หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวหอมปทุม และ ข้าวหอมปทุมเทพ คือพันธ์ุเดียวกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2762 ครั้ง)
amsuthon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:28:45 PM »

สอบถามตามหัวข้อครับ

boyburapha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 02:35:40 PM »

ช่วยอัพกระทู้ให้ครับ
amsuthon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:12:42 PM »

ขอบพระคุณครับ ยิ้มเท่ห์
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:42:27 PM »

สวัสดีครับ

เท่าที่ผมทราบเป็นคนละพันธุ์กันครับ เรียกว่าเป็นการพ้ฒนาพันธุ์ น่าจะถูกครับ

ข้าวหอมปทุมหรือปทุมธานี1 พัฒนาโดยกรมการข้าว
ส่วนข้าวหอมปทุมเทพ พัฒนาโดยมูลนิธิข้าวขวัญ โดยมีที่มาดังนี้ครับ
ข้าวหอมปทุมเทพเกิดจากสมเด็จพระเทพทำการคัดสายพันธุ์จากข้าวหอมประทุม.โดยนักเรียนชาวนาของอ.เดชาที่สุพรรณเป็นพี่เลี้ยงทรงแนะนำและสมเด็จท่านก็ลงมือคัดสายพันธุ์เองเหมือนที่ลุงเหมาะแกะเป็นข้าวกล้องนั่นแหละครับ..และทรงบ่มเพาะจนเป็นพันธุ์ขึ้นมาและประทานชื่อให้กับสายพันธุ์นี้ว่า..ข้าวหอมประทุมเทพ...และแจกจ่ายให้กับเกษตรชาวนาได้นำไปต่อยอดจนทุกวันนี้..พันธุ์ข้าวนี้ทีสุพรรณมีเยอะครับแถวอ.สองพี่น้อง,อ.ดอนเจดีย์,อู่ทอง,บางประม้า,เป็นต้นครับ

มาดูข้อมูลของพันธุ์ข้าวกัน
ข้าวหอมปทุมหรือปทุมธานี1 ข้าวหอมพันธุ์ใหม่ของไทย ที่มีความหอม นุ่มคล้ายข้าวหอมมะลิ โดยเฉพาะเมื่อเป็นข้าวใหม่ต้นฤดู จะหอม เป็นพิเศษ สามารถปลูกได้ในพื้นที่ชลประทานทั่วไป เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของผู้ชอบทานข้าวหอมนุ่ม คุ้มราคา

ลักษณะประจำพันธุ์- เป็นข้าวเจ้าหอม สูงประมาณ 104-133 เซนติเมตร
- เป็นพันธุ์ข้าวที่ไม่ไวต่อช่วงแสง
- อายุเก็บเกี่ยว ประมาณ 104-126 วัน
- ทรงกอตั้ง ใบสีเขียวมีขนกาบใบและปล้องสีเขียว ใบธงยาว ทำมุม 45 องศา กับ ลำต้น รวงอยู่ใต้ใบธง
- เมล็ดข้าวเปลือกสีฟาง มีขน ส่วนมากมีหางสั้น
- ระยะพักตัวของเมล็ดประมาณ 3-4 สัปดาห์
- เมล็ดข้าวกล้อง กว้าง x ยาว x หนา = 2.1x 7.6 x.7 มิลลิเมตร - ปริมาณอมิโลส 17.8%
- คุณภาพข้าวสุก นุ่มค่อนข้างเหนียว มีกลิ่นหอมอ่อน

ผลผลิต- ประมาณ 650-774 กิโลกรัมต่อไร่

ลักษณะเด่น- ให้ผลผลิตสูง
- เป็นข้าวเจ้าหอมที่ไม่ไวต่อช่วงแสง
- คุณภาพเมล็ดคล้ายพันธุ์ข้าวขาวดอกมะลิ 105
- ต้านทานเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล และเพลี้ยกระโดดหลังขาว
- ต้านทานโรคไหม้ และโรคขอบใบแห้ง

ข้อควรระวัง- ค่อนข้างไม่ต้านทานเพลี้ยจักจั่นสีเขียว โรคใบหงิก และโรคใบสีส้ม
- ไม่ควรใช้ปุ๋ยในอัตราสูง โดยเฉพาะปุ๋ยไนโตรเจน ถ้าใส่มากเกินไปทำให้ ฟางอ่อน ต้นข้าวล้ม และผลผลิตลดลง

ข้อมูลข้าวหอมปทุมเทพ

ชื่อข้าว ปทุมเทพ

ชนิดข้าว ข้าวเจ้า นาปรัง,นาปี
ลักษณะพันธุ์ เป็นข้าวเจ้าหอม ปลูกได้ทั้งนาปีและนาปรัง อายุการเก็บเกี่ยว 110-125 วัน ทรงกอตั้ง แตกกอดีมาก ใบสีเขียว มีขน ใบธงยาว รวงอยู่ใต้ใบ เมล็ดข้าวเปลือกสีฟาง มีหางสั้นบางเมล็ด ผลผลิต 800-900 กิโลกรัมต่อไร่ คุณภาพเมล็ดคล้ายข้าวขาวมะลิ 105 คุณภาพการหุงต้มข้าวสุก นุ่ม ค่อนข้างเหนียว มีกลิ่นหอม อ่อน ต้านทานโรคไหม้ และ โรคขอบใบแห้ง

ยิ้มเท่ห์

Liked By: momnong, chatchana, meowkku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 03:46:14 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
kon_khubua
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:13:01 AM »

ขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ ยิ้ม แล้วกับพันธุ์ฟ้าประทานละครับเป็นพันธุ์เดียวกันหรือพัฒนามาจากพันธุ์ไหนครับ ขอบคุณครับ

Liked By: meowkku

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:42:31 AM »

ขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ ยิ้ม แล้วกับพันธุ์ฟ้าประทานละครับเป็นพันธุ์เดียวกันหรือพัฒนามาจากพันธุ์ไหนครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

ถ้าเป็นข้าวฟ้าประทาน ที่มีหลายคนพูดถึง พอจะสืบได้ว่าคนที่กล่าวถึงได้รับพันธุ์ข้าวมาจากท่านอาจารย์เชาว์วัช หนูทอง ที่ลพบุรี และจากที่ผมเคยไปที่โรงงานโรงสี ของท่านอาจารย์เชาว์วัช หลายครั้ง เห็นท่านปลูกข้าวพันธุ์ปทุมเทพอยู่
ก็น่าจะใช่ว่า พันธุ์ข้าวฟ้าประทาน ก็น่าจะคือพันธุ์ปทุมเทพ ครับ

รูปพันธุ์ข้าวปทุมเทพ ที่ผมเคยไปถ่ายจากที่นาของท่านอาจารย์ เชาว์วัช ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
amsuthon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:37:44 PM »

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

แล้วพอจะมี วิธีการทำคันนาเพื่อให้สามารถ ป้องกัน น้ำรั่ว น้ำซึมได้ไหมครับ พื้นที่ สุพรรณบุรี ครับ

Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:00:29 PM »

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

แล้วพอจะมี วิธีการทำคันนาเพื่อให้สามารถ ป้องกัน น้ำรั่ว น้ำซึมได้ไหมครับ พื้นที่ สุพรรณบุรี ครับ

สวัสดีครับ

ไปตอบให้ที่กระทู้ ที่ตั้งถามโดยเฉพาะตามลิ้งค์แล้วนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=101203.0

แถวบ้านผมคันนาเล็กๆแค่พอเดินไปได้ ส่วนใหญ่ปัญหาคันนารั่วเกิดจาก หนูนาและปูขุดรูอยู่ครับ
ส่วนมากจะขุดปูหน้าแล้ง( ปูหน้าแล้งราคาแพง) แล้วพอตอนทำนาก็เอาโคลนในนามาปั้นโปะกันรั่ว
เป็นคราวๆไปครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:40:03 PM »

ข้าวปทุมเทพ ก็คัดมาจาก ข้าวหอมปทุม ที่มีลักษณะเด่นกว่ากออื่น จากแปลงหอมปทุม อินทรีย์ของอาจารย์เดชา นั่นเหละครับ
 ดูด้วยตาแทบแยกกันไม่ออก แต่ข้าวทั้งสองสายพันธุ์นี้ ถ้าปลูกโดยใส่ปุ๋ยอินทรีย์ จะกินอร่อยและหอมกว่า ใช้ปุ๋ยเคมี (ผมทดลองในแปลงปลูกติดกัน)

พอเพียง ขยัน สร้างสรรค์ เรียนรู้
amsuthon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 04:08:04 PM »

ข้าวปทุมเทพ ก็คัดมาจาก ข้าวหอมปทุม ที่มีลักษณะเด่นกว่ากออื่น จากแปลงหอมปทุม อินทรีย์ของอาจารย์เดชา นั่นเหละครับ
 ดูด้วยตาแทบแยกกันไม่ออก แต่ข้าวทั้งสองสายพันธุ์นี้ ถ้าปลูกโดยใส่ปุ๋ยอินทรีย์ จะกินอร่อยและหอมกว่า ใช้ปุ๋ยเคมี (ผมทดลองในแปลงปลูกติดกัน)

ขอบพระคุณมากครับ  ผมได้ชวน น้าๆในหมู่บ้านจะปลูก หอมปทุมเทพ ฤดูกาลหน้านี้  แต่คำตอบที่ได้คือ "โอ๊ย   บ้านเราปลูกไม่ได้หร๊อก  มันห๊อมม  หนูมันชอบ  พอข้าวตั้งท้องมันจะมากินกันหมด" ฮืม?
ฏ้เลยงง  แล้วทำไมคนอื่นเค้าปลูกกันได้
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 04:17:32 PM »

ขอบพระคุณมากครับ  ผมได้ชวน น้าๆในหมู่บ้านจะปลูก หอมปทุมเทพ ฤดูกาลหน้านี้  แต่คำตอบที่ได้คือ "โอ๊ย   บ้านเราปลูกไม่ได้หร๊อก  มันห๊อมม  หนูมันชอบ  พอข้าวตั้งท้องมันจะมากินกันหมด" ฮืม?
ฏ้เลยงง  แล้วทำไมคนอื่นเค้าปลูกกันได้

สวัสดีครับ

การจัดการหนูนา ในเวปเกษตรพอเพียงมีคุยกันเอาไว้เยอะหลายกระทู้มาก
ของผมขอแนะนำให้จัดการหนูแบบ วางยาคุมกำเนิด ครับตาม Video  ยิงฟันยิ้ม

2012 05 20 rat best

ยาคุมกำเนิดหนู : น้ำมันพืช 2 ลิตร +จาระบี 500 กรัม+ ยาคุมกำเนิดของคน 3 แผงละลายจาระบีในน้ำมันพืชจนหมดบดเม็ดยาคุมกำเนิดทั้งหมดให้เป็นผงละเอียด ผสมลงในน้ำมันที่ละลายจาระบีไว้คนให้เข้ากัน นำไปทาตามทางหนูเดินหนูเปื้อนน้ำมันแค่ครั้งเดียวจะเลียน้ำมันช่วยกันทำความสะอาดตัวเมียเปื้อนตัวผู้เลียกลับสู่รังกลายเป็นหนูแต๋วนอนเฉยๆส่วนตัวผู้เปื้อน ตัวเมียช่วยเลียเลยไม่ตั้งท้อง

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 04:19:20 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 06:09:59 PM »

การปลูกข้าวหอมปทุม กับ ข้าวปทุมเทพ ท่านต้องคำนึงถึงหลายข้อ
 1.ตลาดรับซื้อ แถวบ้านท่านมีหรือไม่ ถ้ามีก็ปลูกได้
 2.มีคนอื่นทำไหม เพราะข้าวมีอายุนานกว่าข้าวอื่น 15 วัน ถ้าคนอื่นเกี่ยวกันหมด หนูก็จะมากินของท่าน มันไม่ใช่เพราะข้าวต้นหอมกว่า
 3.ถ้าท่านปลูกได้แล้วท่านต้องเก็บเกี่ยวระยะพลับพรึง อย่าปล่อยให้งอม งอมแล้วมันจะสีเป็นข้าวสารไม่ดี หักท่อนหมด โรงสีจะกดราคา
 4.จำนำไม่ได้ ตามนโยบายมีจำนำ แต่ความจริงคือข้าวจะมีปริมาณที่ไม่พอสี จึงไม่มีโรงสีไหนเปิดรับจำนำ
 ผมทำมา 3 ปี 6 ครั้ง ยังไม่เคยได้จำนำเลย แต่ราคาขายข้าวสด ดีกว่าข้าวอื่นที่ไม่จำนำ เลยพออยู่ได้

พอเพียง ขยัน สร้างสรรค์ เรียนรู้
กอล์ฟ การ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 08:10:15 AM »

คนละพันธุ์กันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์