หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภบท5 น่ากลัวจริงๆหรือครับ ขอเสียงคนถือกรรมสิทธิ ภบท 5 หน่อยครับ  (อ่าน 13085 ครั้ง)
worawit6311
เกษตรกรมือใหม่
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 07:50:12 PM »

อยู่ตรงใหนคะของสวนผึ้ง ถนนอะไร หมู่ที่เท่าไร ใกล้รีสอร์ทอะไร (ไม่ต้องเอ่ยชื่อก็ได้ แค่บอกลักษณะหรือเทียบเคียงก็ได้) อยากทราบเป็นแนวทางค่ะ

สวัสดี

1.ที่ดินที่มีปัญหา อยู่แถวแก่งส้มแมว ครับ แค่นี้คงทราบนะ อยากทราบเป็นแนวทางอะไรครับ ที่ดิน ภบท.5 ไม่น่าซื้ออยู่แล้ว ถ้าซื้อต้องทำใจไว้ด้วยครับ(ความเห็นส่วนตัว)

2.ส่วนที่ดินที่ตัวอำเภอสวนผึ้ง เป็น นส.3 เจ้าหน้าที่ ที่ดิน บอกว่าออกโดยมิชอบ ไม่กลัวหรือ (ตอบว่าไม่กลัว เดิมผมไปมาทุ่งเจดีย์ตั้งแต่เด็ก เห็นตัวอำเภอสวนผึ้งตั้งแต่จำความได้ ถ้ายึดหรือไล่ ก็ต้องออกกันทั้งตลาดสวนผึ้ง (หน้าอำเภอ และ/หรือ หน้าสถานีตำรวจ เป็นเอกสารที่ออกโดยมิชอบเหมือนกัน)

3.สรุปว่า ถ้าเป็นแนวทาง ฝั่งที่ข้ามลำภาชีมาตัวอำเภอสวนผึ้ง ไม่น่าซื้อครับ(จนท.ที่ดินว่าออกเอกสารโดยมิชอบฯ) ถ้าจะซื้อ ให้ซื้อฝั่งก่อนข้ามลำภาชี ครับ (ความเห็นส่วนตัว)

Liked By: Lili Bkk

Thinktank
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 02:06:30 AM »

สำหรับเขตสวนผึ้ง บริเวณแก่งส้มแมวอยู่ในเขตป่าสงวนครับ เป็นพื้นที่ป่าฝั่งซ้ายของแม่น้ำภาชี ประกาศกระทรวงอยู่ในราชกิจจานุเบกษาฉบับพิเศษ เล่มที่ 101 ตอนที่ 162 ลงวันที่ 8 พฤศจิกายน 2527 มีแผนที่ให้ดูแต่ระวางมันเป็น 1:400000 มันอาจจะภาพเล็กไปหน่อยครับ ถ้าเล็งดีๆ ยังไงก็อยู่ในเขตนี้แน่ๆ เพราะมันเข้าไปลึกเกือบจะถึงชายแดน

จะมีแผนที่ ในเขตสวนผึ่งโซนนั้นจะมีพื้นที่บริเวณ ต.ชัฏป่าหวาย และต.ท่าเคยเท่านั้นที่เป็นโฉนด นส 4 จ ส่วน อ.บ้านคาบางส่วน เป็น นส 3ก
อาจจะมองไม่เห็นแต่ยังไงก็ตามเขตประกาศเป็นเขตป่าสงวนชัดเจนครับ เพราะเขตถูกกำหนดด้วยแม่น้ำ เพียงแต่ผู้ใช้ยังไมได้เอาไปบังคับเข้มงวด เพราะส่วนนึงชาวบ้านอยู่กันมาก และมัผู้มีอิทธิพลหลายเจ้า แถวนี้ปัญหามันซับซ้อนหลายเรื่องก็พูดไม่ได้ด้วย รวมทั้งทับซ้อนกับเขตราชพัสดุซึ่งทหารดูแลอยู่ก็ยังตกลงกันไม่ได้ ส่วนรีสอร์ตทั้งหลายเค้าใช้วิธีการเช่าพื้นที่ราชพัสดุแทนการถือครอง ภบท 5 เมื่อ 4-5 ปี ก่อนมีรีสอร์ตอยู่ประมาณ 56 แห่งที่ดำเนินการเช่าราชพัสดุ เพื่อขอใช้พื้นที่ต่อไป 

มีข้อเตือนใจนิดนึงนะครับ คนส่วนนึงคิดว่าเสี่ยงซื้อที่ดิน ภบท 5 ปัญหาอย่างมากก็คืนหลวงแต่ความจริงแล้วมันอาจมีปัญหาได้ เช่นเกิดเหตุวันหนึ่งตรวจสอบพบว่าคุณลุกล้ำ ต่อให้เอาที่ดินคืนหลวงมันก็เป็นคดีอาญาได้ ผมแนะนำว่าการถือครองที่ดินที่ผิดกฏหมาย มันอาจเสี่ยงต่อหน้าที่การงานโดยเฉพาะคนที่ทำงานเป็นข้าราชการ หลายคนต้องออกจากราชการเพราะผิดวินัย เพราะไปถือครองทรัพย์ประเภทนี้หละครับ แถมเราตายไป ลูกหลานถือครองได้แต่ก็ยังคงใช้เป็นหลักทรัพย์อะไรไม่ได้ จะไปทำงานเป็นข้าราชการกะเค้าก็หนาวๆร้อนๆ หายไปไม่ดูแล 4-5 ปี มีคนเข้ามาอยู่อาศัย จะไปฟ้องก็โมฆะอยู่แล้วครับ ยุ่งเปล่าๆ ความจริงโฉนดมันแพงก็จริง แต่มันมีค่าในตัว และมันเพิ่มมูลค่าได้ด้วย ส่วน ภบท 5 คือใบเสร็จรับเงิน จะขายก็ต้องหวังว่าจะมีคนมาเสี่ยงแบบเรามาซื้อต่อ เกิดวันนึง เค้าเกิดออกกฎหมายมายุบระบบ ภบท หมดไปให้หน่วยงานกลางเข้าไปดูแล ยุ่งละสิครับ ขายต่อก็ไม่ได้ ถือครองก็ผิด สุดท้ายการเป็น ศูนย์หรือสูญ ไปเลยครับ

Liked By: printe, somyos, worawit6311
worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 08:30:09 PM »

สำหรับเขตสวนผึ้ง บริเวณแก่งส้มแมวอยู่ในเขตป่าสงวนครับ เป็นพื้นที่ป่าฝั่งซ้ายของแม่น้ำภาชี ประกาศกระทรวงอยู่ในราชกิจจานุเบกษาฉบับพิเศษ เล่มที่ 101 ตอนที่ 162 ลงวันที่ 8 พฤศจิกายน 2527 มีแผนที่ให้ดูแต่ระวางมันเป็น 1:400000 มันอาจจะภาพเล็กไปหน่อยครับ ถ้าเล็งดีๆ ยังไงก็อยู่ในเขตนี้แน่ๆ เพราะมันเข้าไปลึกเกือบจะถึงชายแดน

จะมีแผนที่ ในเขตสวนผึ่งโซนนั้นจะมีพื้นที่บริเวณ ต.ชัฏป่าหวาย และต.ท่าเคยเท่านั้นที่เป็นโฉนด นส 4 จ ส่วน อ.บ้านคาบางส่วน เป็น นส 3ก
อาจจะมองไม่เห็นแต่ยังไงก็ตามเขตประกาศเป็นเขตป่าสงวนชัดเจนครับ เพราะเขตถูกกำหนดด้วยแม่น้ำ เพียงแต่ผู้ใช้ยังไมได้เอาไปบังคับเข้มงวด เพราะส่วนนึงชาวบ้านอยู่กันมาก และมัผู้มีอิทธิพลหลายเจ้า แถวนี้ปัญหามันซับซ้อนหลายเรื่องก็พูดไม่ได้ด้วย รวมทั้งทับซ้อนกับเขตราชพัสดุซึ่งทหารดูแลอยู่ก็ยังตกลงกันไม่ได้ ส่วนรีสอร์ตทั้งหลายเค้าใช้วิธีการเช่าพื้นที่ราชพัสดุแทนการถือครอง ภบท 5 เมื่อ 4-5 ปี ก่อนมีรีสอร์ตอยู่ประมาณ 56 แห่งที่ดำเนินการเช่าราชพัสดุ เพื่อขอใช้พื้นที่ต่อไป 

มีข้อเตือนใจนิดนึงนะครับ คนส่วนนึงคิดว่าเสี่ยงซื้อที่ดิน ภบท 5 ปัญหาอย่างมากก็คืนหลวงแต่ความจริงแล้วมันอาจมีปัญหาได้ เช่นเกิดเหตุวันหนึ่งตรวจสอบพบว่าคุณลุกล้ำ ต่อให้เอาที่ดินคืนหลวงมันก็เป็นคดีอาญาได้ ผมแนะนำว่าการถือครองที่ดินที่ผิดกฏหมาย มันอาจเสี่ยงต่อหน้าที่การงานโดยเฉพาะคนที่ทำงานเป็นข้าราชการ หลายคนต้องออกจากราชการเพราะผิดวินัย เพราะไปถือครองทรัพย์ประเภทนี้หละครับ แถมเราตายไป ลูกหลานถือครองได้แต่ก็ยังคงใช้เป็นหลักทรัพย์อะไรไม่ได้ จะไปทำงานเป็นข้าราชการกะเค้าก็หนาวๆร้อนๆ หายไปไม่ดูแล 4-5 ปี มีคนเข้ามาอยู่อาศัย จะไปฟ้องก็โมฆะอยู่แล้วครับ ยุ่งเปล่าๆ ความจริงโฉนดมันแพงก็จริง แต่มันมีค่าในตัว และมันเพิ่มมูลค่าได้ด้วย ส่วน ภบท 5 คือใบเสร็จรับเงิน จะขายก็ต้องหวังว่าจะมีคนมาเสี่ยงแบบเรามาซื้อต่อ เกิดวันนึง เค้าเกิดออกกฎหมายมายุบระบบ ภบท หมดไปให้หน่วยงานกลางเข้าไปดูแล ยุ่งละสิครับ ขายต่อก็ไม่ได้ ถือครองก็ผิด สุดท้ายการเป็น ศูนย์หรือสูญ ไปเลยครับ

สวัสดีครับ

1.ที่ดิน ภบท.5 ของผมที่ถูกยึดคืนอยู่เขตฝั่งขวา ของลำภาชี เป็นเขตทหารดูแลครับ บริเวณใกล้ๆ มีคำว่าเขตป่าไม้ครับ ตอนไปทำทะเบียนผู้ครอบครอง ก็ทำโดยทหารครับ ป่าไม้มารักษาระยะแนวเขต ครับ

2.ส่วนที่ฝั่งซาย เป็นอย่างที่คุณว่าครับ ฝั่งสวนผึ้ง มีสาระพัดสีอยู่จริงครับ รู้เพราะผมทำงานให้ท่านๆ ครับ

Liked By: Thinktank
ลุงเขียว
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 07:47:27 AM »

ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อชวลิต หอมรังสฤษดิ์ อายุ 48 ปี
ซื้อที่ ภบท 5 เมื่อประมาณปีพศ.2552 ได้ที่การเปลี่ยนผู้ถือครอง และเสียภาษีดอกหญ้าได้ 1-2 ปี
จากนั้นปี พศ.2554 ไม่มีการรับเก็บอีกเลย

ผมก็ซื้อแถวนั้นละครับ  มีน้ำ-ไฟ ถนนดำ  ตอนนี้เป็นเขตเทศบาลแล้ว 
สิบปีผ่านมา  มีคนมาถามซื้อตลอด  ผมว่าน่ากลัวเป็นเฉพาะจุดครับ
merit072
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:04:21 AM »

สวัสดีครับ คุณkk58. ยินดีที่ได้รุ้จักนะครับ  ผมอยุ่ในซอยปางอโศกแถวๆเสาไฟฟ้าริมถนนต้นสุดท้ายครับเขตหมุ่บ้านเหมือนกันครับ มีโอกาสได้เจอกันนะครับ
ลุงเขียว
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 08:58:59 AM »

สวัสดีครับ คุณkk58. ยินดีที่ได้รุ้จักนะครับ  ผมอยุ่ในซอยปางอโศกแถวๆเสาไฟฟ้าริมถนนต้นสุดท้ายครับเขตหมุ่บ้านเหมือนกันครับ มีโอกาสได้เจอกันนะครับ

ยินดีที่รู้จักเช่นกันครับ  ของผมเลยหมู่บ้านไปข้ามฝายเลี้ยวขวาไปอีกนิดแถวที่มองลงมาเห็นหลวงพ่อขาวนะครับ

Liked By: merit072
merit072
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:28:26 PM »

ถ้ามีโอกาสขอแวะไปทำความรู้จักและชมที่ไร่ด้วยนะครับ ดีใจครับที่จะได้เจอเพื่อนที่สมาชิกของเว๊ปเกษตรพอเพียงด้วยกันครับ ผมชวลิต เบอร์โทร80 90092442ครับ. ตอนนี้ยังอยุ่นะครับ วันจันทร์กลับเข้ากทมครับ
pale
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 07:55:26 PM »

สวัสดีครับ
สอบถาม กรณีของผมเสียภาษี ภบท5 ทุกปี และเคยมีป่าไม้นำภาพถ่ายทางอากาศและมุดไปปัก บนหัวหมุดระบุคำว่า สทก. จะโดนยึดคืนหรือเปล่าครับ
worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:33:55 PM »

สวัสดีครับ
สอบถาม กรณีของผมเสียภาษี ภบท5 ทุกปี และเคยมีป่าไม้นำภาพถ่ายทางอากาศและมุดไปปัก บนหัวหมุดระบุคำว่า สทก. จะโดนยึดคืนหรือเปล่าครับ

สวัสดี
1.วันนี้คงไม่เสียภาษี ภบท.5 แล้วมั่ง
2.เรื่อง สทก.มีเพื่อนๆ ตอบแล้ว ตามไปอ่านนะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=55580.16
sinchai.nut
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:49:10 PM »

แวะ เข้ามาดู ความคืบหน้า 
เคยปลูกสัปปะรดไว้แถว ไร่พงษ์แพทย์ ก่อนขึ้นตะโกปิดทอง
แต่ราคาตกเลยปล่อยทิ้ง
ทหารช่างเคยบอกว่าจะไปเช่าหรือไม่ก็ได้
(ต้องเช่ากับ ธนารักษ์)
ทพารมากระซิบบอกที่ในเขตกายภาพ เขาไม่ยุ่ง
merit072
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:37:52 PM »

แวะ เข้ามาดู ความคืบหน้า 
เคยปลูกสัปปะรดไว้แถว ไร่พงษ์แพทย์ ก่อนขึ้นตะโกปิดทอง
แต่ราคาตกเลยปล่อยทิ้ง
ทหารช่างเคยบอกว่าจะไปเช่าหรือไม่ก็ได้
(ต้องเช่ากับ ธนารักษ์)
ทพารมากระซิบบอกที่ในเขตกายภาพ เขาไม่ยุ่ง

แถวไหนหรือครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์