ขอความคิดเห็นครับ

<< < (2/2)

wannisa_ole:
อ้างจาก: mitrkaset ที่ ตุลาคม 26, 2013, 01:55:22 PM

ราคาตามร้านทั่วไปก็ปกติครับ ถ้าซื้อปริมาณมากหรือจำนวนตัน
ราคาประกาศจากโรงสีข้าวและผู้ค้าวัตถุดิบ ณ.วันนี้หั่งเช้ง
รำละเอียด 8.00 บาท/กก.
รำข้าวขัด 6.50 บาท/กก.
ปลายข้าว 11.50 บาท/กก.
ปลายหยิม 9.00 บาท/กก.
ข้าวโพดหน้าโรงงาน 8.50 บาท/กก.
ข้าวโพดบดปนซัง 8.00 บาท/กก.
เปลือกหอยบด 3.50 บาท/กก.
กากถัวเหลือง TVO 44%p,ธนากรฯ 20.50 บาท/กก.
ปลาป่น 58%p 29 บาท/กก. (โรงงานมหาชัย)
เกลือ TRS 150 บาท/ถุง50กก. ครับ

ถูกมากครับ อยากได้แบบนี้จัง
ปัจจุบัน ผมผสมอาหารไก่แบบง่าย คือ ข้าวเปลือกเม็ดสั้น 10 กก+ข้าวโพดบด 10 กก+อาหารไก่ไข่สำเร็จรูป 10 กก รวม 30 กก = 450 บาท แต่ อาหารสำเร็จรูป 1 ถุง 30 กก ราคา 460.- เวลาให้ ผสมกับต้นกล้วยหมักครับ แนะนำทีครับ ว่าน้ำหนักที่เท่ากัน ปริมาณที่ได้ คือ มวล ของอาหารจะเท่ากันไมครับ  ;)

mitrkaset:
คุณwanisa_ole
วิธีเปรียบเทียบ คงต้องเทียบคุณค่าทางอาหารก่อนครับ
ข้าวเปลือกเม็ดสั้นนำมาบดมันมีแกลบถึง 20% คุณค่าทางอาหารต่ำกว่าข้าวโพดหรือปลายข้าว
ประมาณ 20-25% เมื่อเทียบกับข้าวโพด ข้าวเปลือกบดมีโปรตีนประมาณ 6-7%
ข้าวโพดเมล็ดกับข้าวโพดบดก็มีคุณค่าทางอาหารต่างกัน ซื้อข้าวโพดบดทั่วๆไปมีซังข้าวโพดปนอยู่โปรตีน
ไม่ถึง 9% (ได้ประมาณ 7-8%)
เอามารวมกันอย่างละเท่าๆกัน %โปรตีนในสูตรอาหารที่ได้รวมเหลือประมาณ 10% เมื่อเทียบกับอาหารไก่ไข่
ที่ 16%โปรตีน ราคาที่แตกต่างกัน 10 บาท/ถุง ใช้อาหารสำเร็จประหยัดกว่าและได้ผลผลิตมากกว่าครับ

wannisa_ole:
อ้างจาก: mitrkaset ที่ ตุลาคม 26, 2013, 02:33:38 PM

คุณwanisa_ole
วิธีเปรียบเทียบ คงต้องเทียบคุณค่าทางอาหารก่อนครับ
ข้าวเปลือกเม็ดสั้นนำมาบดมันมีแกลบถึง 20% คุณค่าทางอาหารต่ำกว่าข้าวโพดหรือปลายข้าว
ประมาณ 20-25% เมื่อเทียบกับข้าวโพด ข้าวเปลือกบดมีโปรตีนประมาณ 6-7%
ข้าวโพดเมล็ดกับข้าวโพดบดก็มีคุณค่าทางอาหารต่างกัน ซื้อข้าวโพดบดทั่วๆไปมีซังข้าวโพดปนอยู่โปรตีน
ไม่ถึง 9% (ได้ประมาณ 7-8%)
เอามารวมกันอย่างละเท่าๆกัน %โปรตีนในสูตรอาหารที่ได้รวมเหลือประมาณ 10% เมื่อเทียบกับอาหารไก่ไข่
ที่ 16%โปรตีน ราคาที่แตกต่างกัน 10 บาท/ถุง ใช้อาหารสำเร็จประหยัดกว่าและได้ผลผลิตมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ หมดถังนี้ ซื้อสำเร็จเลย ขี้เกียจผสมแล้วครับ  :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว