หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกไม่ลับฉบับ..Supapor  (อ่าน 49736 ครั้ง)
Supapor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 01:35:51 PM »

บ้านเค้าปลูกแค่ต้นเดียวเอง ตอนนี้ได้ฝนงอกมาอีกแระ รกมากต้องถอนทิ้ง
ไม่มีใครกิน มีเมนูไหนมาแนะนำบ้างป่าวอ่ะ ต้มกินจนไม่อยากเห็นมันแล้วเนี่ย

โห! พูดซะหมดราคาเลย แลบลิ้น แลบลิ้น

5555 ตอนนี้คิดได้เมนูเดียว..ถั่วต้วมมม!! แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 01:39:16 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า

Ree.Jareewon
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 08:16:40 PM »

สีขาวกับสีแดงเค้าไม่ค่อยบานให้เห็นเลยค่ะ บางทีอาจจะบานวันที่เราไม่ได้ไปดู
ส่วนสีอื่นเหมือนเขาบานบ่อยๆ วันที่รับมาไม่มีใบไม่มีดอกให้เห็น มีบางกิ่งที่เหมือนจะเน่าอาจจะชำไม่ขึ้นคงเป็นสีแดงกับขาว
บางกิ่งเราหักกิ่งก้านเขาเพื่อปักชำได้หลายๆกิ่ง คงเป็นสีที่เห็นบานบ่อยๆ
อีกอย่างแดงกับขาวอาจจะไม่ค่อยมีกิ่งแขนงตอนรับมาทำให้ไม่ได้หักกิ่งเค้าเลย เลยได้ต้นน้อย จึงไม่ค่อยบานให้เห็น
แต่ตอนนี้แยกออกมาชำในกระถางแล้วค่ะ พอเห็นเค้าบานก็รีบหักกิ่งแยกออกมาชำเลย

ปล.พอกิ่งแตกแขนงเริ่มยาว ต้องขยัน ขยัน ขยัน หักไปปักขยายต่อไปเรื่อยๆ ก็จะได้เป็นแบบนี้แหละค่ะ ประมาณ 2-3 เดือนเอง
เวลาปักก็ปักห่างๆ ไม่คิดเหมือนกันว่าเค้าจะขยายเร็วขนาดนี้
คนผ่านไปผ่านมาก็บอกว่าสวย ขอแบ่งไปปลูกก็หลายคนแล้ว ยิ่งหักกิ่งเค้ายิ่งแตกแขนงเยอะขึ้นไปอีก
เวลาจะดูดอกเค้า ต้องกางร่มไปด้วยเพราะเค้าจะบานแค่ 9 โมงถึงเที่ยงเอง หลังจากนั้นก็จะเริ่มหุบแล้ว ทำไมระยะเวลาบานสั้นจังก็ไม่รู้ ร้องไห้
ขอบคุณมากนะคะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ใช่จ้า...เค้าก็เลยเรียกว่าคุณนายตื่นสาย..อิอิอิ แต่ถ้าเป็นดอกซ้อนจะเป็นสาวเชียงใหม่ หรือเรียกว่าแพรเซี่ยงไฮ้คะ.. อายจัง ขอ ปรบมือให้กับความอดทนในการปลูก ระวังหลังด้วยนะคะ ปลูกนาน ๆ ปวดหลังแย่เลย ไม่ทราบสนใจ เทียนซ้อนสีแดงไหม

ดอกโตมากคะ

ปลูกเป็นแถวสวยนะคะ

พอดีเก็บเมล็ดไว้ไม่มาก..คะถ้าสนใจบอกนะคะ ได้รับแบ่งปันมาเหมือนกันคะ..อยากแบ่งปันต่อ..ตอนได้มาประมาณ 20 เมล็ดได้คะ..
แต่ตอนนี้ฝนตก เมล็ดไม่ค่อยได้เก็บ เปลือกแตกเมล็ดกระจัดกระจายหมด

Supapor
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 03:59:35 PM »

สวยจังค่ะ ขอรับด้วยได้มั้ยคะ...อายนะเนี่ย ขออีกแล้ว แลบลิ้น
ที่บ้านมีแต่ดอกบานชื่นบ้านๆค่ะ ดอกไม่ซ้อน ไม่รู้สนใจหรือเปล่า.. ยิงฟันยิ้ม

jayah
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:49:25 PM »

บ้านเค้าปลูกแค่ต้นเดียวเอง ตอนนี้ได้ฝนงอกมาอีกแระ รกมากต้องถอนทิ้ง
ไม่มีใครกิน มีเมนูไหนมาแนะนำบ้างป่าวอ่ะ ต้มกินจนไม่อยากเห็นมันแล้วเนี่ย

โห! พูดซะหมดราคาเลย แลบลิ้น แลบลิ้น

5555 ตอนนี้คิดได้เมนูเดียว..ถั่วต้วมมม!! แลบลิ้น
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็กินจนบื่อแล้วนี่ คิดเมนูอื่นไม่ออก
แรกๆก็เห่อดีอ่ะนะ เดินเวียนเก็บมาต้มทุกวัน หลายๆรุ่นเข้า 555+ เอือน
Ree.Jareewon
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:31:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ ได้เลยจ้า..เอาแบบไหนดีคะ..ถ้าสนใจส่งซอง ติดแสตมป์ 3 บาทมาก็แล้วกันนะคะ.. จุมพิต
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 08:39:18 AM »

มะเดื่อฝรั่ง พันธุ์ญี่ปุ่นของ k. uthai61221  จุมพิต
ตอนได้มากิ่งเหี่ยวแห้ง ลองขูดเปลือกดูด้านเนื้อในก็ไม่มีสีแล้ว ลองชำดู กลัวคนให้เค้าจะเสียใจด้วย ร้องไห้
ลองมาดูกันว่า ความเอาใจใส่ของเรา จะทำให้เกิดปาฏิหาริย์หรือเปล่า... ลังเล

ขอเวลารักษาตัวในห้อง ICU ก่อน..ไม่รู้ว่าจะม่องเท่งรึป่าว ลังเล

ถอดเครื่องช่วยหายใจแล้วนะ..ใส่มา 15 วัน ตะ-หมูก บานหมดเลย ลังเล

มาถึงวันนี้ก็ 20 วันพอดีเป๊ะ!! รอดแล้วจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดอยู่ 2 วันจะว่า update ดีหรือเปล่า  ลังเล
วันเสาร์เค้ายังเริงร่าอยู่เลย เย็นวันอาทิตย์ทำไมเค้าเป็นแบบนี้ล่ะ..ม่องเท่งซะแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้
...ไม่รู้เค้าเป็นอะไร รากก็ยาวขึ้นและเยอะขึ้นแล้ว...ขอโทษนะคะ ดูแลได้ไม่ดี ขยิบตา

น่าจะเป็นที่กระถางชื้นไปหรือเปล่าครับ คือเค้าชอบชื้นก็จริงแต่ถ้าดินระบายน้ำไม่ดีรากก็เน่าได้ครับ ลองชันสูตรดูครับ จุมพิต

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
Supapor
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:03:55 PM »

ยิ้มเท่ห์ ได้เลยจ้า..เอาแบบไหนดีคะ..ถ้าสนใจส่งซอง ติดแสตมป์ 3 บาทมาก็แล้วกันนะคะ.. จุมพิต
เดี๋ยวส่งซองไปขอรับเมล็ดเลยนะคะ...แหม!!!ดอกแดงได้ใจเจ้จริงๆเลยย..ยยย แลบลิ้น แลบลิ้น
ขอบคุณมากๆค่ะ
Supapor
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:19:57 PM »

มะเดื่อฝรั่ง พันธุ์ญี่ปุ่นของ k. uthai61221  จุมพิต
ตอนได้มากิ่งเหี่ยวแห้ง ลองขูดเปลือกดูด้านเนื้อในก็ไม่มีสีแล้ว ลองชำดู กลัวคนให้เค้าจะเสียใจด้วย ร้องไห้
ลองมาดูกันว่า ความเอาใจใส่ของเรา จะทำให้เกิดปาฏิหาริย์หรือเปล่า... ลังเล

ขอเวลารักษาตัวในห้อง ICU ก่อน..ไม่รู้ว่าจะม่องเท่งรึป่าว ลังเล

ถอดเครื่องช่วยหายใจแล้วนะ..ใส่มา 15 วัน ตะ-หมูก บานหมดเลย ลังเล

มาถึงวันนี้ก็ 20 วันพอดีเป๊ะ!! รอดแล้วจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดอยู่ 2 วันจะว่า update ดีหรือเปล่า  ลังเล
วันเสาร์เค้ายังเริงร่าอยู่เลย เย็นวันอาทิตย์ทำไมเค้าเป็นแบบนี้ล่ะ..ม่องเท่งซะแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้
...ไม่รู้เค้าเป็นอะไร รากก็ยาวขึ้นและเยอะขึ้นแล้ว...ขอโทษนะคะ ดูแลได้ไม่ดี ขยิบตา

น่าจะเป็นที่กระถางชื้นไปหรือเปล่าครับ คือเค้าชอบชื้นก็จริงแต่ถ้าดินระบายน้ำไม่ดีรากก็เน่าได้ครับ ลองชันสูตรดูครับ จุมพิต
ลองตรวจสอบดูแล้วค่ะ รากเขาก็แตกออกมาเยอะนะคะ แต่ไม่ยาว สงสัยจะรดน้ำเยอะไป เสียใจ+เสียดายมากๆเลยค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
wee314
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:20:51 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอชื่นชมการบ้านเล่นน้อยๆๆไม่นานคงจะเล่มหญ๋ายยตามผลของการบ้านคัฟ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Supapor
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:23:10 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอชื่นชมการบ้านเล่นน้อยๆๆไม่นานคงจะเล่มหญ๋ายยตามผลของการบ้านคัฟ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะคะที่แวะมาเยี่ยมชมและให้กำลังใจกัน จุมพิต
pucca6108
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 07:41:22 PM »

น้องบวบ ออกดอกแล้ว   เย้ อย่าทำให้เสียชื่อนะน้องบวบ ออกลูกให้ทานจนเบื่อไปเลยน้องพี่555 แลบลิ้น
Supapor
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 05:38:07 PM »

น้องบวบ ออกดอกแล้ว   เย้ อย่าทำให้เสียชื่อนะน้องบวบ ออกลูกให้ทานจนเบื่อไปเลยน้องพี่555 แลบลิ้น
ใช่ค่ะ ถ้าออกลูกเมื่อไร จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ..ตอนนี้เปรี้ยวปาก อยากกินน้องบ๊วบบบ  แลบลิ้น แลบลิ้น
Supapor
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:42:06 PM »

แตงกวามินิของ k. somchart จุมพิต กับแตงกวาลูกใหญ่ธรรมดาที่ซื้อเมล็ดมาปลูก

จำหลุมไม่ได้แล้วว่าหลุมไหนบิ๊กบึ้ม หลุมไหนมินิ ลังเลลังเล k. somchart ช่วยดูให้หน่อยนะคะ..HELP ME PLEASE เศร้า

ออกดอกแล้วจ้า ยิงฟันยิ้ม

เบ่งเข้าลูก อึ๊บ อึ๊บ สู้ สู้ อายจัง อายจัง อายจัง

ทำไมแตงกวามินิ..ลูกบิ๊กจังเลย ตกใจ กลายพันธุ์แล้วมั้งเนี่ย โกรธ โกรธ

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง    

..............จบ.................

เจอแล้วล่ะ แตงกวามินิ ยิงฟันยิ้ม

..............จบจริงๆจ้า.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2013, 02:26:59 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 08:10:11 PM »

แตงกวามินิของ k. somchart จุมพิต กับแตงกวาลูกใหญ่ธรรมดาที่ซื้อเมล็ดมาปลูก

จำหลุมไม่ได้แล้วว่าหลุมไหนบิ๊กบึ้ม หลุมไหนมินิ ลังเลลังเล k. Somchart ช่วยดูให้หน่อยนะคะ..HELP ME PLEASE เศร้า

เดี๋ยวจะช่วยดูให้นะครับ ตอนที่ออกลูกแล้วอ่ะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กอไหนลูกเล็ก กอนั้นแหละครับ แตงกวา มินิ 007  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:00:17 PM โดย somchart » บันทึกการเข้า

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
Supapor
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:04:00 PM »

แหม!! ถ้าพี่สมชาติให้รอจนถึงวันนั้น ไม่ต้องก็ได้มั้งคะ น่าจะดูเองได้แล้วล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:07:09 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
Supapor
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:41:47 AM »

แตงหอมหยกของ k. wee314 จุมพิต
เมล็ดจิ๋วแต่แจ๋ว..งอกก่อนเพื่อนเลย ต้นกระจิดริด

โดนน้องหอยสอยไปเกือบหมด เหลือรอดมาไม่กี่ต้นเอง ร้องไห้ ไปลงดินกันนะ..ตะเอง จุมพิต
โตแล้วนะ..ตัวเขียวปิ๊ดปี๋เลย!! แลบลิ้น

ออกดอกแล้ว..ใกล้จะได้เบ่งลูกแล้วล่ะ ขอเวลารวบรวมพลังลมปรานก่อนนะ..ปู้ดด..ดดด..เฮ้อ!! โล่ง ตกใจ

มีลูกเล็กๆแล้วนะ..ว่าแต่จะเป็นลูกให้เชยชมรึป่าว..ลุ้น ลุ้น ยิงฟันยิ้ม

ลูกแรกติดแล้ว..กำลังโตวันโตคืน ยิงฟันยิ้ม

ลูกเล็กๆก็มีหลายลูกเลย..น่าหม่ำจัง จุมพิต

โตขึ้นหน่อยนึงแล้วล่ะ ยิ้ม

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปัน อายจัง อายจัง อายจัง      

..............จบ.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 12:53:41 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์