หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชื่อทางวิทยาศาสตร์ของพืชครับ  (อ่าน 2179 ครั้ง)
teelek96
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 02:46:47 PM »

สวัสดีครับ

ผมมีเพื่อนต่างชาติ ชอบถามมาว่าต้นโน้นต้นนี้ปลูกในไทยได้ไหม
ผมดูรูปบางชนิดก็คล้ายกับที่มีในบ้านเรามาก บางชนิดก็ไม่ใช่เลย
บางครั้งมักใช้คาดเดา แต่ไม่ถูกเลยก็มี บางอย่างเป็นสมุนไพร
แต่เจอบางคนเรียกไม่เหมือนกัน หนักเข้าก็มั่วเลยก็มี
เช่น ต้นฮวานหง็อก กับต้นแปะตำตึง บางท่านแนะนำ มีแปะตำตึงสองสี
(โห อะไรจะขนาดนั้น)
ผมเลยอยากได้ชื่อทางวิทยาศาสตร์เพื่อให้แน่ใจว่า
มันเป็นชนิดเดียวกันกับบ้านเขาครับ อันนี้สำคัญมากกครับ
เพราะเขาจะเอาไปเป็นสมุนไพรน่ะครับ

ต้นที่ต้องการ คือ
1. ฮวานหง็อก
2. แปะตำตึง(ผมว่ามีสีเขียวเท่านั้นนะครับ)

ขอบคึุณครับ

likhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 03:29:04 PM »

ค้นในเน็ต พบฮวานง็อกและปะตำปึงหลายลิ้งค์ เลยนำมาฝากสองลิ้งค์ คงพอเป็นประโยชน์ได้บ้าง ยิ้มยิ้มเท่ห์
http://th.wikipedia.org/wiki/ฮวานง็อก
แปะตำปึง
http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/knowledgeinfo.php?id=93
junjaow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 03:41:19 PM »

มาแชร์วิธีการค้นหาของตัวเองคะ...เช่นถ้าอยากรู้ว่าแปะตำปึง  ชื่อวิทยาศาสตร์เป็นอย่างไร ...
เข้ากูเกิ้ล พิมพ์ "แปะตำปึง ชื่อวิทยาศาสตร์ " ข้อมูลเพียบเลยคะ..
และกลับกันบางตัวสงสัยมากๆ ก็เอาชื่อวิทยาศาสตร์ที่ได้มา ก๊อบวางในกูเกิ้ลเลยคะ
ออกมาเยอะทั้งตระกูลเลยคะ บางทีได้เห็นไม้ต่างประเทศที่เป็นญาติกะไม้บ้านเราด้วยนะคะ
teelek96
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:30:23 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยหาขัอมูลให้ ใช่ที่ต้องการแล้วครับ เพื่อนเกาหลีบอกว่าเขาปลูกแล้วก็ส่งทำยารักษาโรคเบาหวานกัน เลยมาถามผมว่าคนไทยรู้จักไหม
ผมเลยบอกเขาไปว่าคนไทยปลูกได้ทุกอย่างที่ขึ้นบนโลกใบนี้ ยังล้อเขาไปแบบที่เคยอ่านในเนทว่า "ขนาดเสียมขุดดินแม่ผมปักลืมไว้ยังงอกได้เล้ย"  ยิงฟันยิ้ม นับประสาอะไร ผักพื้นๆแบบนี้ ทำไมจะปลูกไม่ได้ ขออย่างเดียวขอให้มีตลาดรับซื้อแล้วอย่ามาหลอกกันละก้อ ถึงไหนถึงกันครับ แล้วจะติดตามมาให้นะครับ ว่าเขาสนใจจะให้เราปลูกขายเขาไหม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์