที่บ้านประมาณ 20 ต้นได้ มีแขกดำดำเนิน แขกดำศรีษะเกษ ครั่ง ฮอลแลนด์ และอีกพันธุ์ไม่รู้พันธุ์อะไร ตามที่ผมสังเกตุพฤติกรรมของคนที่บ้าน และคนงานปลูกอ้อย ตัดอ้อยของแม่
1. เวลาเขาเอาไปทำส้มตำเขาจะเด็ดเอาต้นที่ลูกยาวๆ (พันธุ์ครั่ง )
2. เวลากินสุกเขาชอบไปเด็ดต้นนั้น (พันธุ์แขกดำศรีษะเกษ )
ผมก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันครับแต่ปลูกไว้หลายๆอย่างดีครับ เมื่อวานผมไปงานเกษตรแฟร์ที่ ม.ขอนแก่น ไปเจอมะละกอพันธุ์ดกต้นเตี้ยจากป่า(เขาเขียนป้ายว่าอย่างนั้น)ลูกก็ใหญ่ยาวก็เลยซื้อต้นพันธุ์ในถุงชำมา 2 ต้นลองปลูกดูครับเขาบอกเหมาะกับทำส้มตำผลสุกไม่หวานเท่าที่ควร ปลายปีหรือต้นปีหน้าถ้าได้ผลก็คงจะได้แจกกัน
มะละกอฮอลแลนด์ถ้าได้เมล็ดมาก็ลองเพาะปลูกดูนะครับ ถ้าไม่ทันใจงานเกษตรแฟร์ งานกาชาดตามจังหวัดต่างๆ มีขายเพียบ ราคา ต้นละ10-20บาท
สวนวสา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 09:31:38 PM »

ใบมะละกอฮอลแลนด์ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:39:38 AM »

รออีกสักเดือนสองเดือน ก็รู้ครับ

อีกสองเดือน จะนำรูปพัฒนาการใบ(และถ้ามีลูก) ก็จะนำมาสอบถามอีกทีค่ะ ว่าพันธุ์อะไร
ปลูกแล้วก็อยากรู้ ว่า เค้าชื่อเสียงเรียงนามใด

รองอกจนโตได้เท่าในการบ้าน ก็ 6 เดือน ยิงฟันยิ้ม มือใหม่หัดเพาะค่ะ ... เพาะเท่าไหร่ก็ไม่งอกซักที งอกรอดมาได้ต้นเดียว

===================

ขอบคุณรูปอันสวยงาม และ ตะลึงอีกครั้ง กับ กระโดง เจ้าฮอลแลนด์ ... Oh! แปลกมากเลยค่ะ  จุมพิต
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์