หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การควบคุมการผสมเกสรของมะละกอ  (อ่าน 10003 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:46:06 PM »

มีสมาชิกหลายท่านสนใจที่จะทำเมล็ดพันธุ์มะละกอเพื่อเอาไว้ขยายพันธุ์ปลูกเอง หรือเพื่อผลิตต้นกล้ามะละกอออกจำหน่าย หลังจากที่ได้ความรู้เรื่องการปลูกมะละกอจากท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี ผมได้นำความรู้และเทคนิคต่างๆมารับใช้เพื่อนๆสมาชิกได้ในระดับที่เป็นที่น่าพอใจ ถึงวันนี้ก็มาถึงเรื่องการควบคุมการผสมเกสร เราเรียกว่าการควบคุมการผสมเกสรด้วยมนุษย์ก็แล้วกันครับ
    มะละกอเป็นพืชผสมเปิดคือทุกดอกมีโอกาสที่จะผสมข้ามเป็นพันธุ์ใหม่ๆได้ตลอดเวลา คนที่ปลูกไม่ว่าจะเป็นเกษตรกรหรือบุคคลทั่วๆไปที่สนใจจะปลูกมะละกอ ส่วนมากที่ต้องการคือเมล็ดมะละกอที่ตรงตามพันธุ๋ อย่างแขกดำคือแขกดำ ไม่ใช่ปลูกแขกดำแต่ได้ฮอลแลนด์ ถ้าเป็นลักษณะนี้เสียหลายอย่างครับ แรง เงิน เวลา ดังนั้นคราวนี้เราจะมาว่ากันถึงการควบคุมการผสมเกสรด้วยมนุษย์ครับเพื่อให้ได้เมล็ดพันธุ์ที่ตรงตามพันธุ์ที่เราต้องการ เป็นวิธีการง่ายๆไม่ยากครับ
อุปกรณ์
1.กระดาษงานนี้เอากระดาษหนังสือพิมพ์ครับ หรือกระดาษอะไรก็ได้ที่เรามีอยู่ ผมพับประมาณครึ่งกระดาษ A4 ครับ

2.ลวดเย็บกระดาษหรือสแตปเปิ้ล

3.เชือกฟางหรือเชือกไหมพรม
4.มีดหรือกรรไกร

วิธีการ
1.ตัดกระดาษให้ได้ตามขนาด จากนั้นพับกระดาษให้เป็นกระบอก ที่จริงทำได้หลายแบบครับท่านอาจารย์รวี ท่านบอกให้ทำเป็นกรวยหรือโคนแต่ผมขี้เกียจเลยเอาแบบนี้ครับ(ขอยืมมือน้องดาวแฟนป๋ากมลมาเป็นแบบหน่อยมือผมดำ อายครับ)

2.เย็บด้วยลวดเย็บกระดาษให้เรียบร้อยไม่มีช่องหรือรูให้เล็ดลอดเข้าไปได้ ถ้าถามว่าใช้กาวได้หรือเปล่า ผมว่าไม่ดีครับเพราะกระดาษนี้จะอยู่กลางแจ้งถ้าใช้กาวอาจจะหลุดล่อนได้

3.เย็บปิดท้ายด้วย

4.จะได้กระดาษทรงกระบอกปิดปลายแบบนี้ครับ

5.จากนั้นเดินเข้าไปในสวนเลือกมะละกอที่เราคัดสรรแล้วว่าเป็นต้นกระเทย ต้นแข็งแรง ลูกดก ทรงสวย น้ำหนักดีๆ พันธู์แท้ ผมเลือกเอาต้นนี้ครับฮาวายขมายมาจากศูนย์วิจัยแล้วปักชำพอมีรากก็เอามาลงปลูก ติดผลดกมากเต็มคอผมเด็ดทิ้งไปเยอะแล้วคือเอา 1 ข้อ/1ลูกก็พอครับ

6.เลือกดอกกระเทย(ก็ต้นมันกระเทยอยู่แล้วนี่)ที่ยังไม่บาน(สำคัญ) ดอกสมบูรณ์ รังไข่หรือส่วนที่อยู่ใต้กลีบดอกสมบูรณ์ เอามาไว้เพื่อเป็นดอกแม่พันธู์สำหรับที่เราจะเก็บเมล็ด

เด็ดดอกทีอยู่ข้างๆทิ้งไปก็ได้ครับเกะกะ

จะได้ดอกแบบนี้ครับ สวยงามแต่จำนำไม่ได้

7.เอาเชือกที่เตรียมไว้มาผูกที่ก้านดอกเพื่อเป็นสัญญลักษณ์ว่าดอกนี้จะเป็นดอกที่ควบคุมการผสมเกสรไว้เพื่อเอาเมล็ดมาใช้ขยายพันธุ์ครับ ไม่ต้องผูกแน่นเผื่อก้านมันขยายตัวด้วยครับแบบคล้องเอาไว้ก็พอ ใช้วิธีอื่นก็ได้ครับถ้ามี หากไม่ทำเครื่องหมายไว้เพื่อนมาแฮปไปล่ะยุ่ง

8.เอากระดาษทรงกระบอกที่เราเตรียมไว้ออกมา

9.ครอบดอกมะละกอให้ลึกถึงก้านดอก

10.ใช้เชือกมัดให้ดีไม่มีช่องให้แมลงอย่างผึ้งหรือแมลงอื่นเข้าไปได้ ไม่ให้ลมผ่านด้วยครับเพื่อให้มั่นใจว่าไม่มีละอองเกสรของตันอื่นเข้าไปผสมหรือเจาะไข่แดงได้

11.ใช้ระยะเวลาไม่นานประมาณ 3-5 วันเมื่อดอกบานเกสรตัวผู้ของดอกที่เราครอบไว้จะปริแตกละอองเกสรตัวผู้ก็จะผสมกับเกสรของตัวเมียในดอกเดียวกัน เราก็จะได้เมล็ดพันธุ์ที่เป็นพันธุ์เดียวกันกับต้นแม่นั้นครับ สำหรับต้นนี้เมล็ดพันธุ์ที่ได้ก็จะเป็นพันธุ์ฮาวายเหมือนต้นแม่ชัวร์ สัดส่วนของเมล็ดที่ได้จะเป็น ตัวเมีย 1 ส่วน กระเทย 2 ส่วนครับ ตัวผู้ไม่มีตัดออกไปรับรองไม่มีตัวต้นผู้เพราะเราใช้ดอกกระเทยผสมตัวมันเอง

มีบางคนที่ใช้ถุงพลาสติกครอบก็สามารถทำได้แต่โอกาสที่จะเสียก็มีเพราะถุงพลาสติกถ้าโดนแสงแดดอุณหภูมิในถุงจะสูงอย่างรวดเร็วดอกจะตายนึ่ง และถุงพลาสติกจะเก็บความชื้นไว้ได้ดีมากเกินดอกอาจจะเป็นเชื้อราแอนแทรคโนสได้ครับ

มาดูถึงสัดส่วนของการผสมเกสรระหว่าง ดอกตัวผู้-ผลทรงกระสวย(กรณีรังไข่มีการพัฒนา)  ดอกตัวเมีย-ผลกลม  ดอกกระเทย-ผลยาวน้ำหนักดี ถ้ามีการผสมกันไปมาในสามเพศนี้จะมีสัดส่วนอย่างละเท่าไหร่กัน ตามตารางที่ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดีท่านสอนไว้มีดังนี้ครับ

1.ดอกตัวเมีย+ดอกตัวผู้         จะได้สัดส่วนของเมล็ดคือ ตัวเมีย  1 ตัวผู้      1  สัดส่วนคือ 1:1
2.ดอกตัวเมีย+ดอกกระเทย     จะได้สัดส่วนของเมล็ดคือ ตัวเมีย  1 กระเทย  1  สัดส่วนคือ 1:1
3.ดอกกระเทย+ดอกกระเทย    จะได้สัดส่วนของเมล็ดคือ ตัวเมีย  1 กระเทย  2 สัดส่วนคือ 1:2
4.ดอกกระเทย+ดอกตัวผู้        จะได้สัดส่วนของเมล็ดคือ ตัวเมีย  1 ตัวผู้      1  กระเทย 1   สัดส่วนคือ 1 :1:1  
5.ดอกตัวผู้+ดอกตัวผู้            จะได้สัดส่วนของเมล็ดคือ ตัวเมีย  1 ตัวผู้      2  (กรณีที่ดอกตัวผู้มีรังไข่ที่มีการพัฒนาเกิดขึ้น)สัดส่วนคือ 1:2

ดังนั้นสัดส่วนของต้นกระเทยที่ผลมีลักษณะยาวเนื้อแน่นน้ำหนักดี จะได้สัดส่วนของเมล็ดกระเทยมากก็ด้วยมาจากการที่ดอกกระเทยมีการผสมตัวเองครับไม่ว่าจะระหว่างต้นกระเทยด้วยกันหรือภายในต้นเดียวกัน สำหรับหัวข้อนี้คงเท่านี้ก่อน ขอให้โชคดีครับ

ขอขอบพระคุณ
มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกําแพงแสนนครปฐม
โดย ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากําแพงแสน  ร่วมกับคณะเกษตร กําแพงแสน
จัดโครงการฝึกอบรมประจำปี 2555 เรื่องการผลิตมะละกอคุณภาพ

และขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี ที่ให้ความรู้ในเรื่องการปลูกมะละกอเพื่อให้ได้คุณภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 11:09:06 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

josave69
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 06:40:45 PM »

คนแรก
kongpord
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 06:58:41 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ได้เวลาลองของแล้ว ขอรับไปลองละครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:12:31 PM »

ผมเพิ่งปลูกรุ่นที่สั่งซื้อเมล็ดพันธุ์จากทางศูนย์ฯไปครับ
คราวนี้คงได้เก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ใช้เองแบบมั่นใจได้แล้วครับ
ขอบคุณหลายๆครับ  ยิ้มเท่ห์
gottiwa12
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 10:52:09 AM »

ขอบคุณครับ
saratull
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:01:42 PM »

เอาวิธีนี้ไปใช้กับต้นมะม่วงได้เปล่าครับ ยิงฟันยิ้ม
Weerawat_Too
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 02:29:22 PM »

OK ครับ mem ไว้เลย
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:10:01 PM »

เอาวิธีนี้ไปใช้กับต้นมะม่วงได้เปล่าครับ ยิงฟันยิ้ม

สงสัยจะยากครับ โชคดีครับ

Liked By: saratull

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์