หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ห่านขาวอายุ12วัน เดินกระเพลกมา2วัน  (อ่าน 784 ครั้ง)
peeluck
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 07:44:27 PM »

น้องห่านขาวอยู่ดีๆ หลังฝนตกหนักอาจถูกเบียดเช้าขึ้นมาขาข้างซ้ายกระเพลก กินอาหารได้น้อยลง จนต้องคอยป้อนอาหาร ร้องตลอดเวลา สะโพกไม่เท่ากัน ไม่รู้ว่าเมื่อ2วันก่อนเดินตกท่อหรือเปล่า ใครรู้บ้างค่ะ เป็นห่วงมากๆเลยตอนนี้แยกมาป้อนอาหารก็พอกินได้ ขาข้างซ้ายบิดเข้าไขว้ไปข้างหลังสะโพกเลยบิด ทำให้เดินหรือทรงตัวไม่ดี ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

laduvoir
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:27:53 PM »

ยังไม่มีใครมาแนะนำเลยเหรอ เอาวิธีนี้ไปก่อน เอาตะไคร้ทั้งต้นทุบให้แหลกแบบต้มยำงัยงั้น แล้วเอาพันหรือพอกที่ขาแพลง มันก็อาจหายได้นะครับ ตอนเป็นเด็ก ก็รักษาขาไก่ที่เกิดอุบัติเดินขาเป๋ด้วยวิธีนี้ตามคำบอกเล่าของผู้สูงอายุที่บอกต่อกันมา
setome
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 03:13:19 PM »

ผมว่าถ่ายรูป..ลักษณะอาการที่เป็น มาให้ พี่ๆ เค้าช่วยดูด้วยน่าจะดีนะครับ

เพราะบางครั้งตัวหนังสือบรรยายได้ไม่หมด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์