หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกไม่ลับฉบับ..Supapor  (อ่าน 46012 ครั้ง)
somchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:49:03 AM »

ปลูกเก่งอ่ะ ขยัน อดทน เอาใจใส่ ( อันนี้สำคัญ) เคยมีคน ( ไม่ใช่แมว ) ถามว่า ปลูกอะไรก็งาม ใส่อะไรน่ะ ก็ตอบเขาไปว่า ใส่ใจไง
ใส่ใจน่ะผมว่ามันรวมกันหลายอย่างนะ ทั้งเฝ้าดูคอยสังเกต ลักษณะของพืชที่ปลูก หมั่นศึกษาค้นคว้า รดน้ำ พรวนดิน โอ๊๊ย โอ๊ย โอ่ย โอ๊ย มันเยอะจังเลย
โดยรวม ผมว่าคุณสุภาพร มีครบแล้ว แถมมีเพิ่มอีกอย่างคือการนำเสนอ ถ้าอยู่ในสายงาน อันนี้สำคัญกว่าเพื่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปากเป็นเอกไงครับ ท้ายที่สุด ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ขอบคุณครับ

ปล. เทพจะปลูกถั่วปากอ้ากับถั่วลันเตาไว้ทอดกินครับ ไม่ได้ปลูกพันธุ์ต่างประเทศ(ดูใบ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 06:54:02 AM โดย somchart » บันทึกการเข้า

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170

jayah
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:44:18 AM »

ไม่งอกน่าจะ 1 เมล็ดจ๊ะ อีกเมล็ดนึงงอกออกมานิดนึงแล้ว ทำไมยอดมันดำๆแล้วไม่โตเลย ร้องไห้
เมื่อ 2 วันที่แล้วก็เลยเอาเมล็ดที่เหลืออยู่ไปแช่น้ำแล้วก็เพาะแทนไปแล้ว วันนี้ยังไม่เห็นงอกนะ แต่คงไม่เกินวันสองวันนี้น่าจะงอก ยิ้ม
ค่ะ เอาเท่าที่รอดแล้วกันค่ะ ส่วนที่เพิ่งเพาะก็เอาแจกข้างบ้านด้วยก็ได้ค่ะ
เพราะเท่าที่เห็นนี่ก็.....กินได้ทั้งหมู่บ้านแล้วจ้า
uthai61221
*

บ้านสวนไผ่เป้ง

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:04:06 AM »

เห็นแล้วก็ดีใจครับที่กิ่งมะเดื่อรอด  อายจัง อายจัง
ฝีมือปฐมพยาบาลอันเยี่ยมยอด จุมพิต เมพขิงๆ (เทพจิงๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ต้นไม้ที่พึ่งเริ่มปลูก ย่อมโตเร็วกว่าต้นไม้ที่ยังไม่ได้ปลูก...
pucca6108
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:05:53 AM »

ปลูกเก่งมากเลยค่ะ น้องบวบโตวันโตคืน เดี๋ยวก็คงได้เห็นลูกแล้วละค่ะ รออีกนิด  ยิ้ม
Supapor
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:29:25 PM »

ปลูกเก่งอ่ะ ขยัน อดทน เอาใจใส่ ( อันนี้สำคัญ) เคยมีคน ( ไม่ใช่แมว ) ถามว่า ปลูกอะไรก็งาม ใส่อะไรน่ะ ก็ตอบเขาไปว่า ใส่ใจไง
ใส่ใจน่ะผมว่ามันรวมกันหลายอย่างนะ ทั้งเฝ้าดูคอยสังเกต ลักษณะของพืชที่ปลูก หมั่นศึกษาค้นคว้า รดน้ำ พรวนดิน โอ๊๊ย โอ๊ย โอ่ย โอ๊ย มันเยอะจังเลย
โดยรวม ผมว่าคุณสุภาพร มีครบแล้ว แถมมีเพิ่มอีกอย่างคือการนำเสนอ ถ้าอยู่ในสายงาน อันนี้สำคัญกว่าเพื่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปากเป็นเอกไงครับ ท้ายที่สุด ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ขอบคุณครับ

ปล. เทพจะปลูกถั่วปากอ้ากับถั่วลันเตาไว้ทอดกินครับ ไม่ได้ปลูกพันธุ์ต่างประเทศ(ดูใบ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณนะคะ ที่แวะมาให้กำลังใจและให้คำแนะนำดีๆอีกด้วย
ขอบคุณมากๆค่ะ
Supapor
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:33:53 PM »

ไม่งอกน่าจะ 1 เมล็ดจ๊ะ อีกเมล็ดนึงงอกออกมานิดนึงแล้ว ทำไมยอดมันดำๆแล้วไม่โตเลย ร้องไห้
เมื่อ 2 วันที่แล้วก็เลยเอาเมล็ดที่เหลืออยู่ไปแช่น้ำแล้วก็เพาะแทนไปแล้ว วันนี้ยังไม่เห็นงอกนะ แต่คงไม่เกินวันสองวันนี้น่าจะงอก ยิ้ม
ค่ะ เอาเท่าที่รอดแล้วกันค่ะ ส่วนที่เพิ่งเพาะก็เอาแจกข้างบ้านด้วยก็ได้ค่ะ
เพราะเท่าที่เห็นนี่ก็.....กินได้ทั้งหมู่บ้านแล้วจ้า
ไม่เคยปลูกและไม่เคยกินเลยนะถั่วครกเนี่ย แสดงว่าเค้าคงให้ผลผลิตดีมากๆ จะหม่ำซะให้หมดเลย ยิ้มกว้างๆ
somchart
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:35:30 PM »

ไม่เคยปลูกและไม่เคยกินเลยนะถั่วครกเนี่ย แสดงว่าเค้าคงให้ผลผลิตดีมากๆ จะหม่ำซะให้หมดเลย ยิ้มกว้างๆ
แบ่งมั่งนะ ยิ้ม ยิ้ม

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
Supapor
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:39:11 PM »

เห็นแล้วก็ดีใจครับที่กิ่งมะเดื่อรอด  อายจัง อายจัง
ฝีมือปฐมพยาบาลอันเยี่ยมยอด จุมพิต เมพขิงๆ (เทพจิงๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
ขอบคุณมากนะคะ ทีแรกนึกว่าเค้าจะไม่รอดซะแล้ว
และขอบคุณอีกครั้งนะคะที่เคยแจ้งไปตั้งแต่ได้รับกิ่งว่าเค้าอาจจะไม่รอด
แล้ว k.uthai บอกว่าจะส่งกิ่งใหม่มาให้ ซึ้งน้ำใจมากๆค่ะ
เพราะกิ่งที่ส่งมาให้ครั้งนี้ก็ส่งให้ฟรี แถมลงทะเบียนอีกต่างหาก
ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ จากใจจริงๆค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Supapor
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:43:49 PM »

ปลูกเก่งมากเลยค่ะ น้องบวบโตวันโตคืน เดี๋ยวก็คงได้เห็นลูกแล้วละค่ะ รออีกนิด  ยิ้ม
ตอนนี้เขางามและสมบูรณ์มากๆ แต่ยังไม่ออกดอกให้เห็นเลยค่ะ
หวังว่าคงไม่นานเกินรอ คงได้หม่ำแน่ๆ
ขอบคุณมากนะคะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Supapor
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:45:16 PM »

ได้จิคะ สองสามเม็ดน่าจะพออิ่ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Ree.Jareewon
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:04:30 PM »

จากที่ไม่เคยปลูกอะไรจริงจังมาก่อนเลย นอกจากเคยเรียนวิชาเกษตรสมัยเป็นเด็กน้อยที่คุณครูบังคับ ร้องไห้ ให้ปลูกพืชผักสวนครัว เช่นผักบุ้ง คะน้า ข้าวโพด บรอกโคลี ทำปุ๋ยหมัก ฯลฯ
วันนี้ลองมาปลูกจริงจังดูหน่อย ไม่มีใครบังคับนะ แรงบันดาลใจเกิดจากเห็นกระดานส่งการบ้านของเพื่อนๆในเว็ปนี้แล้วรู้สึกอยากปลูกขึ้นมาเองอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน..
มาดูการบ้านกันหน่อยว่า บนพื้นที่ 1 งาน 99 ตารางวา ที่ติดกับบ้าน จะปลูกอะไรได้บ้าง.. ยิ้มเท่ห์

คุณนายตื่นสายของ k. Ree.Jareewon ได้ของคุณลุงในหมู่บ้านมาเพิ่มด้วย  จุมพิต
ตอนได้รับมาไม่เหลือใบเลย มีแต่ต้นแถมเหลืองอีกต่างหาก ไม่คิดว่าจะรอดแล้วนะ..

อายจัง ขอแสดงความยินดีด้วยจ้า.. อายจัง ประทับใจจริง ๆ  เจ๋ง อลังการคะ..คุณครูให้ 10 คะแนนเต็มจ้า  จุมพิต
ปล..ดู ๆๆ น่าจะขาดสีขาวอะป่าว..สนใจบอกนะคะ  ยิ้มเท่ห์
Supapor
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:33:27 PM »

สีขาวกับสีแดงเค้าไม่ค่อยบานให้เห็นเลยค่ะ บางทีอาจจะบานวันที่เราไม่ได้ไปดู
ส่วนสีอื่นเหมือนเขาบานบ่อยๆ วันที่รับมาไม่มีใบไม่มีดอกให้เห็น มีบางกิ่งที่เหมือนจะเน่าอาจจะชำไม่ขึ้นคงเป็นสีแดงกับขาว
บางกิ่งเราหักกิ่งก้านเขาเพื่อปักชำได้หลายๆกิ่ง คงเป็นสีที่เห็นบานบ่อยๆ
อีกอย่างแดงกับขาวอาจจะไม่ค่อยมีกิ่งแขนงตอนรับมาทำให้ไม่ได้หักกิ่งเค้าเลย เลยได้ต้นน้อย จึงไม่ค่อยบานให้เห็น
แต่ตอนนี้แยกออกมาชำในกระถางแล้วค่ะ พอเห็นเค้าบานก็รีบหักกิ่งแยกออกมาชำเลย

ปล.พอกิ่งแตกแขนงเริ่มยาว ต้องขยัน ขยัน ขยัน หักไปปักขยายต่อไปเรื่อยๆ ก็จะได้เป็นแบบนี้แหละค่ะ ประมาณ 2-3 เดือนเอง
เวลาปักก็ปักห่างๆ ไม่คิดเหมือนกันว่าเค้าจะขยายเร็วขนาดนี้
คนผ่านไปผ่านมาก็บอกว่าสวย ขอแบ่งไปปลูกก็หลายคนแล้ว ยิ่งหักกิ่งเค้ายิ่งแตกแขนงเยอะขึ้นไปอีก
เวลาจะดูดอกเค้า ต้องกางร่มไปด้วยเพราะเค้าจะบานแค่ 9 โมงถึงเที่ยงเอง หลังจากนั้นก็จะเริ่มหุบแล้ว ทำไมระยะเวลาบานสั้นจังก็ไม่รู้ ร้องไห้
ขอบคุณมากนะคะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Supapor
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:19:13 PM »

ส่งการบ้านตัวเองค่ะ มะระหวาน หรือ ฟักแม้ว ยิงฟันยิ้ม
มีมะระหวานอยู่ 3 ลูกที่ปริแตก ลองเพาะดูหน่อยละกันนะ

สงสัยอันกลางโดนเจาะหัวไปแล้วมั้งเนี่ย ร้องไห้

ไม่รู้เหมือนกันนะเนี่ยว่าเพาะได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รอดมา 2 ต้น อีกอันมีแต่รากเยอะแยะ แต่ไม่ยอมมีใบเลย.. โกรธ

9 วันเอง โตไวจัง...เดี๋ยวไปลงหลุมกันนะ!! แลบลิ้น แลบลิ้น

เอาลงดินแล้วนะ ยิงฟันยิ้ม
ตายไป 1 เหลือแค่ 1 ต้น โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 12:47:42 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 10:10:51 AM »

ส่งการบ้านตัวเองค่ะ มะระหวาน หรือ ฟักแม้ว ยิงฟันยิ้ม
มีมะระหวานอยู่ 3 ลูกที่ปริแตก ลองเพาะดูหน่อยละกันนะ

เมลล่อนธิเบตนั่น ปลูกเองเหรอครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

jayah
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 10:35:43 AM »

ได้จิคะ สองสามเม็ดน่าจะพออิ่ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บ้านเค้าปลูกแค่ต้นเดียวเอง ตอนนี้ได้ฝนงอกมาอีกแระ รกมากต้องถอนทิ้ง
ไม่มีใครกิน มีเมนูไหนมาแนะนำบ้างป่าวอ่ะ ต้มกินจนไม่อยากเห็นมันแล้วเนี่ย
somchart
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 12:41:29 PM »

บ้านเค้าปลูกแค่ต้นเดียวเอง ตอนนี้ได้ฝนงอกมาอีกแระ รกมากต้องถอนทิ้ง
ไม่มีใครกิน มีเมนูไหนมาแนะนำบ้างป่าวอ่ะ ต้มกินจนไม่อยากเห็นมันแล้วเนี่ย
[/quote]

โห! พูดซะหมดราคาเลย แลบลิ้น แลบลิ้น

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์