หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเลือกซื้อเครื่องยนต์ดีเซลคูโบต้ามือสอง et-rt ไว้ใช้งานครับ  (อ่าน 509074 ครั้ง)
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #160 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 09:54:37 PM »

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ทำการเกษตรใดๆก็ขอให้ได้ผลผลิตดีๆ ร่ำรวยเงินทองครับ

สำหรับคลิปนี้เป็นการฉีดยาคุม โดยการใช้ปั๊มแรงดันทำงานร่วมกับเครื่องฉีดยาแบบสะพายหลัง
        เหตุผลคือ
         - จะทำให้ประหยัดน้ำยาที่ผสมไว้และสามารถผสมแบบเข้มข้นเพื่อให้น้ำยาทำงานได้เต็มที่แต่ถ้าเป็นปั๊มแรงดันจะต้องผสมยาอ่อนเพราะต้องเผื่อความแรงของปั๊มแรงดันจึงทำให้สิ้นเปลืองน้ำยาเป็นการชดเชยหรือผสมน้ำเยอะไว้ก่อนจะได้หมดช้าๆจึงทำให้ตัวยาอ่อนลง
         - ผู้ฉีดไม่จำเป็นต้องบรรทุกน้ำเต็มถังเพราะมีปั๊มแรงดันป้อนอยู่ตลอดเวลาทำให้ฉีดได้นานและต่อเนื่องสามารถพ่วงได้ถึงสามตัวและฉีดเรียงเป็นหน้ากระดานไปพร้อมๆกัน ประหยัดเวลาและไม่มีรอยต่อประจบถัง
         - สามารถฉีดยาคุมฆ่าได้ดีมากในระยะเวลา 8-12 วัน เดินสบาย

เป็นอีกหนึ่งวิธีในการประหยัดและทุ่นแรง เพื่อนๆลองนำแนวทางไปปรับเปลี่ยนกับอาชีพที่ทำอยู่ให้เหมาะสมและเป็นการลดต้นทุนการผลิตครับ

Liked By: suwinai, Wikrit, khursung

ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
เกษตรกรมือใหม่
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #161 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:02:03 AM »

Liked By: Wikrit, suwinai

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
a-lekk1
*

« ตอบ #162 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 11:30:15 AM »

ภาพสวยมากครับ ขออนุญาติคุณกบ-ปีมะโว้ส่งต่อกลับไปให้สมาชิกเพื่อนเกษตรทุกท่าน ขอบคุณจากใจจริงครับ ขอขอบคุณกล้องราคาแพงที่ทำให้ภาพสวยขนาดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 07:32:05 PM โดย a-lekk1 » บันทึกการเข้า
Wikrit
*

« ตอบ #163 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 12:28:05 PM »

ขอบคุณช่างเล็กคับที่นำเสนอข้อมูลดีๆให้แก่สมาชิกได้ศึกษา ขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไปนะคับในปีใหม่นี้ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: suwinai
a-lekk1
*

« ตอบ #164 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 07:41:46 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับคุณวิกิตร ขอให้พรนี้ย้อนกับไปหาเพื่อนๆสมาชิกเกษตรกรทุกท่านครับ

Liked By: suwinai, Wikrit
suwinai
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 09:53:06 PM »

สวัสดีปีใหม่พีเล็ก และทุกๆท่านครับ

ทุกๆท่านคิดทำสิ่งใดก็สมดังปรารถนาทุกประการครับ

Liked By: Wikrit
a-lekk1
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 07:12:51 PM »

สวัสดีปีใหม่พีเล็ก และทุกๆท่านครับ

ทุกๆท่านคิดทำสิ่งใดก็สมดังปรารถนาทุกประการครับ

ขอขอบคุณ คุณสุวินัยมากครับ สวัสดีปีใหม่ครับขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ทำการเกษตร
ใดๆให้มีผลผลิตดีมีราคาทุกหน้าไปครับ
                ส่วนผม ช่างเล็ก ผมคิดว่า จะนำคำในหลวงที่ได้มีโอกาศได้ฟังมาให้เพื่อนๆได้อ่านครับ
และทำให้ผมเห็นความสำคัญกับการให้
         กล่าวคือ    กิจการในสาขาอาชีพใดๆ ในสิ่งที่ตัวเองถนัด สามารถทำงานที่ตัวเองถนัดผลงาน
ออกมาได้ดี อยู่กับงานสิ่งนั้นได้นานโดยไม่รู้สึกเบื่อ ถึงแม้ว่างานที่เราทำอยู่นั้นจะไม่ได้กำไร จะไม่
คุ้มทุน จงอดทนทำต่อ และหาต้นทุนที่ถูก นำชิ้นงานที่ทำอยู่มาสร้างมูลค่าเพิ่มต่อยอดเพิ่มขึ้นไป จะ
ทำให้เรามีอาชีพที่มั่นคงและเลี้ยงครอบครัวได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 02:48:40 PM โดย a-lekk1 » บันทึกการเข้า
lakdee1115
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:07:31 PM »

ขอขอบคุณ คุณสุวินัยมากครับ สวัสดีปีใหม่ครับขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ทำการเกษตร
ใดๆให้มีผลผลิตดีมีราคาทุกหน้าไปครับ
                ส่วนผม ช่างเล็ก ผมคิดว่า จะนำคำในหลวงที่ได้มีโอกาศได้ฟังมาให้เพื่อนๆได้อ่านครับ
และทำให้ผมได้มาอยู่กับเพื่อนๆตรงนี้ครับ
         กล่าวคือ    กิจการในสาขาอาชีพใดๆ ในสิ่งที่ตัวเองถนัด สามารถทำงานที่ตัวเองถนัดผลงาน
ออกมาได้ดี อยู่กับงานสิ่งนั้นได้นานโดยไม่รู้สึกเบื่อ ถึงแม้ว่างานที่เราทำอยู่นั้นจะไม่ได้กำไร จะไม่
คุ้มทุน จงอดทนทำต่อ และหาต้นทุนที่ถูก นำชิ้นงานที่ทำอยู่มาสร้างมูลค่าเพิ่มต่อยอดเพิ่มขึ้นไป จะ
ทำให้เรามีอาชีพที่มั่นคงและเลี้ยงครอบครัวได้

นับถือครับช่าง สำหรับพลังที่จะสรรสร้างความดีต่อไปครับ เพิ่มเติมผมก็นำคำในหลวงที่ว่า เหล็กถ้าเป็นแค่เหล็ก ถูกทิ้งไว้ไม่นานสนิมก็ขึ้น ไม่มีมูลค่าราคา แต่ถ้าเหล็กผ่านการเผาไฟ ผ่านการทุบ การตี กลายเป็นดาบที่คมและแข็งแกร่ง จนเป็นอาวุธคู่กายของขุนศึกได้ใช้ปกป้องบ้านเมือง ทำให้ดาบนั้นมีคุณค่า ราคาและมีประโยชน์กว่าตอนเป็นเหล็กเฉย ๆ คนเราก็เช่นกัน หากผ่านปัญหาอุปสรรค ต่าง ๆ มาได้ก็เหมือนเหล็กที่ผ่านการเผา ต้องทนร้อน ต้องผ่านการตีการทุบ ต้องทนเจ็บ หากเราผ่านตรงจุดนั้นมาได้เราก็เหมือนดาบที่แข็งแกร่งพร้อมสู้กับทุกปัญหาอุปสรรคต่าง ๆ นา ๆ ครับ จุดนี้เองทุกครั้งที่ท้อ หมดแรง หรือเจอกับปัญหาที่ถาโถมเข้ามาก็จะตั้งใจสู้เพื่อจะฝ่าฟันไปให้ได้ครับ
a-lekk1
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 11:03:07 PM »

ขอบคุณครับ คุณรักดีมากครับ ขอบคุณเพื่อนเกษตรทุกท่านครับ
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:48:34 PM »

สวัสดีครับ
ปี..มะโว้
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #170 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 06:53:59 AM »

ช่วงนี้น้ำในคลองเริ่มลดลงบ้างเนื่องจากเข้า ฤดูแล้ง   ท่อ+เครื่องสูบน้ำ เป็นเครื่องมือสำศัญในการทำมาหากิน (เรียกได้ว่าพระเอกเลยล่ะ)  อีกราวๆ 2 เดือนคงได้ ขึ้นปลา สักบ่อนึงครับ.. ยิ้ม

ช่างเล็กมาเที่ยวแถวนี้บ้างหรือเปล่า  ถ้ามาส่งข่าวด้วยนะครับ  ผมตั้งใจจะไปเที่ยว แหลมแม่พิมพ์ ตั้งแต่ตอนปีใหม่แล้วแต่ยังไม่ได้ไปเลย ยิ้มเท่ห์

มาร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะครับ
เมื่อปีใหม่ผมเดินทางไป ตจว. บ้าน xyl ช้ากว่าท่านอื่นๆคือเดินทางไปในเช้าวันที่ 1 เนื่องจากบ้านที่ชลบุรีไม่มีใครอยู่เฝ้าบ้านเลย เพื่อนบ้าน ข้างก้อไปเที่ยวกันหมด   ผมเลยอยู่เป็น  ยาม ให้ก่อน..  นี่คือสาเหตุของการออกเดินทางช้ากว่าท่านอื่นๆ..

เข้าเรื่อง  เดินทางถึงที่หมายราวเที่ยง ได้รับข่าวว่ามีงานหล่อพระ วัดใกล้ๆบ้าน xly จึงถือว่าเป็นเรื่องบังเอิญและโชคดีรับปีใหม่  กินข้าวกลางวันเสร็จจึงรีบไปร่วมงานทันที 

เก็บบรรยากาศมาฝาก  และเชิญชวนเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆร่วมอนุโมทนาบุญกันด้วยครับ

ปล.เพื่อนๆพี่ๆ ท่านใดพบวัดในพื้นที่ห่างไกล ยังไม่มีพระพุทธรูป เป็นพระประธาน หรืออื่น(ผมก้อเรียกไม่ถูก) กระซิบบอกบ้างนะครับ

Liked By: a-lekk1, Wikrit, A-lekk, suwinai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 07:46:08 AM โดย ปี..มะโว้ » บันทึกการเข้า

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
a-lekk1
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:10:05 AM »

สวัสดีครับ

Liked By: Wikrit
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:09:00 PM »

[size=100pt][/size] สวัสดีครับ ผมได้อ่านคำถามกระทู้หน้าแรกเกี่ยวกับตำแหน่งมาร์คที่ติดอยู่กับล้อช่วยแรง หรือ พูลเล่ย์ เลยชวนมาอ่าน
            ในกระทูันี้เลย เพื่อนๆจะได้รู้ด้วย และไม่กระจัดกระจายครับ
        คำถามว่า  บนล้อช่วยแรงจะมีขีดอยู่สองเส้นจะเกี่ยวกับการตั้งวาล์วไหม
        อธิบาย กล่าวคือ ที่ล้อช่วยแรงจะมีขีดอยู่สองเส้นตามขวางจริงครับ
        -เส้นแรกบอกถึง ตำแหน่งเริ่มฉีดของหัวฉีด ส่วนมากจะอยู่ 30ํองศา-7ํองศา ก่อนศูณย์ตายบน หรือก่อนจังหวะอัดสุด แล้วแต่ผู้ออกแบบ ส่วน
         ในรูปเป็นของเจ้าโลกตัวใหม่ 120 ddi เขียนว่า 20 แสดงว่าจังหวะฉีดอยู่ที่ 20ํองศาก่อนศูณย์ตายบนครับ บางรุ่นก็พิมพ์ Fตัวเดียวแปลว่น้ำมัน              ส่วนวิธีการเช็คจ้งหวะการฉีดผมเคยเขียนใว้ประมาณหน้า 3-4 ลองอ่านดูครับ คุณสุวินัยเคยถามมาครับ
        -ส่วนเส้นที่สอง จะเป็นตำแหน่งศูณย์ตายบน หรือ จังหวะอัดสุด จะพิมพ์ว่า TDC,TD แปลว่า ท็อป เดส เซ็นเตอร์ เป็นจังหวะที่สำคัญ ใช้
          จังหวะนี้ในการตั้งวาล์วครับ แต่จะมีอีกจังหวะที่ละเอียดกว่า จะเรียกว่าจังหวะนี้ว่า จังหวะโอเวอร์แล็ป จะอยู่กึ่งกลางระหว่างจังหวะคายกับจังหวะ
         ดูด จังหวะโอเวอร์แล็ปเป็นมาตราฐานในการตั้งวาล์วใช้สอบภาคปฏิบัติในสถาบันต่างๆหรือภายใต้สูตร 1 อัดสุด 4 โอเวอร์แล็ป
        -จังหวะโอเวอร์แล็ปไม่ใช่กลวัฎในการทำงาน ดูด อัด ระเบิด คาย หรือหนึ่งในครื่องยน 4 จังหวะ แต่เป็นช่วงจังหวะพิเศษเชิงเทคนิคเท่านั้นครับ
        -จังหวะอัดสุดเป็นตำแหน่งที่ใช้ถอดและประกอบเครื่องและเช็คกลไกของเครื่องยนต์ ส่วนมาร์คของเครื่องที่ติดอยู่กับตัวเครื่องจะอยู่ที่ตะแกรงบังฝุ่นที่โครงพัดลมระบายความร้อนที่เห็นในรูป คูโบต้ากับยันมาร์ จะอยู่ตำแหน่งเดียวกัน ส่วนเรื่องการตั้งวาล์วค่อยว่ากันใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 01:21:12 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:13:22 PM »

ตอนจับปลาครั้งแรกจ้างเค้ามาครับ  ลากเลนกันแบบนี้

ปลา เชลย  ขายได้ตั้งหมื่นสอง(มีเยอะกว่านี้นะ 900กว่าโล)

ถ่ายจากกล้อง คอมแพค ตัวเล็กๆราคา 2-3 พันบาทครับ  ( ถ้าช่างเล็กจะ แต่งงานอีกสักรอบ  ผมยินดีถ่ายฟรีตลอดงานครับ)

a-lekk1
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:35:09 AM »

สวัสดีครับ
AE01
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 05:17:06 PM »

พอจะมีอะไหล่มือ2ไหมครับ โคลงพัดลมยันมาร์TF85 จะเปลี่ยนลูกปืนตอกซ่ะแตกเลยครับซื้อใหม่ก็แพงจัง...เฮ้อ โกรธ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์