ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาคเหนือ - วิทยาลัยชุมชนน่าน จ.น่าน  (อ่าน 6152 ครั้ง)
nongparei
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:30:55 PM »

ดีใจที่น่านมีการตื่นตัวการใช้ปุ๋ยหมักจากกองข้าวโพด
ผมอยู่สาครับทำแล้วเหมือนกัน

นำไปใช้กับการปลูกส้มสีทองเมืองน่าน
ได้ผลดีมาก(ต้นส้มอายุ 12 ปี)
ปีนี้เก็บไปเกือบหมดแล้ว  เป็นส้มรสชาดน่านแท้แน่นอน  แต่สีไม่เหมือนที่เขาขาย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ใครรู้ช่วยไขปัญหาด้วย

Liked By: Teerapong Maejo

Teerapong Maejo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:11:33 PM »

- ขอบคุณนะครับคุณหนองป่าไร่ที่เข้ามาให้ข้อมูล ทำให้กระทู้ไม่เหงา จะขอความกรุณาคุณหนองป่าไร่เอารูปกองปุ๋ยหมักแบบไม่พลิกกลับกองที่ท่านเคยทำ เอามาลงให้ดูจะได้ไหมครับ .... และขอข้อดีข้อเสียของการทำกองปุ๋ยหมักแบบนี้ด้วยครับ เผื่อจะได้จุดประกายและเป็นประโยชน์ให้กับอีกหลายท่านครับ
nongparei
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:08:40 PM »

มาช่วยกันพลิกฟื้นผืนป่าเมืองน่านด้วยกัน
ผมเริ่มจากเปิดพื้นที่ให้ชาวบ้านในพื้นที่มาสี(นวด)ข้าวโพดในสวนได้เปลือกและซังจำนวนไม่น้อย

ได้อ่านเจอกระทู้ของอ.ธีระการทำปุ๋ยแบบไม่กลับกอง
ก็เลยลองทำดู

ทำไม่มากแค่ 2 กอง  กองแรกยุบไปเยอะ เริ่มกองที่ 2 พอดีมีปัญหาเรื่องน้ำ  ไม่มีน้ำจะรด  ในสวนผมไม่มีแหล่งน้ำ น้ำฝนที่กักเก็บไม่พอที่จะรดกองปุ๋ย
nongparei
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:27:08 PM »

การทำไม่ยากแต่ที่ยากคือการปรับเปลี่ยนแนวความคิด  เราถูกสอนให้พึ่งคนอื่นโดยมีความสดวกสบายเป็นเครื่องล่อ
เราหลงทางมานาน   น้อยคนที่จะมองเห็น  มีไม่น้อยที่ได้คิดแต่ไม่ได้ลงมือปฎิบัติ
ผมทำเองโดยลำพัง  นำผลผลิตที่ได้มาใช้ในนา ในสวน ผมทำสวนส้มบนดินลูกรังเป็นที่ลาดเชิงเขา  เป็นส้มแบบฉบับของผมเองคือปลูกอาศัยน้ำฝนเพียงอย่างเดียวไม่มีระบบน้ำ
ไม่มีการรดน้ำแม้ว่าต้นส้มจะให้ดอกผลมากเพียงใดก็ไม่สามารถให้น้ำเพราะไม่มีน้ำจะให้

หลายคนไม่เชื่อว่าจะเป็นไปได้
มันเป็นไปแล้วครับ

การปรับปรุงดินเป็นวิธีการที่ทำได้ง่ายที่สุด
วัสดุคลุมดินก็หาได้ง่ายที่สุด  ฟาง ที่ชาวนาเผาเล่น  กองเปลือกและซังข้าวโพดที่พวกเขาเผา
มันเป็นวัสดุคลุมดินที่วิเศษสุด
ที่สำคัญอีกอย่างคือการไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า  แต่จะมีเกษตรกรสักกี่คนที่ทำเช่นนี้
nongparei
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:45:47 PM »

อีกนิดนะครับอาจนอกเรื่องการทำ
ขอย้ำเน้นผลจากการนำไปใช้ เกษตรกรมีข้อจำกัดอย่างหนึ่งคือไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลงการผลิตอาศัยความเคยชินเก่าๆๆ
แต่ถ้าเขาได้เห็นคนที่ทำมาก่อนทำแล้วได้ผลเขาจะแห่กันทำ(ภาษาบ้านผมนะ)
ปีนี้ส้มอินทรีย์ของผมไม่ได้ออกขายตามท้องตลาด  เก็บไม่ทันครับ ผมหยิ่งด้วยไม่ขายให้คนบ้านไกลผมขายถูกๆๆให้คนใกล้บ้าน
เขาจะมาซื้อจนผมเก็บไม่ทัน  มีคนแปลกใจทำไมส้มไม่รดน้ำมันไม่หล่น รสชาดสุดยอดด้วย  ตามไปดูถึงสวนบางรุ่นขายแพงกว่าในตลาด

ท่านผู้อ่านที่ผ่านมาหน้านี้ช่วยพิจารณาด้วยครับว่าการที่เกษตรกรคนหนึ่งลุกขึ้นมาทำการเกษตรแบบไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมใช้วัสดุในท้องถิ่นที่หาง่ายมาช่วยให้ผลผลิตของตนเองเจริญงอกงามได้รสชาดที่เป็นเอกลักษณ์ของตนเอง  มันเป็นความภูมิใจของคนปลูกและคนกิน จริงหรือไม่
ปีนี้มีน้อยคนที่ได้ลิ้มรส ส่วนใหญ่จะซ้ำหน้าเวียนมาอุดหนุน ผมขายเฉพาะคนที่เห็นคุณค่าของผลผลิต
ผมอยากให้ใครสักคนหนึ่งหรือกลุ่มหนึ่งที่เห็นความสำคัญของการทำการเกษตรแบบพึ่งตนเอง  ลดการพึ่งพาจากภายนอก
ช่วยกันเพื่อให้ชุมชนของเราน่าอยู่ยิ่งขึ้น
ต้องขอบคุณอาจารย์ธีระพงษ์ที่ได้จุดประกายการทำปุ๋ยหมักกองใหญ่แบบไม่กลับกอง ขอให้ร่วมแรงร่วมใจปลุกเกษตรกรลงมือทำกันอย่างจริงจัง
Teerapong Maejo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 05:57:35 AM »

- ขอบคุณคุณหนองป่าไร่มากครับ ที่แชร์ความคิดเห็นการเพาะปลูกแบบพอเพียง แบบยั่งยืน ใช้ประโยชน์จากสิ่งที่มี และคิดนอกกรอบ เป็นผู้ที่ตื่นแล้ว คิดเองเป็น เป็นผู้นำของเกษตรกรให้หันมาทำตาม  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์