ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุดการบ้านของ uthai61221 ส่งบ้างครับ  (อ่าน 14776 ครั้ง)
somchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:19:56 AM »

ขอยืมไอเดียคุณสุภาพรเรื่องการอัพเดทแบบให้ดูต่อเนื่อง ผมจะขอตั้งเป็นหัวข้อๆให้เห็นการเติบโตดีกว่า

แตงหูฉลาม

มาอัพเดทแตงหูฉลามกันครับ จากที่เพาะลงดินเลยนั้น
ภาพที่เพาะลงดิน 20/10/56

มาวานนี้ 28/11/56 แตงฯโตเร็วอย่างน่าตกใจ  ตกใจ (ดีใจ) เริ่มเลื้อยแล้วครับ

อีกต้นนึง

ถ้ามีลูกแรกจะเก็บเมล็ดแจก รอหน่อยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลูกได้งามดีครับ ขอให้ได้ลูกไวๆนะ(จะได้ขอเมล็ดบ้าง) ยิงฟันยิ้ม ของผมได้เมล็ดจากคุณ likhit มาเหมือนกัน แต่ฝีมือไม่ดี เหลือรอดมาต้นเดียวแต่ไม่งาม สู้ของคุณอุทัยไม่ได้ อย่าลืมนะถ้าแตงมีลูกแล้วขอแบ่งเมล็ดบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170

uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:31:21 AM »

^
^
ได้เลยครับพี่ ผมตั้งใจจะให้เป็นลูกเลยด้วยซ้ำนะ..55 แต่ต้องเป็นลูกที่ 2 หรือ 3 หลังจากทำซุปให้แม่ประเดิมลูกแรกแล้วนะครับ จุมพิต

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
Supapor
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:57:25 PM »

ขอแบ่งด้วยคนค่ะ สภาพหูฉลามที่ตัวเองปลูกมัน...สุดจะบรรยาย ลังเล ไม่กล้าส่งการบ้านเลย ร้องไห้ แต่แอบเอาไปวางไว้ในกระทู้เพื่อนบ้าน k. ico อ่ะ หุหุ
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 11:25:59 PM »

มาส่งการบ้านต่อครับ
"...ขวดน้ำมาหั่นหัว+ท้ายให้เหลือสัก 7-10 ซ.ม. แล้วเอาครอบเมล็ด..."
แตงหูฉลามเมล็ดพันธุ์หายากเลยต้องกันไว้ก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แตงหูฉลามที่เพาะรอบแรกลงกระถางครับ

คู่กับฟักทองสปาเก็ตตี้ (คู่กันจะทดลองผสมข้ามสายพันธุ์ว่าผลลัพธ์จะออกมายังไง  ตกใจ ตกใจ)

อันนี้เป็นต้นมันปูแก้ไขเป็นดาหลาสีชมพูครับที่งอกแล้วในกระทู้แรก พอลงแก้วกาแฟปุ๊บก็ยืดปั๊บ (สงสัยจะชอบกาแฟ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

เมล็ดมะเดื่อ purple คุณไก่นา ลองเพาะ 12 เมล็ด งอก 10 เมล็ด ฝนชะหายไป 2 ต้น โกรธ โกรธ

มันเทศด่างจากคุณไก่นา ตอนได้รับมาใบเน่าหมดแล้วเหลือแต่เถาโล้นๆ เลยลองชำดินดู เถาค่อยๆเหี่ยวแห้งไปตามลำดับ อาทิตย์ก่อนเห็นแตกใบใหม่มา 2 เถา แต่เหี่ยวแห้งไป 1 เถา ลองถอนขึ้นมาดูก็พบว่าไม่แตกรากเลยเหลืออยู่เถาเดียว สาธุขอให้รอดๆ  จุมพิต จุมพิต

ถั่วพลูม่วงจากป้าแก่ครับ 3 เมล็ดงอกหมดเลย โตเร็วด้วย ลงดินไปไม่กี่วันเองง่ะ อายจัง อายจัง

และสุดท้าย แตง Hami Gold เมล็ดพันธุ์ของคุณ prettymom51++ ฝากแจกผ่านคุณ filmblack

แวะมาแอบดูการบ้านค่ะ เพาะเก่งมากๆ.. เสียดายอดเป็นครูเพราะพี่ไปรฯ แท้ๆ  โกรธ

ว่าแต่ดาหลามันไม่งอกแบบนั้นไม่ใช่เหรอคะ?
ปุ๊กเคยเพาะตอนงอกมาเค้าเป็นหน่อเลยนะ หน่อเล็กๆ อ้ะ (เสียดายรูปไม่มีแล้วอ่ะค่ะ)
ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยค่ะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
uthai61221
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:15:18 AM »

^
^
ตอบคุณHippo
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมเยียนครับ จุมพิต
นั่นจิครับ ผมมองตาพี่ไปรษ์ก็ไม่มองตอบ สงสัยหายไปกับสายลม ร้องไห้

ตกลงอันนั้นก็ไม่ใช่ดาหลาล่ะครับ เป็นมอร์นิ่งฯ ครับ เลื้อยไปแล้วแต่ยังไม่ออกดอกครับ

อาทิตย์หน้ามีอัพเดทชุดใหญ่ อาทิตย์ที่ผ่านมาที่ทำงานโดนยึดเลยใช้เน็ตไม่ได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ (งานก็ไม่ได้ทำ พึ่งมาทำงานวันเนี้ยะ!!!)

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
uthai61221
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 10:44:27 AM »

ส่งการบ้านคุณMysky ครับ
ได้รับจากการเข้าร่วมสนุกกระทู้นำผักบุ้งมาทำอาหาร เค้นรอยหยักสมองจนได้...อิอิ
มีทั้งหมด 5 รายการ ปลูกไปแล้ว 4 ค่อยๆนำมาลงนะครับ

1. Cherry Belle Radish
อันนี้อยากปลูกม้ากมาก อยากได้มานาน ปลูกเมื่อวันที่ 6 ธ.ค. วันที่ 8 งอกแล้ว เร็วสุดๆ ทุกเมล็ดเลยด้วยครับ พันธุ์เค้าแรงจริง'ไรจริง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลูกในกล่องโฟมเก่ารั่วๆ ไม่ได้ใช้อะไร เผาไปก็เป็นมลพิษซะเปล่าๆ เลยเอามาปลูกผักกินดีกว่า แต่ไม่รู้ว่าหยอดถี่ไปมั้ย??..
15/12/56 โตไวแฮะ

22/12/56

05/01/57 โตขึ้นมากจนแน่นไปหมด

แหวกดู.. ยิงฟันยิ้ม ลงหัวแล้ว จุมพิต

2. Large Red Cherry Tomato

15/12/56 พึ่งงอกออกมาได้ ให้เราหาตั้งนาน

22/12/56

05/01/57

3. Brussel Sprout

ลงดิน
22/12/56

05/01/57

ลงกระถาง
22/12/56

05/01/57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 12:02:58 PM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:58:27 AM »

ท้อลาว ส่งการบ้านคุณ Numcha

ได้รับจากการร่วมสนุกกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=94242.0

ได้มา 3 หรือ 4 เม็ด จำไม่ได้ แต่จำได้แม่นคือ รอด 1 ต้นง่ะ โกรธ โกรธ

28/11/56

15/12/56 ลงดินไปแล้วครับ

ขอขอบคุณเกษตรพอเพียงและสังคมแห่งการแบ่งปันครับ

---------------การบ้านคุณNumcha จบเท่านี้นะครับ รอได้ผลท้อลาวมาทานคงต้องรอหลายปี-------------------

uthai61221
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:09:30 AM »

มีอัพเดทแตงหูฉลาม, ฟักทองสปาเก็ตตี้, เถามัน ที่หน้า 1 และ Cherry Belle Radish หน้า 2 นะครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต

uthai61221
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:28:10 AM »

ส่งการบ้านป้าแก่ครับ

กระเจี๊ยบมอญสีแดง
15/12/56

05/01/57

ฟักทองพันธุ์ผลยาว ปลูกข้างกระเจี๊ยบมอญแดง ต้นนึงยืน ต้นนึงเลื้อย อยู่ด้วยกันได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
15/12/56

ข้าวโพดม่วงด่างทับทิม
15/12/56

22/12/56

05/01/57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 12:08:07 PM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:49:35 AM »

ส่งการบ้านคุณไก่นา

ทานตะวันสีแดง
22/12/56

ส่วนมันเทศใบด่างไม่สำเร็จนะครับคุณไก่นา มันแห้งไปแล้ว ขอโอกาสแก้ตัวใหม่นะครับ

Hippo
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:00:37 PM »

ขยันทำการบ้านที่สุด

ข้าพเจ้าอ่ะ ออกไปถ่ายรูปทุกวันๆ (รูปก็เหมือนเดิม ไม่รู้จะถ่ายทำไม โกรธ  ) แต่ไม่ค่อยว่างมาเล่นบอร์ดเลยอ่ะ
สองสามวันก่อนไปขนดินมาเพาะเมล็ดหลายถัง
วันนี้ตะลุยปลูกมะละกอแขกดำกับฮอลแลนด์ ได้ยี่สิบกว่าหลุม
พรุ่งนี้ก็มีคิวปลูกฟักทองญี่ปุ่นอีกหลายสิบหลุม
เหนื่อยจังเลยยย.. แต่ก็สนุกดี อิอิ

ปล.แวะมาทักทายนะคะ  ยิ้ม

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
uthai61221
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 07:09:20 AM »

^
^
หลังปีใหม่ผมก็จะเพาะปูเล่ของคุณปุ๊กนี่แหละครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณนะครับ จุมพิต
คาดว่าน่าจะได้รับภายใน 1-2 วันนี้ หลังปีใหม่เตรียมตรวจด้วยนะครับ จุมพิต
ผมมีนิสัยเสียอย่างนึงครับ ชอบเพาะ แต่ไม่เคยจดเลยว่าลงมือเพาะวันไหน โกรธ โกรธ
ทำให้จำไม่ค่อยได้ว่าอะไรใช้เวลากี่วันงอกหรือโตจนเก็บกินได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ จุมพิต

Hippo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 02:43:32 PM »

^
^
หลังปีใหม่ผมก็จะเพาะปูเล่ของคุณปุ๊กนี่แหละครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณนะครับ จุมพิต
คาดว่าน่าจะได้รับภายใน 1-2 วันนี้ หลังปีใหม่เตรียมตรวจด้วยนะครับ จุมพิต
ผมมีนิสัยเสียอย่างนึงครับ ชอบเพาะ แต่ไม่เคยจดเลยว่าลงมือเพาะวันไหน โกรธ โกรธ
ทำให้จำไม่ค่อยได้ว่าอะไรใช้เวลากี่วันงอกหรือโตจนเก็บกินได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีใจด้วยล่วงหน้าเลยนะคะ คราวนี้ได้รับแน่นอน

ส่วนเรื่องจดบันทึกช่างมันเถอะ เราไม่ได้คิดจะทำสถิติอะไรขนาดนั้น.. เนอะ
ปุ๊กอ่ะจดค่ะ จดแล้วเลือนหายก็บ่อย ต้องจดด้วยบันทึกลงคอมฯ ด้วย (ทำไฟล์ไว้เลย รับอะไร แจกใคร ส่งวันไหน รับวันไหน เพาะเมื่อไหร่ ฯลฯ)  << บ้ามาก:D ยิ้มกว้างๆ
แต่ก็มีหลงลืมบ้างค่ะ ไม่ได้ละเอียดขนาดนั้นหรอก

ปล.อยากได้กระเจี๊ยบมอญสีแดงอ่ะ แต่เคยปลูกสีเขียวนะ ติดผลตั้งเยอะแต่ไม่มีใครกล้ากิน
ปุ๊กไม่รู้ว่าคนสกลนคร(เฉพาะบ้านแฟนนะคะ) เค้าไม่รู้จักหรือว่ายังไง ตอนนั้นบอกให้เค้าเก็บไปทำกับข้าวกินกัน เค้าบอกกลัวบ้า(หมายถึงมันจะมีพิษ กินไม่ได้).. งงเนอะ

uthai61221
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 08:30:00 AM »

^
^

ดีใจด้วยล่วงหน้าเลยนะคะ คราวนี้ได้รับแน่นอน

ส่วนเรื่องจดบันทึกช่างมันเถอะ เราไม่ได้คิดจะทำสถิติอะไรขนาดนั้น.. เนอะ
ปุ๊กอ่ะจดค่ะ จดแล้วเลือนหายก็บ่อย ต้องจดด้วยบันทึกลงคอมฯ ด้วย (ทำไฟล์ไว้เลย รับอะไร แจกใคร ส่งวันไหน รับวันไหน เพาะเมื่อไหร่ ฯลฯ)  << บ้ามาก:D ยิ้มกว้างๆ
แต่ก็มีหลงลืมบ้างค่ะ ไม่ได้ละเอียดขนาดนั้นหรอก

ปล.อยากได้กระเจี๊ยบมอญสีแดงอ่ะ แต่เคยปลูกสีเขียวนะ ติดผลตั้งเยอะแต่ไม่มีใครกล้ากิน
ปุ๊กไม่รู้ว่าคนสกลนคร(เฉพาะบ้านแฟนนะคะ) เค้าไม่รู้จักหรือว่ายังไง ตอนนั้นบอกให้เค้าเก็บไปทำกับข้าวกินกัน เค้าบอกกลัวบ้า(หมายถึงมันจะมีพิษ กินไม่ได้).. งงเนอะ

ขอบคุณครับ เหมือนกันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กระเจี๊ยบมอญสีแดงเดี๋ยวเก็บเมล็ดได้แล้วจะส่งไปให้นะครับ ทานได้ น่าจะมีประโยชน์มากกว่ากระเจี๊ยบมอญเขียวด้วยมั้งนะเพราะสารพวกแคโรทีนอยด์ ไลโคปีน พวกนี้จะให้สีแดงๆ ม่วงๆ ส้มๆ ครับ ไม่ค่อยทราบมากแต่ถ้าทานได้...ผมทานหมด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ (จำได้ว่าแม่ผมเคยบอกว่าผมเลี้ยงง่าย กินได้หมด เสียอย่างเดียว กินเยอะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
ที่ปลูกๆนี่จะสังเกตได้ว่าผมเน้นพันธุ์ที่เอาไว้ทานครับ ถ้าดอกไม้สวยๆจะไม่ค่อยมี มีทานตะวันแดงของคุณไก่นานี่แหละครับ ปลูกไว้ล่อพวกผึ้งกับผีเสื้อมาผสมเกสร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ico
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 07:10:47 PM »

มาแอบดูการบ้านคุณ uthai
uthai61221
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:43:48 AM »

ส่งการบ้านคุณไก่นา

ทานตะวันสีแดง
22/12/56

05/01/57 พากันออกดอกรับปีใหม่ทุกต้นเลยครับ

ขอบคุณคุณไก่นาด้วยรอยยิ้มนี้ ทำให้โลกนี้สวยงาม สว่างไสว  จุมพิต จุมพิต

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์