หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเลือกซื้อเครื่องยนต์ดีเซลคูโบต้ามือสอง et-rt ไว้ใช้งานครับ  (อ่าน 486455 ครั้ง)
a-lekk1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1040 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:36:29 PM »

พี่เล็กครับ ขอทราบวิธีการเปลี่ยนสายพาน พัดลมหน่อยครับ กำลังรื้อเปลี่ยนถังน้ำมัน สายน้ำมัน ถ่ายน้ำมันเครื่ืองอยู่ครับ

สวัสดีครับคุณ piyathap.pram  ครับ ใช้สายพานร่อง A-A เบอร์ 39 นิ้ว ยี่ห้อ มิซซูโบชิ ประมาณ 120 บาท
  - ให้คลายน๊อตลูกลอกออกและถอดสายพานออกโดยสวมออกทางล้อช่วยแรง ขนาดสายพานจะใหญ่กว่าล้อช่วยแรง ง่ายๆครับ อย่าตั้งสายพานตึงเกินไปลูกปืนลูกลอกและพัดลมจะแตกไวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 08:12:03 AM โดย a-lekk1 » บันทึกการเข้า

ปี..มะโว้
มองผ่าน canon 40d
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #1041 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 09:39:08 PM »

สวัสดีดีครับทุกๆ ท่านสบายดีกันไหมครับ  ผมไม่ค่อยว่างนั่ง นานๆ เข้ามาดูเวปเลยช่วงนี้   

ยังไงแล้วก้อขอให้ มี น้ำ  เพื่อทำมาหากินกันไปได้ ทุกท่านนะครับ   ทางบ้านผมน้ำเต็มคลองครับ

ปล. สำหรับท่านๆ ที่มีเครื่องเก่าๆใช้งานอยู่  สิ่งสำศัญที่สุดคือการ พึ่งตัวเองนะครับ  ค่อยๆเรียนรู้ แอบถามช่างเล็กบ่อยๆ มันช่วยเราได้ครับ ยิ้มเท่ห์

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
ปี..มะโว้
*

ความอยากได้ หารด้วยความพอดี = ความพอเพียง

« ตอบ #1042 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:53:21 PM »

ปัญหามา ปัญญามี...   ปัญหามา..ปัญญาไม่มี...แต่โชคดี ยังมีช่างเล็ก...555 บายจาย ยิงฟันยิ้ม

ยันมาร์สิงผยองจอมเยิ้ม  มีอาการติดยาก บ่อยครั้ง ผิดสังเกตุ วันนี้เลยชะแหละดู ยุ่งยากนิดนึง เนื่องจากปั้มอยู่ข้างในต้องถอดฝาเครื่อง ล้างทำความสะอาด ทดลองตั้งใหม่  อ้าว...มันไม่ทำงาน ไม่หือ ไม่อือ เลย  .... งงอยู่พักใหญ่  สุดท้ายเจอตัวปัญหา เจ้าตัวนี้ ตามรูป..

ปัญหาน่าจะเกิดจากการสึกหลอเพราะ เครื่องอายุมากมายแล้ว  

***ได้คำแนะนำจากช่างเล็ก พรุ่งนี้ไปดูอะไไหล่ ไม่รู้ว่าเค้าจะมีขายมั้ย  หรือต้องซื้อทั้ง ปั้ม...    พรุ่งนี้ค่อยว่ากันครับ

รูปนี้แถม..

...ความอยากได้ หารด้วยความพอดี  = ความพอเพียง...
a-lekk1
*

« ตอบ #1043 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 09:21:38 PM »

สวัสดีครับคุณ กบ-ปีมะโว้ครับ และเพื่อนเกษตรทุกท่านครับ
   - ถ้าไม่มีแหวนล๊อคคอลูกปั้มขาย ให้เราประกอบเข้าที่เดิม ใส่ชุด
สปริงปั้ม-และแหวนล๊อคคอลูกปั้มตัวเก่าเข้าที่เดิมและทำการใช้คีมบีบให้รัดคอลูกปั้มก็ใช้ได้แล้วครับ
   - อาการนี้สาเหตุมาจากสปริงลูกกระทุ้งที่ใช้มานานเกิดอาการล้า-สปริงนิ่มเกินไปจึงเกิดอาการตีกันเองอย่างที่เป็นครับ
   - วิธีแก้ คนเก่าๆใช้เหรียญบาทหนุน-รองทำเป็นแผ่นชิม แต่ไม่ควร
นะครับให้ใช้แหวนแปะก็พอ การหนุนรองถ้ารองมากเกินไประยะจะฟิตหมุนไม่ข้ามรอบเครื่องถ้าประกอบไปแล้วเรื่องใหญ่ต้องรื้อประกอบใหม่  หนุน-รองแค่ตัวเดียวก็พอครับ
ssaaming
*

« ตอบ #1044 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 07:44:46 AM »

รบกวนสอบถามครับ ผมจะหาไดปั่นไฟขนาด 5KW มาใช้ กับเจ้า คูโบต้า ET70  มันพอจะฉุดไหวไหมครับ ขอปรึกษาผู้รู้ก่อน  กลัวซื้อมาแล้ว ใช้ด้วยกันไม่ได้   ปั่นไฟไว้ใช้กับ เครื่องเชื่อม เครื่องตัดไฟเบอร์  หินเจียร์ ประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
a-lekk1
*

« ตอบ #1045 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 08:24:38 AM »

สวัสดีครับ ไหวครับ ให้เปลี่ยนใส่วินเครื่อง 3" เพื่อให้ต้นกำลังมีแรงเหลือไม่ทำงานหนักจนเกิดความร้อนสะสม สำคัญเรื่องความร้อนของหม้อน้ำของเครื่องยนต์
   ส่วนไดนาโมถือว่าเป็นชุดอุปกรณ์พ่วงเช่นเดียวกับ ท่อสูบน้ำ
รถไถนาถ้าเราใส่วินเล็กจะทำให้ไฟแรงขึ้น หรือน้ำไหลแรงขึ้น และรถวิ่งเร็วขึ้น แต่ถ้าใส่วินเล็กแล้วต้นกำลังไม่ไหวเราต้องใส่วินไดนาโมให้ใหญ่ขึ้นเพื่อให้ต้นกำลังไหว ให้ทำงานได้แน่ๆ
  สรุปว่ายังไงก็ 5 kw ถ้า3 kw น้อยไป ส่วนเครื่องยนต์เราสามารถปรับแต่งให้เครื่องทำงานไหวเหมาะสมกับอุปกรณ์พ่วงแต่ละอย่าง
สำคัญเรื่องสมรรถณะของเครื่อง et-70 ว่าไหวหรือปล่าวครับ
พยายามอย่าลากลวดไกลมากเอาพอที่หนูกินมากๆก่อนถ้าลากไกลไฟจะตก หนูจะพาไม่ตายทั้งหมดพาเข็ดไม่ยอมออกจากแปลงนา
   - การใช้ไดนาโมขนาดเล็กปั่นจะมีข้อจำกัดโดยใช้ลวดยาวมากไม่ได้ไม่น่าจะเกิน 200 เมตร ต้องเก็บหนูตลอดเป็นระยะตลอดการช๊อต ถ้าปล่อยไว้นานจะทำให้หนูที่ค้างลวดดึงกระแสไฟลงดิน ตัวอื่นจะไม่ตาย หนูที่รอดจะเข็ดอยู่ในแปลงนาจะกัดกินต้นข้าวอยู่ในแปลง หรือที่ชาวนาเรียกว่า ยิ่งช๊อตยิ่งมา ยิ่งช๊อตยิ่งกัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2016, 06:30:28 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #1046 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 07:40:07 PM »

et-70  งานเรื่อยๆ นิ่งๆ  เดินสบายๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมไปซื้ออะไหล่เจ้าสิงผยอง มาเพื่อจะทำการเปลี่ยน พอถอดจะเปลี่ยนก้อเจอ  งานเพิ่ม  มากมาย หลายส่วนหลายชิ้น  ชักไม่แน่ใจ....มันจะคุ้มไหมหว่าาา...  เปลี่ยนเสร็จซ่อมเสร็จจะใช้ได้นานแค่ไหนหว่า... แต่เจ้านี่ แรงมันดี ใช้งานได้ สะใจ  ก้อรักมันนะ..

นั่งคิดเพลิน  เหม่อๆ  ลอยๆ  พักใหญ่นึกขึ้นมาได้  ว่าเคยไปเจอตัวเครื่องรุ่นนี้ ในหมู่บ้านของเรา (ซึ่งหายาก ไม่มีใครใช้ยันมาร์) ที่ไปเจอคือสภาพเครื่อง ดูดีเลยทีเดียว แต่ชิ้นส่วนบางชิ้น ถูกถอด หายไป (ไม่รู้ว่าถอดไปทำอะไร) แต่ที่แน่ๆ มันหายไปแล้วหลายชิ้น และใช้งานไม่ได้  เครื่องวางอยู่เฉยๆ ไม่ได้ซ่อมต่อหรือกระทำการใดๆ  พอนึกขึ้นได้ เลยโทรไปถามเจ้าของเครื่อง  ได้ความว่า เครื่องตัวนี้ของเค้าเอง มีคนยืมไปใช้  แต่ตอน คืน เค้าได้คืนมาสภาพนี้ .... โกรธ
  ผมยังไม่แน่ใจ 100% ว่ารุ่นเดียวกันใหม่ ผมจึงขอไปดูละเอียดอีกครั้ง    พระเจ้าช่วยกล้วยทอด นกปรอด หัวไชเท้า...  บ๊ะเจ้า

และยังมีอีกตัว  ตัวนี้รุ่นอะไร ผมไม่เคยเห็น

*** เดี๊ยวคงต้องรบกวน ช่างเล็กอีกหลายเรื่องนะครับ  พรุ่งนี้ว่าจะหาแรงงานไปช่วยยก...แล้วจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบเพิ่มเติมครับ

Liked By: ssaaming, anas, Rcrowd, khursung

yut_music
*

« ตอบ #1047 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 08:02:52 PM »

สวัสดีครับช่างทุกท่าน...ผมเอาเครื่องคูโบต้า...อาที95..มาจากที่บ้านต่างจังหวัด..ผมอยากจะฟิตเครื่องใหม่ผมต้องจัดการอะไรกับมันบ้างครับ..เอาแบบว่าจะลองทำเองดู...ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ..ผมอยู่รังสิต..หาซื้ออะไหล่ใด้ที่ใหน...ครับ

Liked By: khursung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 08:13:34 PM โดย yut_music » บันทึกการเข้า
ปี..มะโว้
*

« ตอบ #1048 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 09:19:26 PM »

สวัสดีครับช่างทุกท่าน...ผมเอาเครื่องคูโบต้า...อาที95..มาจากที่บ้านต่างจังหวัด..ผมอยากจะฟิตเครื่องใหม่ผมต้องจัดการอะไรกับมันบ้างครับ..เอาแบบว่าจะลองทำเองดู...ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ..ผมอยู่รังสิต..หาซื้ออะไหล่ใด้ที่ใหน...ครับ

สวัสดีครับ พี่ยุทธ มิวสิค  แหม...อยู่แหล่งอะไหล่เลย..  เรื่องนี้คงไม่ยากเดี๊ยว  เพื่อนๆพี่ๆมาช่วย  แนะนำกันเพียบ ไม่ต้องกังวลครับ

...แล้วเครื่อง อาการ มันหลวมหนักมากเหรอครับ ถึงขั้นต้องฟิตกันใหม่

yut_music
*

« ตอบ #1049 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:21:35 AM »

มากนะเครื่องน้ำก็ 10 กว่าปีเป็นเครื่องมาจากชัยภูมิใช้ดูดแม่น้ำชีมาก่อน ใด้ผ่านมือช่างฟิตมาก็เยอะคน.5555..แต่รอบนี้พอมีกำลังกับเครื่องมือก็เลยจะจัดการเองดูพอดีตัวเองก็ทำงานเกียวกับติดตั้งระบบน้ำนี้หละครับแต่ทำทุกอย่าง ตัั้งแต่ไฟฟ้า โครงสร้าง  ออกแบบ  ช่วงนี้มีเวลาว่างๆครับ  
ตอนนี้ถอดออกมาแล้ว  ชุดวาล์ว เหลือแต่ชุดเฟืองลูกสูบยังไม่มีเวลาแต่ทุกครั้งที่ถอดถ่ายรูปตลอด เราถอดฝาครอบฝั่งมือหมุนแล้วเจอเฟืองเคยดูรุปในนี้หละครับ...ตำแหน่งม๊ากจะต้องตรงกันเมื่อเช้าหมุ่นดูไม่ว่าจะอัดจะคายทำแหน่งม๊ากก็ไม่ตรงกันเลยก็เลยยังไม่กล้าถอดแนะนำที...ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ พี่ยุทธ มิวสิค  แหม...อยู่แหล่งอะไหล่เลย..  เรื่องนี้คงไม่ยากเดี๊ยว  เพื่อนๆพี่ๆมาช่วย  แนะนำกันเพียบ ไม่ต้องกังวลครับ

...แล้วเครื่อง อาการ มันหลวมหนักมากเหรอครับ ถึงขั้นต้องฟิตกันใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2015, 09:38:15 AM โดย yut_music » บันทึกการเข้า
yus
*

« ตอบ #1050 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:01:26 PM »

สวัสดีครับ กำลังหาข้อมูลเพื่อตัดสินหาซื้อเครื่องการเกษตรครับ รบกวนขอเรื่องราคาเครื่องยนต์ดีเซลรถไถนาเดินตาม มือหนึ่งด้วยครับ ( คูโบต้าและยันม่า) และยี้ห้อไหนน่าใช้กว่ากันครับ ( การซ่อมแซม บำรุงรักษา อะไหล่ เป็นต้น) ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ

A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #1051 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:41:36 PM »

สวัสดีครับ กำลังหา

Liked By: pom2day, khursung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 10:42:18 AM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
anas
*

« ตอบ #1052 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 07:36:06 PM »

สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 09:11:00 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
Pap
*

« ตอบ #1053 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 09:37:18 PM »

Et 95 จะแปลงเป็น rt140 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ แล้วงบประมาณกี่บาทครับ

A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #1054 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 09:35:23 PM »

Et 95 จะแปลงเป็น rt140 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ แล้วงบประมาณกี่บาทครับ
สวัสดีครับคุณ แป๊ป สบายดีนะครับ
     อีที-95 จัดได้ว่าเป็นเครื่องที่มีแรงมากอยู่แล้วและสามารถใส่ปลอกสูบ 110และ115 ได้อีกด้วย ถ้าอยากให้แรงมากก็ต้องคว้านปลอกสูบทั้งนี้ต้องไปถามร้านอะไหล่ก่อนว่ามีโอเวอร์ไซด์อะไรให้ใส่ได้บ้างแต่มีผลข้างเคียงเรื่องความร้อนแน่นอน
     ส่วนเรื่องจะแปลงเป็นอาร์-ที ความจริงก็แปลงได้นะแต่งบเยอะเช่นน๊อตหลักฝาสูบระยะจะไม่ได้รวมถึงตัวฝาสูบเองถ้าจะให้งบน้อยต้องไปหาซื้อซากเครื่องก๊อปเอามายำใส่อยู่ที่เราซื้อซากมาราคาเท่าไหร่ หรือถ้าซื้อเครื่องก๊อปมาสภาพดีก็ทำการฟิตใหม่เลยจะดีกว่า

ssaaming
*

« ตอบ #1055 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 01:19:20 PM »

ถังน้ำมันรั่ว พอจะหาอะไหล่ ET ได้ที่ใหนบ้างครับ ผมอยู่ลำพูน

ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ  เห็นรูชัดเจน ไม่ใหญ่มาก ถังยังไม่เน่าเท่าไหร่

ผมแก้ไขโดย ล้างให้สะอาดแล้ว  อุดด้วย  กาวซีเมต์เหล็ก...  จบข่าวเลย ยิ้มเท่ห์
สวัสดีครับเพื่อนเกษตรทุกสาขาอาชีพทุกท่านครับ
สวัสดีคุณ ssaaming และคุณกบ-ปีมะโว้ด้วยครับ
     เบื้องต้นก็ตามที่คุณกบแนะนำเลยครับ ขัดให้สะอาดคราบน้ำมันตากแดด ถ้าแผลใหญ่หรือเป็นรูพลุนเล็กต้องหาช่างหม้อน้ำให้เคลือบด้วยตะกั่วประมาณ 150-200 บาท ส่วนของช่างเล็กจะใช้ทองเหลืองครับที่ใช้เชื่อมอยู่
    -ถ้ามากเกินจะซ่อมก็แกลลอนแขวนแบบคุณกบเลยครับผมเองก็ใช้หัวสวนอยู่เป็นยันมาร์ th-7 ครับ
    - ราคาถังใหม่จะอยู่ที่ 2500 บาท ส่วนถังเก่าสภาพปานกลาง ประมาณ 1000-1500 ไม่เกินนี้ครับ ถ้าซ่อมได้ก็ซ่อมใช้ไปก่อนครับถอดถังออกมาแล้วก็ตรวจดูลูกยางรองถังด้วยครับถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนเลยนะครับ

กลับไปดูถังที่สวน คนสวนผมเล่นใช้ลวดเชื่อมแต้มซะเละเลยครับ หมดสิทธิ์ ซ่อมโดยการแปะกาว แล้วครับ  

มาอัพเดท เรื่องถังน้ำมันเจ้า ET-70 ของผมที่รั่ว  ใหนๆ ก็ใหนๆ สั่งอะไหล่อื่นมาซ่อมด้วย  การซ่อมเป็นไปด้วยความเชื่องช้า เพราะว่างวันอาทิตย์วันเดียว ตอนนี้ อะไหล่มาแล้ว อาทิตย์นี้ เข้าไปรื้อครับ

- ราคา ถังน้ำมัน et70 kubota  แท้อยู่ที่ 1380

- สายยางโซล่า ET95 ครบชุด แท้ : ของ ET70 ไม่มีต้องใช้ ET95 ต้องเอาไปตัดสายเองครับ // 150 บาท

- ยางกันสะเทือน ET แท้  // เครื่อง1ตัว ใช้2ชุด // ชุดละ 70 บาท

-.ใส้กรองโซล่า ET แท้  // 30 บาท

- ใส้กรองอากาศ ET แท้ // 340 บาท

- สายพานพัดลม ET แท้  // 100 บาท

Liked By: anas, khursung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 01:23:47 PM โดย ssaaming » บันทึกการเข้า

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์