หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกไม่ลับฉบับ..Supapor  (อ่าน 51561 ครั้ง)
Supapor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 07:28:57 PM »

หน้าแรก ค.สุฯ ลงมือปลูกเองเลยป่าวอ่ะ แพรเซี่ยงไฮ้สวย ฟักข้าวงามมากใบใหญ่ดีจังเลย แบ่งแก่นตะวันได้เยอะดีจัง นะ บวบลูกใหญ่มากผัดหมูใส่ไข่ คงอร่อยไม่เบาเลยหล่ะ แล้วเอ ถั่วครกนี่ เขาทำอะไรทานได้บ้างหล่ะ อโวคาโด้ เป็นยืนต้นน่าจาอีกหลายปีกว่าจาได้ทานลูกหน้อะ จะรอนะขอชิมหน่อยชอบทานอยู่เหมิอนกัน
ถ้าอย่างนั้นก็ต้องรอแล้ววล่ะ เพราะเค้าเองไม่ชอบทาน เดี๋ยวให้หมดหน้าตักเลยนะคะ เจ้าอะโวคาโด้เนี่ย ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะคะที่มาเยี่ยมชม ยิ้มเท่ห์

ปล. ปลูกเองทุกอย่างค่ะ มือใหม่หัดปลูก ครั้งแรกในชีวิตด้วย แต่คนเก่งทำร้านบวบกะค้างถั่วไม่เป็น ลังเล แม่เลยมาช่วยทำน่ะค่ะ แลบลิ้น

Supapor
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:30:09 PM »

มะเขือเปราะของ k. somchart จุมพิต
ปลูกไว้ให้พ่อกับแม่กิน แต่ตัวเองกินมะเขือแบบนี้ไม่เป็น ลังเล
กินได้เมนูเดียว มะเขือยาว, มะเขือจาน หั่นบางๆชุบไข่ทอด...น่าอายมั่กๆ
โกรธ โกรธ

อายุเดือนครึ่งพอดีเลยจ้า... ยิงฟันยิ้ม

ลงดินแล้วนะ ยิงฟันยิ้ม

แคระๆ แกร็นๆ อีกแล้ว..จะได้ผลผลิตป่าวน้อ ลังเล

ออกผลแล้วจ้า..ลุ้นอยู่นานว่าจะเป็นยังไง..สรุป..ขาว+กรอบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง         

..............จบ.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 04:26:39 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
Supapor
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:53:06 PM »

พักสายตาดูต้นไม้ ดอกไม้หายาก...ดอกผักบุ้งจีน... ยิงฟันยิ้ม
บอกอย่างไม่อาย...เคยเห็นแต่ดอกผักบุ้งไทย...เพิ่งเคยเห็นดอกผักบุ้งจีนครั้งแรกก็ที่ตัวเองปลูกเนี่ยแหละ  ตกใจ
รอเก็บเมล็ดตะเองอยู่นะ...รีบเบ่งออกมาเร็วๆเข้า..!!! ยิ้มกว้างๆ

ผักกาดมูเซอ ยิงฟันยิ้ม
ได้ชื่อมาจากการถามในกระดานต้นไม้ปริศนา เจ๋ง

ขนุนที่บ้านคุณยาย... จุมพิต
ขนุนที่คุณตาปลูกไว้ให้ลูกหลานได้กินกัน...แต่ตอนนี้คุณตาไม่อยู่กินกะพวกเราแล้ว ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 07:02:50 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 05:06:32 AM »

มะเขือเปราะของ k. somchart จุมพิต
ปลูกไว้ให้พ่อกับแม่กิน แต่ตัวเองกินมะเขือแบบนี้ไม่เป็น ลังเล
กินได้เมนูเดียว มะเขือยาว, มะเขือจาน หั่นบางๆชุบไข่ทอด...น่าอายมั่กๆ
โกรธ โกรธ

อายุเดือนครึ่งพอดีเลยจ้า... ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดมะเขือยาวผมก็มีนะครับ เป็นพันธุ์จาก ม.เกษตร กำแพงแสน ถ้าคุณ Supapor ต้องการก็บอกมาได้นะครับ ผมจะส่งไปให้ จุมพิต

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
somchart
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 05:23:33 AM »

พักสายตาดูต้นไม้ ดอกไม้หายาก...ดอกผักบุ้งจีน... ยิงฟันยิ้ม
บอกอย่างไม่อาย...เคยเห็นแต่ดอกผักบุ้งไทย...เพิ่งเคยเห็นดอกผักบุ้งจีนครั้งแรกก็ที่ตัวเองปลูกเนี่ยแหละ  ตกใจ
รอเก็บเมล็ดตะเองอยู่นะ...รีบเบ่งออกมาเร็วๆเข้า..!!! ยิ้มกว้างๆ

ได้ชื่อมาจากการถามในกระดานต้นไม้ปริศนา เจ๋ง

ขนุนที่คุณตาปลูกไว้ให้ลูกหลานได้กินกัน...แต่ตอนนี้คุณตาไม่อยู่กินกะพวกเราแล้ว ร้องไห้

เอ่อ......คุณSupapor ครับ ผมรู้น้อยครับ แต่อยากจะถามให้แน่ใจว่า ดอกผักบุ้งที่เห็นในภาพนั่น เป็นดอกผักบุ้งจีนเหรอครับ Dubai แล้วเหมือนจะไม่ใช่ครับ โกรธ โกรธ โกรธ แต่ถ้าใช่ก็ขอแบ่งปันเมล็ดบ้างนะครับ(ถ้ามี) ยิงฟันยิ้ม
ปล. เรื่องคุณตา ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ชีวิตก็เป็นเช่นนี้เอง ตอนนี้ก็คอยดูแลและรักษาสิ่งที่ท่านได้มอบไว้ให้ ให้อยู่กับเราไปนานๆนะครับ
ขอบคุณครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
Supapor
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:46:03 AM »

โกรธ โกรธ

เมล็ดมะเขือยาวผมก็มีนะครับ เป็นพันธุ์จาก ม.เกษตร กำแพงแสน ถ้าคุณ Supapor ต้องการก็บอกมาได้นะครับ ผมจะส่งไปให้ จุมพิต
แล้วเมล็ดมะเขือยาวที่พี่สมชาติให้มาครั้งก่อนเป็นพันธุ์อะไรเหรอคะ ตอนนี้สุภาพรเพิ่งเพาะได้ไม่กี่วันเอง ยังไม่งอกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
อย่าบอกนะว่าเป็นพันธุ์เดียวกัน...แบบว่าแจกเยอะจนจำไม่ได้ ลังเล  ตกใจ
somchart
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:53:14 AM »

ถ้าเป็นมะเขือยาวก็พันธุ์เดียวกันครับ ผมมีต้นเดียวเก็บกินมาหลายรุ่นแล้วครับดกมาก ขอบคุณครับ จุมพิต

Supapor
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:10:56 AM »

เอ่อ......คุณSupapor ครับ ผมรู้น้อยครับ แต่อยากจะถามให้แน่ใจว่า ดอกผักบุ้งที่เห็นในภาพนั่น เป็นดอกผักบุ้งจีนเหรอครับ Dubai แล้วเหมือนจะไม่ใช่ครับ โกรธ โกรธ โกรธ แต่ถ้าใช่ก็ขอแบ่งปันเมล็ดบ้างนะครับ(ถ้ามี) ยิงฟันยิ้ม
ปล. เรื่องคุณตา ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ชีวิตก็เป็นเช่นนี้เอง ตอนนี้ก็คอยดูแลและรักษาสิ่งที่ท่านได้มอบไว้ให้ ให้อยู่กับเราไปนานๆนะครับ
ขอบคุณครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ผักบุ้งจีนที่เห็นนี้เป็นเมล็ดพันธุ์ที่ทางราชการมาแจกให้ชาวบ้านน่ะค่ะ ตอนนั้นได้เมล็ดผักบุ้งจีน, เมล็ดแฟง, ต้นกล้าพริก และต้นกล้ามะเขือมา น่าจะได้มาหลังวิกฤติน้ำท่วมปี 53 หรือ 54 ก็จำไม่ได้ค่ะ ลังเล เป็นซองสีเขียวๆขนาดเล็ก เขียนหน้าซองว่าเป็นผักบุ้งจีน แต่เมล็ดหมดอายุไปเกือบปีแล้ว สุภาพรเสียดายก็เลยลองเอาเมล็ดมาโรย รดน้ำ อัตราการงอกไม่ดีค่ะ ขึ้นมาแค่ 13 ต้น ยังจำได้เลย ส่วนเมล็ดแฟงที่หมดอายุไม่งอกเลยซักกะต้น โกรธ เวลาเก็บผักบุ้งไปทำกับข้าวจะใช้วิธีเด็ดกิ่ง ไม่ได้ถอนต้น เพื่อให้เค้าแตกกิ่งออกมาใหม่จนเป็นอย่างที่เห็นค่ะ อ้อ ผักบุ้งจีนแบบนี้เค้าเลื้อยค่ะ ใบใหญ่ กว่าผักบุ้งจีนปกติ...ไม่เชื่อลองดูฝั่งขวาของรูปซิคะ เป็นผักบุ้งจีนเรียวไผ่ที่ขายกันทั่วไป ซื้อเมล็ดมาปลูกเอง แต่ถ้าถามว่าแบบไปนอร่อยกว่า...จะตอบว่าแบบที่ได้รับแจกมาค่ะ กรอบดี ไม่เหนียว แถมยังแตกกิ่งก้านสาขาเลื้อยไปทั่ว เก็บไปทำกับข้าวได้หลายมื้อเลย จากแค่ 13 ต้นที่งอกน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดท้าย...สรุปว่า...เป็นผักบุ้งจีนจริงๆค่ะ แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรเพราะเค้าไม่ได้ระบุไว้ที่หน้าซองค่ะ ถ้าพี่สมชาติอยากได้เมล็ดจะพยายามเก็บให้นะคะ เพราะตอนนี้เค้าโทรมแระ ไม่รู้ว่าจะยังอยู่พอให้เก็บเมล็ดหรือเปล่าน่ะค่ะ ตกใจ ตกใจ

ผ่านมา 2 วันนึกแว๊บในใจว่าหน้าซองเขียนว่าผักบุ้งหรือผักบุ้งจีนกันแน่ ซองก็ทิ้งไปนานแระ เอาเป็นว่ามันคือผักบุ้งจะไทยหรือจีนก็ไม่แน่ใจค่ะ...อุตส่าห์ตอบไป น่าอายมั่กๆ แลบลิ้น แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:07:21 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
Supapor
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 03:31:08 PM »

หม่อนกินผลของ k. filmblack จุมพิต และ k. meowzilla จุมพิต
ซ้าย: หม่อนของ k.filmblack ได้รับมาก่อน  ขวา: หม่อนของ k. meowzilla ได้รับมาทีหลัง ยิงฟันยิ้ม

แตกใบอ่อนมาเยอะแล้วล่ะ ยิงฟันยิ้ม
ซ้าย: หม่อนของ k. filmblack  ขวา: หม่อนของ k. meowzilla ยิ้ม

มีลูกเล็กๆแล้วนะ ทั้ง 2 ชนิดเลย จุมพิต

ลงดินแล้ว รอเวลาหม่ำลูก จุมพิต

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน อายจัง อายจัง อายจัง              

..............จบ.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 07:06:02 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
Supapor
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 05:29:02 PM »

ฟักทองสปาเก็ตตี้ของ k. prettymom51 จุมพิต ขอขอบคุณ k. filmblack ที่เป็นธุระจัดส่งให้ด้วยค่ะ จุมพิต
เพาะบนทิชชู่ 3 เมล็ด งอกทั้งหมดเลย ยิ้ม

ขอยืมไอเดีย k. somchart เป็นตัวช่วยป้องกันน้องเต่าทองบุก...ป้องกันได้ 100% จุมพิต

ไม่รู้ว่าเค้าเป็นอะไร ลำต้นแตกเปรี๊ยะ เอ้ย!! ลำต้นเค้าแตกแยกออกจากกันเหมือนใครเอาคัตเตอร์มากรีดลำต้นจากบนลงล่างเลย
ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ
ลังเล ร้องไห้

สรุปว่า..แคระ แกร็น ติดดอกแต่ไม่ติดผล สุดท้าย..ซี้แหงแก๋..!! ร้องไห้

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง                  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 07:07:05 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 05:54:41 PM »

น่าจะได้รับน้ำมากเกินไปครับ  ลังเล หรือไม่ก็ดินเป็นกรด ทำให้ปริมาณแคลเซี่ยมที่จำเป็นต่อโครงสร้างพืชไม่สามารถนำไปใช้ได้ครับ ลังเล

สำหรับต้นไม้ เค้าเรียก แคลเซียมเคลื่อนย้าย แต่ถ้าเป็นคน เค้าเรียกว่า แตกเนื้อสาว ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 04:10:58 AM โดย somchart » บันทึกการเข้า

mesa
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 09:35:22 PM »

ฝีมือการเพาะ การปลูก เข้าขั้นเทพเลยนะคะ ภาพก็คมชัดดี
แพรเซี่ยงไฮ้สวยมาก ๆ รวม ๆ แล้วก็ "เยี่ยม" ค่ะ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Supapor
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 02:50:25 PM »

แก้วมังกรของ k. nuamnim.m จุมพิต
ได้มาจากการแลกกิ่งกันจ้า ยิงฟันยิ้ม

แตกกิ่งมาเยอะแล้ว จะฝังดินละนะ ยิงฟันยิ้ม

หาเสาให้เกาะ รู้สึกว่าเขาจะชอบมั่กๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง                  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 10:56:06 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 05:08:00 AM »

แก้วมังกรของ k. nuamnim.m จุมพิต
ได้มาจากการแลกกิ่งกันจ้า ยิงฟันยิ้ม

แตกกิ่งมาเยอะแล้ว จะฝังดินละนะ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเนื้อสีแดง ขอแบ่งซักต้นได้ป่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:37:19 PM »

ฟักทองสปาเก็ตตี้ต้นแตกจากให้น้ำมากครับ ที่ผมปลูกก็เป็น
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
Supapor
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 03:23:08 PM »

ฟักทองสปาเก็ตตี้ต้นแตกจากให้น้ำมากครับ ที่ผมปลูกก็เป็น
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วเค้าจะม่องเท่งมั้ยคะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์