หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *การเพาะเลี้ยง*กุ้งก้ามกราม กุ้งขาว อุบล  (อ่าน 199438 ครั้ง)
aae2520
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:40:43 AM »

รบกวนอีกเรื่องครับ
ตอนนี้ปล่อยลูกกุ้งแล้วตอนแรกน้ำไม่แดง แต่พอปล่อยไปได้2 วันน้ำเกิดแดง ชิมดูออกเปรี้ยวๆนิด เราควรปรับน้ำยังไงครับ

Liked By: thongparn

thongparn
*

« ตอบ #289 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 12:34:38 PM »

ตอนนี้ปล่อยลูกกุ้งแล้วตอนแรกน้ำไม่แดง แต่พอปล่อยไปได้2 วันน้ำเกิดแดง ชิมดูออกเปรี้ยวๆนิด เราควรปรับน้ำยังไงครับ

ชิมเลยหรอครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #290 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:31:05 AM »

สงสัยอาจเป็นสนิมเหล็กครับ  ช่วงนี้อากาศร้อน ผิวน้ำจะร้อนมาก สนิมเหล็กมักจะลอยขึ้นมาก

1. ตอนเตรียมบ่อได้ใส่วัสดุปูนไหมครับ   เช่น ปุนขาว  , ปูนมาร์ล , ปูนโดโลไมค์   ถ้าใส่ ใส่ไปกี่ กส. ต่อ บ่อกี่ไร่ครับ

แต่้ถาไม่ใส่  ก็ให้ใช้ปูนขาว , ปูนโดโลไมค์ ละลายน้ำสาดอัตรรา  1 กส. ตอ่ไร่  ไปเรือยๆ  3 วันต่อครั้ง  ประมาณ 3-4 ครั้ง จึงหยุดรอให้อีก 10 วันข้างหน้า อัตรา 1/2 กส.ต่อไร่่  ไปตลอดการเลี้ยงก็จะช่วยให้สนิมเหล็กลดลงได้กว่าเดิมครับ

หรือ ถ้าในพื้นที่หาปูน แมกนีเซียมออกไซด์   หรือเรียกว่า ปูนร้อน  ก็ใช้ปูนตัวนี้ครับ  จะได้ผลดีกว่าปูนสองชนิดที่กล่าวมาครับ

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
thanakorn@2554
*

« ตอบ #291 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:27:48 PM »

วันนี้ดักกุ้งแม่น้ำได้ 105  ตัว  อยากให้พี่เดชอุดมช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ  ว่ามีโอกาสรอดมากแค่ไหน

ภาพที่1 ใช้ตาข่ายปิดกั้นทางน้ำลง (ไหลมาจากล่องสวน) ลักษณะการกั้นตาข่ายจะทำช่วงที่น้ำขึ้นสูงสุด

ภาพที่2 เมื่อน้ำลงหากมีกุ้งเข้าไปเยอะจะมาออกันที่ตาข่ายช่วงน้ำลงครับ  ใช้สวิงตักเอาครับ

ภาพที่3 ตักอยู่หลายรอบครับนำไปปล่อยลงที่บ่อก็เยอะครับ

<
ภาพที่4 มีกุ้งไข่ติดมาด้วย 4 แม่

อยากถามพี่ว่าผมเอาไปปล่อยไว้ในบ่อดิน เลี้ยงรวมกับปลา (สวยงาม) มีโอ
กาสฟักมาเป็นตัวลูกกุ้งจะติดมากน้อยแค่ไหนครับ
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #292 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:38:59 PM »

ภาพที่4 มีกุ้งไข่ติดมาด้วย 4 แม่

อยากถามพี่ว่าผมเอาไปปล่อยไว้ในบ่อดิน เลี้ยงรวมกับปลา (สวยงาม) มีโอ
กาสฟักมาเป็นตัวลูกกุ้งจะติดมากน้อยแค่ไหนครับ

ตอบ  ปกติการเพาะกุ้งก้ามกราม จะมีสองวิธีการน่ะครบ คือ
1. เพาะแบบใช้บ่อเพาะ เพาะในโรงเพาะฟัก มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำ ดูดตะกอนทำความสะอาดทุกวัน

2. เพาะแบบใช้บ่อดิน เพาะในกลางแจ้ง อัรตาการปล่อยไม่หนาแน่น 2 ตัวต่อลิตร  (เพาะในบ่อเพาะ 200-300 ตัวต่อลิตร) 

การเพาะสองแบบ ใช้น้ำเค็มระดับเดียวกัน  ต่างกันตรงบ่อดินไม่ตอ้งเปล่ยนถ่ายน้ำ  แค่ให้ออกซิเจน ให้อาหารอาทีเมีย     แต่ผลผลิตแบบเพาะในบ่อดิน จะให้ผลผลิตต่ำกว่า มีอัตราการตายสูงกว่า  แต่ลูกกุ้งที่ได้มีความแข็งแรงกว่า โตกว่า แบบเพาะในโรงเพาะ   เพระาลูกกุ้งโตมากับธรรมชาติ  คุณภาพน้ำ สภาพแวดล้อมแย่กว่าเพาะาในโรงเพาะฟัก   จึงเป็นการคัดเลือกโดยธรรมชาติไปในตัว   

ดังนั้น  ถ้าจะปล่อยแม่กุ้งลงในบ่อดินเลยก็ได้ครับ เหมือนกับแบบที่ 2 ทีผมบอก แต่น้ำต้องมีความเค็ม 10-15 ppt กุ้งถึงจะมีพัฒนาการจากไข่-ระยะตัวเต็มวัย(คว่ำตัว)  ได้   ถ้าทำน้ำเค็มระดับนี้ไม่ได้ ก็ไม่ได้ลูกกุ้งครับ   

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
thanakorn@2554
*

« ตอบ #293 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 11:08:58 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  คงไม่ทันแล้วหละครับ ลงบ่อน้ำจืดเพียวๆไปแล้วครับ อิๆๆ 

จุดที่ผมดักกุ้งก็เป็นน้ำจืดครับ   ก็คงไปลุ้นเอากุ้งตัวที่โตอีกสัก 3 เดือนข้างหน้าว่าจะโตขนาดไหนครับ
dasilva
*

« ตอบ #294 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 11:25:46 PM »

ผมอยากรู้ว่าความลึกของบ่อควรจะเท่าไรครับ
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #295 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 11:23:04 AM »

ผมอยากรู้ว่าความลึกของบ่อควรจะเท่าไรครับ

ตามหลักวิชาการกุ้งก้ามกรามต้องการความลึกของน้ำ 1.0-1.2 เมตร    ถ้าหน้าร้อนก็  1.2-1.5 เมตรครับ  ระดับน้ำตามฤดูกาลด้วย ถ้าหน้าหนาวก็เหลือซัก 1 เมตร

แต่ผมเลี้ยงจริงๆไม่่ถึง ครับ แค่ 0.8-1.0 ถ้าหน้าฝนก็ 1.0-1.2 เพราะน้ำเยอะ     กุ้งก้ามน้ำตื้นจะดีกว่าน้ำลึกครับ เพราะกุ้งตัวนี้อาศัยหน้าดิน 100 %  ถ้าน้ำลึกมากข้างล่างเย็นมีผลต่อการลอกคราบ การกินอาหาร   แต่ถ้าน้ำแค่ 1.0 เมตร อุณภูมิน้้ำจะเหมาะตอ่การโตมากกว่า    แต่น้ำลึกมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงคุณภาพน้ำเป็นไปอย่างช้าๆ ไม่ต่างกันมาก เช่น  อุณภฺมิ  น้ำลึกกว่า จะเปล่ยนอย่างช้าๆ    ,  การเสื่อมเสียของน้ำ น้ำมากก็ย่อมเสื่อมได้ช้ากว่าน้ำน้อย  , นึำตื้นความโปร่งใสของน้ำบางคร้งน้ำใสเกินไป ทำให้แสงส่องถึงพื้นเกิดตะไคร่น้ำได้   ,  การสะสมออกซิเจน  น้ำลึกทำให้มีออกซิเจนในน้ำปริมาณมากกว่า  น้ำตื้น    ทำให้กุ้งมีออกซิเจนสำรองใช้ได้ตลอดทั้งคืนโดยไม่ต้องเปิดเครืองตีน้ำ     เป็นต้นครบ 

aae2520
*

« ตอบ #296 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 01:45:56 PM »

คุณเดชอุดมครับ
ผมลงกุ้งได้ 15 วันแล้ว เมื่อวานให้อาหารที่ 2 โล กุ้ง 100000 บ่อประมาญ4 ไร่
แต่อาหารในยอไม่หมด ( ผมให้เบอร์ 5 ) ครับ อาหารเม็ดใหญ่ไปไหมครับ
และการให้อาหารต้องให้ตอนกุ้งกี่วันครับ คนที่เลี้ยงอยู่แถวๆบ้านเขาบอกยังไม่ต้องให้ก็ได้
ตอนนี้กุ้งผมที่ติดยอมาใหญ่กว่าหลอดยาคลู้แแล้วครับ
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #297 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 08:10:13 PM »

คุณเดชอุดมครับ
ผมลงกุ้งได้ 15 วันแล้ว เมื่อวานให้อาหารที่ 2 โล กุ้ง 100000 บ่อประมาญ4 ไร่
แต่อาหารในยอไม่หมด ( ผมให้เบอร์ 5 ) ครับ อาหารเม็ดใหญ่ไปไหมครับ
และการให้อาหารต้องให้ตอนกุ้งกี่วันครับ คนที่เลี้ยงอยู่แถวๆบ้านเขาบอกยังไม่ต้องให้ก็ได้
ตอนนี้กุ้งผมที่ติดยอมาใหญ่กว่าหลอดยาคลู้แแล้วครับ

ให้เบอร์ ห้า เลยเหรอครับ 

ปกติการให้อาหารกุ้ง  จะต้องเริ่มจากเบอร์ 0 (อาจมีหรือไม่ก็ได้แล้วแต่ยี่ห้อ)  1 2 3 ไล่มาเรือยๆครับ

เบอร์ ห้า  ที่ว่านี้  เขาบอกว่าสำหรับกุ้งุน้ำหนักกี่กรัมครับ  ถ้าผมเดาเอาน่าจะ  10-15 กรัมขึ้นไปแล้ว

อาหารเม็ดใหญ่เกินตัวกุ้ง กุ้งก็กินได้ครับ มันจะค่อยๆกัดแทะไปเรือยๆ  แต่ถามว่าควรให้ไหม   ก็ไม่ควรครับ  เพราะกุ้งจะแตกไซด์ได้ กุ้งตัวที่โตก็ครองอาหารเม็ดใหญ่ไว้กับตัวกินไปเรือยๆจนกว่าจะอิ่มถึงจะปล่อยทิ้ง  กุ้งตัวเล็กๆสู้ไม่ได้ก็ไม่ได้กิน  ไซด์ก็จะห่างไปเรือยๆ 

ให้เริ่มจาก เบอร์ที่ผมว่ามาน่ะครับ  เขาจะบอกสำหรับกุ้งกี่กรัม - กี่กรัม  หรือ อายุกี่วัน-กี่วัน  ก็ควรให้ตามที่เขาระบุครับ

ระยะแรกจะให้หรือไม่ให้ก็ได้ครับ อาหาร แต่ต้องมั่นใจว่าในบ่อมีอาหารธรรมชาติเพียงพอสำหรับลูกกุ้งไหม  เช่น  หนอนแดง  ไรแดง  อาร์ทีเมีย  พวกนี้ ถ้าไม่มี ก็ให้ตั้งแต่วันแรกให้ปล่อยครับ   แต่แนะนำว่า ให้วันแรกได้ทันทีครับ ถ้าอยากให้กุ้งโตดี   

กุ้งเล็กต้องพิถึพิถันมากกว่ากุ้งใหญ่   อาหรที่ให้ก็ควรผสมวิตามินซี , วิตามีนรวม , ไบโอติกหรือจุลินทรีย์ ผสมในอาหาร  กุ้งเล็กภูมิต้านทานยังต่ำ เราต้องเสริมอาหารเสริมพวกนี้เข้าไปทุกคร้งที่ให้อาหารอย่าให้ขาด  พอเลยไปซัก 1 เดือน จะให้หรือไม่ก็ได้ครับ  ตามความเหมาะสม

วิธีการตรวจดูว่ากุ้งมีอาหารกินเพียงพอหรือไม่   ให้ดูลำไส้กุ้ง  ลำไส้จะต้องเต็มตลอดความยาวลำตัว จากหัวถึงหาง 

ถ้า  ลำไส้ขาดตอน  หมายความว่า  อาหารไม่พอ  ต้องเพีิมอาหาร     
ถ้า ลำไส้เต็ม  มีสีดำ  หมายความว่า  อาหารไม่พอ  กุ้งกินเศษดินแล้วครับ
ถ้า  ลำไส้เต็ม  มีสีน้ำตาลอ่อนๆ  หมายความว่า  อาหารที่ให้เพียงพอ 

หมายเหตุ   ลำไส้สีดำ  ไม่ใช่อาหารน่ะครับ  ต้องแยกให้ออก

การตรวจการกินอาหารโดยการเช็คยอ  ตอ้งใช้ประสบการสูงพอสมควร เพราะกุ้งขาวธรรมชาติไม่คอ่ยอยากเข้ายอเท่าไหร่  คือ ถ้าเข้าก็เข้าน้อยกกว่าควรจะเป้น  ดังนั้น  การให้อาหรกุ้งขาว ระยะแรกควรให้ตาม % น้ำหนักตัว อิงกับอัตราการรอด  เป็นหลัก  และดูลำไส้ประกอบ   

aae2520
*

« ตอบ #298 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 07:18:32 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
9toeynaja
*

« ตอบ #299 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 09:37:54 AM »

สงกรานต์เป็นไงบ้างครับพี่เดชอุดม  รวยไหม ยิงฟันยิ้ม
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #300 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:00:47 PM »

สงกรานต์เป็นไงบ้างครับพี่เดชอุดม  รวยไหม ยิงฟันยิ้ม

สงกรานต์ปีนี้เงิียบมากครับ ขายกุ้งได้น้อยกว่าปีก่อนครึ่งต่อครึีง   สงสัยเก็บเงินไว้ใช้ปีใหม่มั้งครับ ...

ช่วงสงกรานต์ก้อจะยุ่งจับกุ้งขายครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่  ตอนนี้กำลังเตรียมบ่อไว้ลงกุ้งขาวชุดใหม่อยู่ครับ กะว่าจะเอามาลงบ่อเดียว 1 แสนตัว ซัก 1 เดือนจึงย้ายข้ามบ่อ ,  ส่วนกุ้งก้ามก็จะลงต่ออีก 1 แสนตัว  กุ้งขาว 3 เดือนได้ขาย  ,  แต่กุ้งก้ามต้องวางแผนล่วงหน้า 5 เดือนน่ะครับ  กุ้งที่ขายได้ คือกุ้งที่ลงเลี้ยงย้อนหลัง 5 เดือนก่อน   จะเห็นว่ากุ้งก้ามกรามใช้เวลาในการเลี้ยงมากกว่ากุ้งขาว 

กุ้งเล้ยงไม่ยาก ถ้าเข้าใจม้นอย่างถ่องแท้  หมั่่นหาความรู้เข้าตัวอยู่เสมอ ต้องรู้จักสังเกต เอาใจใส่ อย่าฝากคนอื่นเลี้ยงให้ ต้องทำเอง  ไม่งั้นไม่รอดน่ะคับ   

ส่วนกุ้้งก้ามที่เลี้ยงไว้ ก็ขายได้ตั้งแต่สงกรานต์แล้ว  (ดันไซด์ขายเอา )  ย้ายจากบ่ออนุบาล จาก 300 ตัวโล  เลี้ยง 1 เดือนยังอุตสาห์ได้ไซด์ 60 ตัวโล  ก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่มีขายเลย   ตอนนี้ก็โตเร็วตามมาตฐานของมัน ถ้าอากาศร้อนกุ้งโตเร้ว  อากาศหนาวเลี้ยงให้ตายก็ไม่โตน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 04:05:37 PM โดย เดชอุดม » บันทึกการเข้า

Pgninew
*

« ตอบ #301 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 05:11:36 PM »

พี่เดชอุดมคือผมสนใจจะขอซื้อกุ้งก้ามกรามจากพี่ต้องทำยังไงครับ
tong3829
*

« ตอบ #302 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 08:47:59 PM »

ถามครับกุ้งก้ามที่ซื้อจากฟาร์ม ตัวเล็กแบบประมาณไม่เกิน1เซน แบบที่ขายๆกัน ตัวละ12-15ตัง ผมสามารถนำมาลงบ่ออนุบาลน้ำจืดเลยได้ไหมครับ และให้อาหารเม็ดสำหับลูกกุ้งเลยได้ไหมครับหรือต้องเพาะอาทีเมียครับ

เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #303 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 02:51:52 AM »

ถามครับกุ้งก้ามที่ซื้อจากฟาร์ม ตัวเล็กแบบประมาณไม่เกิน1เซน แบบที่ขายๆกัน ตัวละ12-15ตัง ผมสามารถนำมาลงบ่ออนุบาลน้ำจืดเลยได้ไหมครับ และให้อาหารเม็ดสำหับลูกกุ้งเลยได้ไหมครับหรือต้องเพาะอาทีเมียครับ

ลงน้ำจืดได้เลยครับ แช่ถุงในน้ำ 30 นาทีก่อนปล่อยและค่อยๆผสมน้ำในบ่อกับในถุงให้เข้ากันทีละน้อย ทำไปเรือยๆจนเสร็จถุงสุดท้าย  และให้อาหารเม็ดเบอร์เล็กสุดได้ทันทีครับ (อาหารเกล็ด) แต่ถ้าหาอาร์ทีเมีย หรือ ไรแดง ราคาถูกๆได้ให้กินร่วมกับอาหารเม็ด ก็จะทำให้ลูกกุ้งมีอัตราการรอดตาย และการโตที่สูงขึ้นได้อีกครับ   (น็อกไรแดงหรืออาร์ทีเมียด้วยน้ำแข็งก่อน จะทำให้ลูกกุ้งกินได้ง่ายขึ้น) 

การปล่อยลูกกุ้งวัยอ่อน ระยะนี้  ในหน้าร้อน กับหน้าฝน  ให้ระวังเรืองอุณภูมิน้ำเป็นพิเศษ  เพราะแดดจะร้อนมากทำให้น้ำมีอุณภูมิสูง  ถ้าปล่อยตอนเย็น  ต้องแน่ใจว่าน้ำในบ่อผสมกันเป็นเนือ้เดียวกันแล้ว  ให้เปิดเครืองตีน้ำก่อนปล่อย  1-2 ชม.เป็นอย่างน้อย  เพื่อให้อุณภูมินำเท่ากันเสียก่อน  แล้วตรวจอุณภูมิน้ำไม่ให้เกิน 33-35 องศา  จึงนำลูกกุ้งมาแช่ถุงในบ่อ  ถ้าอุณภฺมิน้ำเกินนี้ทั้งๆที่เปิดเครืองตีน้ำแล้ว  อย่าเพิ่งนำถุงลูกกุ้งมาแช่ในบ่อ  ควรรอให้น้ำมีอุณภูมิลดลงมาก่อน   แต่ถ้าปล่อยตอนเช้า ก็ไม่ควรเกิน 3-4 โมงเช้า ก็ควรให้เสร็จ     

การปล่อยลูกกุ้งทั้งๆที่อุณภูมิน้ำสูงเกินที่ว่ามานี้ จะทำให้ลูกกุ้งเกิดโรคหลังขาวได้ ซึ่งอาจทำให้ลูกกุ้งมีอัตรการต่ายที่สูงมาก  เพระาลูกกุ้งปรับตัวต่ออุณภูมินำไม่ทัน  และควรทำสีน้ำให้มีสีเขียวตลอดการเลี้ยง ด้วยการใช้ปูนโดโลไมค์ และปุ๋ยเคมี เพือ่ให้แพลงค์ตอนพืขช่วยกรองแสงแดด ทำให้น้ำในบ่อมีการเปล่ยนแปลงอุณภูมิแบบช้าๆ    และควรเพิ่มระดับน้ำไปที่ 1.2-1.5 เมตร 

Liked By: Ekachaiyan

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30   ขึ้นบน
  พิมพ์