หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุดการบ้านของ uthai61221 ส่งบ้างครับ  (อ่าน 16289 ครั้ง)
uthai61221
เกษตรกรมือใหม่
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:33:13 AM »

สวัสดีพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านครับ

ได้รับแจกเมล็ดพันธุ์มาเป็นระยะ เมล็ดพันธุ์ที่ขอไปจะเป็นพืชผักที่ทานได้ครับ ผมเน้นทานเพราะต้องการลดค่าใช้จ่ายในการซื้อวัตถุดิบพวกผัก ผลไม้เนื่องจากข้าวของแพงขึ้น (ไม่ได้คิดไปเอง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ) พืชอาหารแปลกๆที่ไม่เคยเห็นก็อยากปลูกไว้ทาน หากประสบผลสำเร็จก็ตั้งใจจะแจกเหมือนกัน ไว้เป็นพันธุ์ที่สามารถปลูกต่อๆกันไปได้ ไม่โดนควบคุมเหมือนเมล็ดพันธุ์ซองที่วางขายปลูกได้ครั้งเดียว นี่จึงเป็นที่มาของโครงการ ปลูกผักทานเอง ไม่เกรงอดอยากครับ นอกเรื่องไปเยอะ ขอส่งการบ้านผู้มีอุปการคุณเลยแล้วกันนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...

uthai61221
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:37:24 AM »

เริ่มจาก Nasturtium ของคุณ gakunimiya

ได้มา 5 เมล็ด งอก 2 เมล็ดครับ

แต่ตอนนี้เหลือ 1 ต้นเนื่องจากนกเจ้ากรรม(นายเวร) มาคุ้ยหาอะไรในกระถางกิน แล้วสงสัยจิกโคนซะขาดเลยครับ โกรธ โกรธ

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
uthai61221
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:44:25 AM »

ต่อมาเป็น แตงหูฉลาม'shark fin fruit' ของคุณ likhit

อันนี้ต้องการม้ากมาก...แตงอะไร เนื้อเป็นเส้นคล้ายหูฉลาม เกิดมาเพิ่งเคยเจอ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ต้องขอบคุณคุณlikhit ที่เอาของแปลกมาแจก ถ้ามีอีกขออีกนะครับ เอิ้กๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เป็นภาพตอนงอกครับ ลอง 2 เมล็ดก่อน งอกทั้ง 2 เมล็ดเลย เมล็ดพันธุ์คุณภาพ อายจัง
เอาลงกระถางตอนเย็น เช้ามาโดนตัวอะไรกินไปไม่ทราบ เหลือ 1 ต้น โกรธ โกรธ เด๋ววันจันทร์เอาภาพต้นมาลงใหม่

uthai61221
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:49:39 AM »

อันนี้ก็ภูมิใจเสนอครับ ฟักทองสปาเก็ตตี้ เมล็ดพันธุ์ของคุณ prettymom51++ ฝากแจกผ่านคุณ filmblack
เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน ฟักทองอะไรฟระเนื้อเป็นเส้นเหมือนสปาเก็ตตี้!! 55 ชอบทานของแปลกก็ต้องพยายามกันหน่อย

ครือ... ถ้ามีอีกก็อยากได้อีกอ่ะนะ กันตัวอะไรมากินเหมือนเมล็ดแตงหูฉลาม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

uthai61221
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 10:23:14 AM »

เมล็ดพันธุ์ต่างๆที่เพาะครับ เวียนตามเข็มนาฬิกา
1. ที่เห็นรากงอกเยอะๆเป็นเมล็ดมันปูจากคุณ Takradan ได้รับมา 33 เมล็ด ลองเพาะก่อน 20 เมล็ดเผื่อไม่งอก ที่ไหนได้งอกทุกเมล็ด!!! เมล็ดพันธุ์คุณภาพอีกแล้วครับท่าน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แก้ไขครับ คุณTakradan แจ้งกลับว่าคงไม่ใช่มันปูครับ คงเป็นเมล็ดดาหลาสีชมพู ไม่มีปัญหา ปลูกไปโลดครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ / สุดท้ายมันคือมอร์นิ่งฯนะครับ
2. เมล็ดฟักทองสปาเก็ตตี้ 2 เมล็ดที่งอกกระทู้ด้านบนครับ
3. เมล็ดเสาวรสพันธุ์สีม่วง อันนี้แฮฟน้องที่ทำงานมา 1 ลูก ทานแล้วเก็บเมล็ดไว้เพาะ
4. มะเขือกินใบของคุณ suthikarn 3 วันแล้วยังไม่งอก
5. แตงหูฉลาม 2 เมล็ดสุดท้าย เพาะโลด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 09:58:10 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

Supapor
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:49:32 PM »

ฟักตองสปาเก็ตตี้กับแตงหูฉลามปลูกง่ายมั้ยคะ
ตอนนี้เอาลงดินหรือยังเอ่ย ลองถามไว้ก่อน เผื่อมีโอกาสได้ปลูกเร็วๆนี้ค่ะ ยิ้ม
เมล็ดมีน้อย ระวังเต่าทองกับหอยนะคะ เคยเจอมาเต็มๆเลย
เค้าเคยกินแต่ของไทย อาจจะอยากกินของนอกขึ้นมาบ้างก็ได้ ระวังให้ดีล่ะ ยิงฟันยิ้ม
uthai61221
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:09:21 AM »

เมื่อวานไปตักบาตรเทโวฯ เลยไม่ได้ถ่ายรูปมา  โกรธ โกรธ ติดไว้พรุ่งล่ะกันครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฟักตองสปาเก็ตตี้กับแตงหูฉลามปลูกง่ายมั้ยคะ
ตอนนี้เอาลงดินหรือยังเอ่ย ลองถามไว้ก่อน เผื่อมีโอกาสได้ปลูกเร็วๆนี้ค่ะ ยิ้ม
เมล็ดมีน้อย ระวังเต่าทองกับหอยนะคะ เคยเจอมาเต็มๆเลย
เค้าเคยกินแต่ของไทย อาจจะอยากกินของนอกขึ้นมาบ้างก็ได้ ระวังให้ดีล่ะ ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับคุณสุภาพร ตอบตามที่เจอเลยนะครับ เพาะให้งอกง่ายมากๆครับ แต่รู้สึกว่าเค้าจะไม่ค่อยชอบแบบดินแฉะ เพราะมีฟักทองสปาเก็ตตี้ 1 ต้นที่รากเน่าไปแล้วเนื่องจากฝนตกแล้ว ย้ายกระถางแล้ว แต่ย้ายไม่พ้นน้ำฝนที่กระเด็นลงมา กระถางเลยแฉะตลอด รากเลยเน่าครับ โกรธ โกรธ

ที่ปลูกในกระถางยังไม่ได้เอาลงดินครับ คิดอยู่ว่าจะเอาลงดินยังไงดี ฮืม ฮืม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่เพาะครั้งหลังเลยเพาะลงดินไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องคิดว่าย้ายยังไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจอเต่าทองแทะใบแล้วครับ แตงหูฉลาม เป็นเต่าทองที่ปีกออกสีส้มเหลืองครับ เลยสำเร็จโทษไป 1 ตัว กันมันไปบอกเพื่อนให้มารุมทาน ตกใจ หอยทากเจอแบบที่มีเปลือก 1 ตัวครับ จับโยนทิ้งไปไกลๆ คิดว่ามันคงหาทางกลับไม่เจอเพราะยังไม่เห็นอีกเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดว่าครั้งนี้"คง"จะได้ผลผลิตจะได้เอาเมล็ดมาแจกบ้างครับ  จุมพิต จุมพิต

kwan_sasi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:04:45 AM »

เพิ่งเพาะแตงหูฉลามกับฟักทองสปาเก็ตตี้เหมือนกันเลยค่ะ ตอนนี้รากงอกแล้วเพิ่งเอาลงดิน รอลุ้นแตงหูฉลามอยู่เหมือนกันค่ะเพราะมีแค่สองเมล็ดเอง  ลังเล ลังเล
Supapor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:43:54 AM »

มีเมล็ดนิดๆหน่อยๆ ต้องระวังให้ดีๆค่ะ เผลอแป๊บเดียวเหลือแต่ตอ ตกใจ
ลองทำอุปกรณ์ป้องกันสัตว์พวกนี้รบกวน ตามวิธีของ k. somchart ในกระดานภูมิปัญญาดูนะคะ
ถ้ามีโอกาสได้เพาะเมล็ดแบบนี้ก็จะลองนำวิธีไปใช้บ้างเหมือนกันค่ะ
uthai61221
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:06:24 PM »

ลืมบอกไปครับ
ต้นที่เพาะลงดินผมเอาขวดน้ำมาหั่นหัว+ท้ายให้เหลือสัก 7-10 ซ.ม. แล้วเอาครอบเมล็ดไว้ครับ กลัวพวกหนูมาแทะ พรุ่งนี้จะมาอัพรูปให้ดูกันเผื่อเป็นแนวทางครับ
 จุมพิต จุมพิต

uthai61221
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:08:08 AM »

มาส่งการบ้านต่อครับ
"...ขวดน้ำมาหั่นหัว+ท้ายให้เหลือสัก 7-10 ซ.ม. แล้วเอาครอบเมล็ด..."
แตงหูฉลามเมล็ดพันธุ์หายากเลยต้องกันไว้ก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แตงหูฉลามที่เพาะรอบแรกลงกระถางครับ

คู่กับฟักทองสปาเก็ตตี้ (คู่กันจะทดลองผสมข้ามสายพันธุ์ว่าผลลัพธ์จะออกมายังไง  ตกใจ ตกใจ)

อันนี้เป็นต้นมันปูแก้ไขเป็นดาหลาสีชมพู มอร์นิ่งครับที่งอกแล้วในกระทู้แรก พอลงแก้วกาแฟปุ๊บก็ยืดปั๊บ (สงสัยจะชอบกาแฟ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

เมล็ดมะเดื่อ purple คุณไก่นา ลองเพาะ 12 เมล็ด งอก 10 เมล็ด ฝนชะหายไป 2 ต้น โกรธ โกรธ

มันเทศด่างจากคุณไก่นา ตอนได้รับมาใบเน่าหมดแล้วเหลือแต่เถาโล้นๆ เลยลองชำดินดู เถาค่อยๆเหี่ยวแห้งไปตามลำดับ อาทิตย์ก่อนเห็นแตกใบใหม่มา 2 เถา แต่เหี่ยวแห้งไป 1 เถา ลองถอนขึ้นมาดูก็พบว่าไม่แตกรากเลยเหลืออยู่เถาเดียว สาธุขอให้รอดๆ  จุมพิต จุมพิต

ถั่วพลูม่วงจากป้าแก่ครับ 3 เมล็ดงอกหมดเลย โตเร็วด้วย ลงดินไปไม่กี่วันเองง่ะ อายจัง อายจัง

และสุดท้าย แตง Hami Gold เมล็ดพันธุ์ของคุณ prettymom51++ ฝากแจกผ่านคุณ filmblack
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 09:59:33 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

likhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:39:03 AM »

คุณอุทัยเพาะได้งามมากๆ ส่วนตัวเพาะไว้ห้าเมล็ดรอดมาหนึ่งต้น เจอทั้งหอยทากและเต่าทองเสียดายมากกกกก...มีเถานึงเอาถุงพลาสติกขนาดกว้างสักฟุตครึ่งยาวสามฟุต เจาะรูระบายอากศโดยรอบและด้านบน ปักไม้ไว้ข้างเถาแตงแล้วเอาถุงพลาสติกครอบไว้ งามๆ เถายาวสักฟุตกว่ารดน้ำแรงรากกระเทือนและเถาปริแตก และเหี่ยวตายไปหลายวันก่อน  โกรธ ขอเอาใจช่วยให้เถาที่ปลูกรอดๆๆ เท่าที่ทราบไม่ชอบน้ำเยอะเถาจะปริแตก เศร้า และชอบดินปนทรายมากกว่าจะช่วยระบายน้ำได้ดี ...ขอขอบคุณมากๆที่นำประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนกัน ยิ้มยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 09:41:12 AM โดย likhit » บันทึกการเข้า
uthai61221
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:08:50 AM »

ขอยืมไอเดียคุณสุภาพรเรื่องการอัพเดทแบบให้ดูต่อเนื่อง ผมจะขอตั้งเป็นหัวข้อๆให้เห็นการเติบโตดีกว่า

แตงหูฉลาม

มาอัพเดทแตงหูฉลามกันครับ จากที่เพาะลงดินเลยนั้น
ภาพที่เพาะลงดิน 20/10/56

มาวานนี้ 28/11/56 แตงฯโตเร็วอย่างน่าตกใจ  ตกใจ (ดีใจ) เริ่มเลื้อยแล้วครับ

อีกต้นนึง

ถ้ามีลูกแรกจะเก็บเมล็ดแจก รอหน่อยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

15/12/56 ต้นที่ไปปลูกที่บ้านนครปฐม เลื้อยเหมือนกัน เลยให้ไต่ต้นปีบซะเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ออกช่อดอกมาแล้ว แต่เป็นดอกตัวผู้นะ

22/12/56
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 10:07:50 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:19:23 AM »

ฟักทองสปาเก็ตตี้

จากที่เพาะในกระถาง

เอาลงดินใกล้ๆแตงหูฉลาม เทียบการเติบโตแล้วสู้ไม่ได้ น่าจะปลูกให้ห่างกว่านี้ ถ้าใครจะปลูก ควรมีที่ให้เลื้อยกว้างกว่านี้นะครับ

สู้ต้นที่คุณสุภาพรปลูกไม่ได้จริงๆ สงสัยงานนี้ต้องขอเมล็ดจากผลผลิตของคุณสุภาพรแล้วล่ะ อายจัง อายจัง

15/12/56 ต้นที่ไปปลูกที่นครปฐม

แทงช่อดอก จะรีบไปไหนน้อ...

22/12/56
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 10:09:50 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:31:55 AM »

เถามันไข่นก และ เถามันเทศญี่ปุ่น

ได้รับจากคุณbubble เมื่อ 21/11/56 มีเถามันไข่นก 4 เถา เถามันเทศญี่ปุ่น 3 เถา นำลงดินเย็นนั้นเลยครับ

ผลวานนี้ 28/11/56 มีเถามันไข่นกแห้งไป 1 เถา โกรธ โกรธ

ได้หัวไม่ทันหนาวนี้แน่เลย ต้องรอหนาวหน้าแล้วล่ะ ร้องไห้ ร้องไห้

อัพเดท 18/12/56 เลื้อยล่ะ ยาวอีกนิดนะจะตัดลงดิน ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 09:46:49 AM โดย uthai61221 » บันทึกการเข้า

uthai61221
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:43:31 AM »

พริกDorset Naga

ได้รับจากป้าแก่เมื่อ 20/08/56
ลืมถ่ายรูปไว้ แต่วานนี้ 28/11/56 โตขนาดนี้แล้ว ออกดอกแต่ยังไม่ติดเมล็ด

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์