หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเลือกซื้อเครื่องยนต์ดีเซลคูโบต้ามือสอง et-rt ไว้ใช้งานครับ  (อ่าน 482505 ครั้ง)
Wikrit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 06:06:59 AM »

ความยาวของสายพาน ที่ใช้ดูดน้ำกับท่อพยานาค หรืออื่นๆมีผลต่อการประหยัดน้ำมัน หรือยืดอายุอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆอย่างไรบ้างคับ มาแชร์กัน

Liked By: suwinai, a-lekk1

suwinai
*

« ตอบ #321 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 07:33:11 PM »

คำที่ช่างเล็กว่าไว้   

มีคุณค่าทางใจ  ยิ่งเก่า  ยิ่งแพง..

ผมตีความหมายเอาว่า   ยิ่งเก่ายิ่ง  ซ่อมแพง..หรือเปล่าครับช่างเล้ก 555

แปดริ้วยังหนางอีกเหรอครับน้องนาย    เมืองชล   ร้อน  จนจะแก้ผ้าโดดน้ำแล้วครับ..

ปล.พรุ่งนี้ วันดีครับ  วันปล่อยกุ้ง  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ก็ปล่อยกุ้งแล้วสินะครับ

Liked By: a-lekk1
ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #322 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 07:50:39 PM »

เรื่องสายพานยาวสั้น  ผมประสบการณ์น้อยครับ  รอเสริมแล้วกัน555

ปล่อยลูกกุ้งไปแล้วครับ เมื่อเช้า 2แสน2หมื่นครับ  อีก 1-2 วัน   จะไปเอาลูกปลามาลงครับ น้องนาย ยิ้มเท่ห์

Liked By: a-lekk1, Wikrit, suwinai

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
บ้านไร่นาพิณ
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 11:36:17 PM »

ผมอยากได้เครื่องยนต์ที่ขโมยไม่ชอบ .. อยากหามาติดปั๊มน้ำทิ้งไว้ที่ไร่สักเครื่องครับ งบประมาณ 4-5 พัน รบกวนสอบถามช่างเล็กครับว่าพอจะเอื้อมถึงรุ่นไหน

Liked By: Wikrit, a-lekk1

78 ม.13 บ้านโคกกลาง ต.สีชมพู อ.สีชมพู จ.ขอนแก่น 40220
Tel.089-5691754
suwinai
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:25:28 PM »

ผมอยากได้เครื่องยนต์ที่ขโมยไม่ชอบ .. อยากหามาติดปั๊มน้ำทิ้งไว้ที่ไร่สักเครื่องครับ งบประมาณ 4-5 พัน รบกวนสอบถามช่างเล็กครับว่าพอจะเอื้อมถึงรุ่นไหน

เอาเครื่องมาทำแบบผ้าขี่ริ้วห่อทองครับ เรื่องเครื่องหายนี่ยากเหมือนกันครับบางทีเก่ามากๆ ถ้าคนจะขโมยร้อนเงินก็หายครับ

ทำเครื่องให้ภายนอกดูเก่าๆไว้ครับ

ปี..มะโว้
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #325 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:34:10 PM »

เอากันแบบตรงๆเลยนะครับ   สมัยนี้ขโมย ขะ โจร มันเยอะมากครับ  ขนาด โกษ ที่ใส่กระดูกในเจดีย์ ป่าช้าหลังวัดมันยังเอาเลย..
...ญาติๆกันติดกล้อง วงจรปิดเป็น 10 ตัว  โจรมันก้อรู้  มันก้อยังจะขโมย ทั้งๆที่ภาพที่กล้องถ่ายไว้มันแสนจะชัดเจน .. ก้อติดคุกกันไป

***แต่ทำไมล่ะ  มันถึงต้องการ  ขโมย  ขนาดนั้น  คำตอบคงไม่พ้นเรื่อง ทาส...   ทาส  ยาเสพติด  นั้นเอง  โกรธ

(ผมไม่แน่ใจว่าผมตกข่าวหรือเปล่า  เค้าเปิดการค้าเสรี ให้ขายได้อย่างถูกต้องแล้ว..ใช่ไหม)

จะว่าถึงเครื่อง  เก่าๆไว้หน่อยแต่ติดง่ายๆ ก้อพอ ถูไถ น้ำมันเครื่องเยิ้มๆ โจรมันอาจกลัวเปื้อน  เลยไม่ยกก้อเป็นไปได้

อีกอย่าง เล่นบทโหดไว้มั่งก้อดีครับ  แค่ปราบๆ
 รูดซิบปาก

Liked By: suwinai, Wikrit, a-lekk1

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
suwinai
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:37:31 PM »

ความยาวของสายพาน ที่ใช้ดูดน้ำกับท่อพยานาค หรืออื่นๆมีผลต่อการประหยัดน้ำมัน หรือยืดอายุอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆอย่างไรบ้างคับ มาแชร์กัน

ขอแสดงความคิดเห็นครับ เรื่องสายพาน

ถ้าสั้นมากสายพานจะสะสมความร้อนร้อนเร็ว
ถ้าตั้งเครื่องไม่ตรงกับสายพาน วินจะกินสายพานมาก
สายพานสั้นขึ้นน้ำดีกว่านิดหน่อยครับ

สายพานยาวถ้าตั้งเครื่องไม่ตรงกับวินท่อ หรือเหลื่อมกันนิดหน่อย วินจะกินสายพานน้อยกว่าสายพานสั้น

สายพานยาวถ้าหย่อนมากน้ำจะไม่ค่อยขึ้นเปลืองน้ำมัน

ตามความคิดเห็นผมว่าเลือกสายพานให้พอดีไม่สั้นหรือยาวมากเกินไปครับ ส่วนมากผมใช้เบอร์ 150 กรณีพื้นที่ไม่แคบจนเกินไปครับ

ยาวสุดผมเคยใช้เบอร์ 400 สูบน้ำข้างคลองตลิ่งพัง เลยต้องใช้สายพานยาว

ความตึงหย่อนของสายพานก็ส่งผลถึงการประหยัดครับ

A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:52:58 AM »

สวัสดีครับ เครื่องราคานี้ต้องถามหาคนที่รู้จักกันไม่ผ่านนายหน้าหรือบอกต่อกันมา หรือเครื่องเก่าพอใช้ได้แต่ราคายังสูงอยู่แสดงว่ายังมีนายหน้าคอย
กินหัวคิวอยู่ครับ ทางที่ดีถ้าอยากได้เครื่องราคาถูกต้องชนกับเจ้าของเองครับต่อรองราคาดู
        ส่วนจะได้สภาพเครื่องประมาณไหนให้ศึกษาข้อมูลการเลือกซื้อเครื่องยนต์ดีเซลมือสองเพื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นในการต่อราคาครับ เครื่องเก่ามาก
แต่ยังไม่หลวม แรงยังดีอยู่ ซื้อไปใช้งานได้ซักพักใหญ่ก็ถือว่าผ่านงานครับ
        สำหรับรุ่นเครื่องทีช่างเล็กขอแนะนำก็มี
           1.คูโบต้า er-50,65 6แรง และ8แรง สันดาปเครื่องมาตรฐาน ปั้มหัวฉีดบอร์ชแบบเฟืองฟันหวี ระบบกัลวานานิ่งไม่รวน ระบบเฟืองปั้มน้ำมันเครื่อง
ไม่มีปัญหา จะติดอยู่ที่ตัวแคร็งเครื่องจะเป็นเหล็กหล่อผสมอลูมิเนียมเนื้อค่อนข้างอ่อนเกลียวน็อตที่ฝังอยู่ตามตัวอาจจะหวานมากกว่าเครื่องรุ่นอื่นครับ
           2.ยันมาร์ th-5, th-6 7.5แรง และ8แรง สันดาปเครื่องมาตรฐาน ปั้มหัวฉีดแบบเข็มแบ่ง โดยรวมแล้วประหยัดน้ำมันกว่าเครื่องยนต์ดีเซลด้วยกัน ระบบกัลวานาใช้ได้ ระบบปั้มน้ำมันเครื่องไม่มีปัญหา
           3. มิตซู,เรดอง และโนด้า เป็นเครื่องเก่าที่มีคุณภาพ อะไหล่เทียบหากันได้ เป็นปั้มหัวฉีดบอร์ชแบบเฟืองฟันหวีมาตรฐานครับ ระบบกัลวานานิ่ง
ไม่รวน ระบบปั้มน้ำมันเครื่องแน่นอนครับ
           เครื่องทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเครื่องเก่าที่ยังใช้กันอยู่แพร่หลาย อาจจะอยู่ตามหัวสวน ท้ายไร่ ปลายนา ไม่ได้ออกมาโชว์ตัวให้เห็นซักเท่าไหร่
ควรเลือกเครื่องที่มีลูกปืนข้อเหวี่ยงทั้งสองข้าง ถ้าเป็นรุ่นที่ใช้บู๊ชแทนลูกปืนข้อเหวี่ยงไม่ควรซื้อมาใช้นะครับ

Liked By: suwinai
a-lekk1
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:40:53 PM »

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับ
suwinai
*

« ตอบ #329 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:20:51 PM »

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับ

สวัสดีครับ
suwinai
*

« ตอบ #330 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 08:58:13 PM »

เครื่องตัวนี้ โนด้า 57 อายุ 40 ปี พ่อผมให้มาใช้ครับ

a-lekk1
*

« ตอบ #331 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 06:45:44 PM »

เครื่องตัวนี้ โนด้า 57 อายุ 40 ปี พ่อผมให้มาใช้ครับ

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับเพื่อนเกษตรทุกสาขาอาชีพครับ
ช่วงนี้อากาศร้อน และแล้งจัด การลงทุนด้านการเกษตรเพิ่มกว่าที่เป็น
ทุกท่านอยู่ภายใต้กฎของธรรมชาติ
      การทำการเกษตร การลดต้นทุนการผลิตไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ผมก็ไม่มี
ความรู้ที่จะแนะนำไปมากกว่า ข้าว กับ เขื่อง มีอะไรก็งัดกันมาโชว์ครับ

Liked By: suwinai
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #332 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:36:35 PM »

ช่วงนี้อากาศร้อนจริงๆครับช่างเล็ก  คิดถึง หิมะ เมื่อครั้งอยู่กับ หม่อมยายที่ แคนนาดน้าเลย 555(โม้ครับโม้)

ดูข่าวช่วงค่ำๆเมื่อวาน  ทางอีสานแล้งมากจนแหล่งน้ำไม่มีน้ำ  ไม่มีปลา  ต้องสั่งปลาจากที่อื่นไปเอามาขายกัน   พอรุ่งเช้าผมรับโทรไปหาเพื่อนสนิททันที(มันรับจ้างจับปลา)   สอบถามราคาว่า ราคาขึ้นมากไหม ถ้าราคาดีว่าจะจับอีก 1 บ่อ (คาดไว้ว่าเดือนเมษา)..

** คำตอบ   ไม่ค่อยสวย   ตอนนี้ปลาราคาตก   แถม กุ้งขาวจากเมื่อเดือนก่อราคาแพงสุดๆ  ตอนนี้กลับราคาลง  อย่างไร้เหตุผล ซะอย่างนั้น

ไม่รู้ว่า  กลไกตลาดเค้ายังไงกัน   เอาเป็นว่าเราไม่รีบ  ราคาพอได้ เราเสียบทันที 555 รูดซิบปาก

Liked By: suwinai, Wikrit

suwinai
*

« ตอบ #333 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:59:44 PM »

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับเพื่อนเกษตรทุกสาขาอาชีพครับ
ช่วงนี้อากาศร้อน และแล้งจัด การลงทุนด้านการเกษตรเพิ่มกว่าที่เป็น
ทุกท่านอยู่ภายใต้กฎของธรรมชาติ
      การทำการเกษตร การลดต้นทุนการผลิตไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ผมก็ไม่มี
ความรู้ที่จะแนะนำไปมากกว่า ข้าว กับ เขื่อง มีอะไรก็งัดกันมาโชว์ครับ

พรุ่งนี้กะว่าจะไปวิดน้ำครับ นาน้ำแห้ง น้ำในคลองกำลังแห้งละครับตอนนี้
ข้าวรอบนี้เกี่ยวประมาณ กลางเดือนเมษายน รอบนี้ เจอทั้งหนาว ทั้งราคาตก ครับ
a-lekk1
*

« ตอบ #334 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:26:56 PM »

[size=1000pt][/size]สวัสดีครับข้าวคุณสุวินัยก็อายุเท่าผมเลยครับผม
หว่าน 30 ธค 56 ข้าวเราช่วงนี้ไม่กระทบหนาวในช่วงข้าวเริ่มท้องแต่อาจ
จะเตี้ยไปนิดก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมแนะนำให้หว่านยูเรียให้ใบใหม่แตกขึ้นมา
จะได้เตรียมสร้างอาหารเมื่ข้าวเริ่มท้อง ไม่จำเป็นต้องใส่ปุ๋ยเม็ดก็ได้ประหยัด
ไว้ก่อน ผมก็หว่าน กข 31เหมือนกันครับ
          ข้าวผมประมาณ 70 วัน ก็จะเริ่มตัดใบข้าว พอมีข้าวดีด ปน ข้าววัชพืช
ถ้าตัดก็จะลงรูปมาให้ดูครับ ก็มีข้อดีหลายอย่าง

Liked By: suwinai, Wikrit
suwinai
*

« ตอบ #335 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:28:04 PM »

....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 09:33:14 PM โดย suwinai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์