หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเริ่มต้นและพัฒนาการสวนวิถีเกษตร "บุญอารักษ์" สารภี เชียงใหม่  (อ่าน 21049 ครั้ง)
krisada_boy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:54:39 PM »

น่าสนใจมากเลยครับ แต่ที่ผมชอบที่สุดในสวนท่าน คือ

มักขนาด***

มักขนาดบ่..ผมแจกเมล็ดกาแฟฟรี แต่มีบ่เยอะเด้อครับ ต้นพันธุ์มันมี 2 ต้น ได้เมล็ดมาเล็กน้อย 
อยากได้ก่  ส่งจดหมายมาเน้อครับ  จะแจกให้ลองไปปลูก งอกไม่งอกไม่รับประกันเน้อครับ  ผมเพาะเมื่อครั้งที่แล้วได้ 2 ต้นเท่านั้นเองครับ ยิ้ม

สวนบุญอารักษ์/บ้านหลากศรี
บ้านต้นผึ้ง  ตำบลสันทราย  อำเภอสารภี  จังหวัดเชียงใหม่

krisada_boy
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:58:01 PM »

มาแล้วสมาชิกใหม่  ขาวหางดำ 4 ชีวิต  มาอยู่เชียงใหม่อย่างถาวรเตรียมเป็นพอ่พันธุ์แม่พันธุ์ในอนาคตครับ

ค่อยเป็นค่อยไป เรื่องไก่แจ้เพลินดีครับท่าน ยิงฟันยิ้ม

บ้านต้นผึ้ง  ตำบลสันทราย  อำเภอสารภี  จังหวัดเชียงใหม่
krisada_boy
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 08:33:49 PM »

อัพเดท ณ 29 มี.ค. 2557

การเดินทางสู่วิถีความพอเพียงแบบบ้าน ๆ
เป็นไปแบบเต่าคลานสไตล์ผมก็ยังคงทดลองบ้า ๆ บอ ๆ อีกตามเคย
ผ่านมาหลายเดือนแล้วก็ยังไม่คืบหน้ากับการทดลองทำการเกษตร  ช่วงเย็นๆ ถึงจะมีเวลาไปรดน้ำที  หญ้าขึ้นจนขี้เกียจถอนแล้ว เลยปล่อยให้มันขึ้นไปบ้าง

วันนี้เลยได้แต่รอเก็บเมล็ดชมจันทร์ที่ได้จากการแจก และหวังว่าดอกคำฝอยจะให้เมล็ดไ้วปลูกต่อสักนิด

การทดลองแบบบ้า ๆ บอ ๆ ยังดำเนินต่อไปเพราะใจมันรักคร๊าบ ยิงฟันยิ้ม

krisada_boy
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 10:07:47 PM »

ห่างหายไปนานกับการขาดการอัพเดทข้อมูล เจ๋ง

อันที่จริงผมก็ไม่ได้หายไปไหนยังคงแวะเวียนอยู่แถว ๆ นี้แทบทุกวัน  คอยอ่านบทความของพี่ ๆ น้อง ๆ ลุงป้าน้าอา และคอยซื้อต้นไม้ ผัก สมุนไพรไปเติมสวนที่ผมเพียรพยายามจะผลักดันให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทีละเล็กทีละน้อยตามกำลังที่มี
มาวันนี้ถือว่าก้าวมาหลายก้าวกับการทำการเกษตรพอสมควร แต่ก็ยังไม่สำเร็จครับ
ซึ่งครั้งนี้ผมอยากจะกลับมาแชร์เรื่องราว และสถานการณ์การพัฒนาสวนต่ออีก โดยถือเอาโพสที่กำลังอ่านเป็นโพสแรกในรอบหลายเดือนที่ไม่ได้อัพความก้าวหน้าแล้วกันนะครับ  เดี๋ยวพอตัดรูปการเปลี่ยนแปลงของสวนเสร็จจะนำมาแชร์ให้ดูกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ssaaming, cupn1980, kodang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2015, 10:15:31 PM โดย krisada_boy » บันทึกการเข้า

krisada_boy
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 08:59:35 PM »

ประมวลภาพ  การเตรียมพื้นที่ปลูกผักเชียงดา  ครั้งนี้ลุยเต็มกำลัง  ลงทุนค่าเสากับตาข่ายไปหลายพัน  หวังว่าจะคืนทุนในเร็ววันครับ

ส่วนกล้วยก็ปล่อยให้โตเอง  ลูกออกมาเลยไม่ได้มาตรฐาน  โชคดีฝากแม่ไปขายตลาดหมู่บ้านได้ลูกละ 1 บาท

kroekchai
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 04:03:41 PM »

สวัสดีครับ ผมก็อยู่สารภีครับ ต.ชมภู มีสวนลำไยเหมือนกันเลยครับ อยากทำเกษตรผสมผสานแบบนี้บ้าง ยังไงว่างๆขอแวะไปศึกษาดูงานที่สวนด้วยคนนะครับ อีกหน่อยคงได้ออกจากงานมาทำเกษตร แบบ100% กะเค้าบ้าง
to9neung
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 01:48:55 AM »

เยี่ยมเลยครับคุณบอย

อายจังผมชอบวิถีแบบคุณบอยมากเลยครับ
มีคำๆนึงของคุณบอย ที่ผมชอบ
และคิดว่าเป็นแรงจูงใจให้คนประสบความสำเร็จ
"อาศัย...ใจรัก"

ขอเอาไปใช้หน่อยน่ะครับ

ปล. ผมเห็นมีต้นการแฟด้วย
พันธุ์อะไรครับ สนใจอยากปลูก
พอจะมีเมล็ดแบ่งปันมั๊ยครับ
ถ้ามีขอหน่อยน่ะครับ

ยังงัยก็ขอขอบคุณ แรงจูงใจน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

ยุทธนา จรงการ
สกย.ในโตน 15 ม.3
ต.ป่ากอ อ.เมือง จ.พังงา 82000

=เพื่อชีวิตที่เพียงพอ ด้วยเศรษฐกิจพอเพียง=
krisada_boy
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 12:08:50 AM »

สวัสดีครับ ผมก็อยู่สารภีครับ ต.ชมภู มีสวนลำไยเหมือนกันเลยครับ อยากทำเกษตรผสมผสานแบบนี้บ้าง ยังไงว่างๆขอแวะไปศึกษาดูงานที่สวนด้วยคนนะครับ อีกหน่อยคงได้ออกจากงานมาทำเกษตร แบบ100% กะเค้าบ้าง
ยินดีเลยครับ  ผมคนสารภีครับ  อยู่ตำบลสันทรายเข้ามาทางโรงเรียนสารภีพิทยาคมครับ  แต่ผมยังไม่สำเร็จกับการทำการเกษตรนะครับ ทำมา 2 ปีกว่าแล้วก็ยังไม่ถึงขั้น  มาเอาจริงก็ตอนต้นปีนี้เพราะแม่กับพ่อผมพึ่งอนุมัติให้จัดการพื้นที่บางส่วนได้ตามที่อยากทำ จึงเปลี่ยนที่จากที่เคยปลูกลำไยมาปลูกผักสมุนไพร มะนาว และมะละกอฮอลแลนด์  วันนี้ก็ 8 เดือนกับการปลูกมะละกอ แต่ก็ยังไม่ประสบผลเพราะผมใช้วิธีปลูกแบบอินทรีย์  ทำให้มะละกอที่สวน 2 งาน  ติดไวรัสวงแหวนทั้งหมด 90 กว่าต้น  ช่วงนี้กำลังแก้ปัญหาครับ  เดี๋ยวจะค่อยๆ ทะยอยนำเรื่องราวการพัฒนาสวนมาแชร์ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ยิ้มเท่ห์

krisada_boy
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 12:14:03 AM »

เยี่ยมเลยครับคุณบอย

อายจังผมชอบวิถีแบบคุณบอยมากเลยครับ
มีคำๆนึงของคุณบอย ที่ผมชอบ
และคิดว่าเป็นแรงจูงใจให้คนประสบความสำเร็จ
"อาศัย...ใจรัก"

ขอเอาไปใช้หน่อยน่ะครับ

ปล. ผมเห็นมีต้นการแฟด้วย
พันธุ์อะไรครับ สนใจอยากปลูก
พอจะมีเมล็ดแบ่งปันมั๊ยครับ
ถ้ามีขอหน่อยน่ะครับ

ยังงัยก็ขอขอบคุณ แรงจูงใจน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ  เอาไปใช้ได้เลยครับ 

ส่วนกาแฟเป็นพันธุ์อาราบิก้าจากห้วยฮ้องไคร้  ตอนแม่ผมไปดูงานการทำเกษตรพอเพียงครับ  เลยได้มา 2 ต้น  ดกมากออกผลปีละ 2 - 3 รอบ แต่ผมยังเพาะเมล็ดไม่ค่อยงอกเท่าไหร่ ที่งอกก็แจกให้คนมาซื้อไก่แจ้ที่บ้านไปปลูก รอบใหม่นี้กำลังออกผลเดี๋ยวจะแบ่งให่ไปลองปลูกครับ  ส่งชื่อที่อยู่มานะครับ  ถ้าผมไปไปรษณีย์จะส่งไปให้ครับ

krisada_boy
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:14:17 AM »

อัพเดท ณ  29  ตุลาคม  2558

สวนผักเชียงดา

กว่าจะเป็นรูปเป็นร่างเล่นเอาเหนื่อย  ทั้งเพาะเมล็ดเอง  ปลูกเอง  ขุดเสา  ฝังเสา  ขึ้นตาข่ายใช้เวลารวมก็หลายวันโชคดีที่พ่อช่วยอีกแรง หลังจากเสร็จก็หายเหนื่อย  เส้นทางการเป็นเกษตรกรยุคนี้ต้องปรับตัวและเปลี่่ยนแปลงกับสภาพสังคม

คนรุ่นเก่า  ชาวบ้านส่วนใหญ่ยังคงเห็นอาชีพเกษตรกรต้อยต่ำ เป็นอาชีพของคนที่มีความคิดถอยหลังไม่ตามยุคตามสมัย

ญาติพี่น้องและคนแถวบ้านหลายคนที่เห็นผมแล้วถอดใจก็มี  เพราะหมดศรัทธาเสียดายใบปริญญาที่ติดข้างฝา เสียดายความรู้  คิดว่าผมยอมแพ้  ไม่เอาไหนแล้วละมั้งถึงหันมาทำสวน เลี้ยงไก่ ได้เงินหลัก 10 หลัก 100
ต่อหน้าคงไม่มีใครกล้าว่าแต่ลับหลังก็มีพอสมควรอันนี้ไม่ว่ากัน  เพราะเขายังไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังทำ  วันที่สำเร็จเมื่อไหร่เขาคงจะเข้าใจ  เพราะเวลาผมทำอะไรมักจะวางเป้าหมายไว้ล่วงหน้ามีภาพในหัว บางครั้งมันอาจจะวางไกลไปหน่อยเลยเห็นผลช้า ซึ่งส่วนตัวแล้วไม่ค่อยสนใจคำพูดของคนอื่น หลายคนเห็นภายนอกคิดว่าผมเป็นคนหัวอ่อน เพราะคำพูดที่ผมพูดกับคนอื่น คือ "ครับ  ครับ" ที่จริงแล้วผมไม่ได้เชื่อทั้งหมด ที่ครับคือประโยคตอบรับว่าผมฟังในสิ่งที่พูด  ผมไม่ได้เชื่อในสิ่งที่พูด  ผมจะเลือกฟังในสิ่งที่เป็นประโยชน์ก็เท่านั้น 

ความคิดของคนจึงห้ามกันไม่ได้  แม้กระทั้งคนกันเองก็ยังไม่เข้าใจผม  ผมจึงไม่โกรธคนอื่นเลยที่มองผมแบบนั้น  เพราะโชคดีที่แม่พอจะเข้าใจในสิ่งที่ผมทำ ถึงแม้ว่าท่านอาจกังวลว่ามันจะสำเร็จหรือเปล่า  ท่านคงปลงตกแล้วละผมว่านะ  หิหิ 

การเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำว่าดีแล้วผมก็จะทำต่อไป  แม้สายตาของคนที่มองจะเห็นว่าบ้าหรือไม่เอาถ่านก็ตามใจแต่คนจะคิด
คำเดียวที่ยึดถือคำว่า  "อดทน" แล้วมันจะผ่านไป  ผมว่านะ

หลังจากฟังเสียงรอบด้านก็พอมีกำลังใจมาบ้าง  เพราะช่วงไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาท่านอาจารย์ที่ผมนับถือแวะมาเยี่ยมให้กำลังใจในช่วงที่ท่านปิดเทอม  เท่านี้ก็ทำให้ผมเดินไปต่อโดยไม่ลังเล  ขอบคุณอาจารย์ที่ถ่ายภาพให้ครับผม ยิ้มเท่ห์

ชีวิตเกษตรกรไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ  แต่ต้องสร้างด้วยตนเอง ตอนนี้เริ่มดำแล้ว มือด้านขึ้น แต่ไม่ท้อนะสู้ต่อครับ ยิงฟันยิ้ม

นายเก่ง
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 10:20:34 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
krisada_boy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:54:48 PM »

อัพเดท  ณ  31  ตุลาคม  2558

แปลงสวนมะละกอ 2 งาน  กับการทดลองปลูกมะละกอฮอลแลนด์

เข้าสู่เดือนที่ 8 ของการทดลองปลูกมะละกออินทรีย์  no  ปุ๋ยเคมี  on  สารเคมี  มาวันนี้เลยเอาท้อเหมือนกัน  สวน 2 งานปลูกมะละกอช่วงเดือนมีนาคม  เมษายน  และพฤษภาคม ทยอยลูกที่ละนิดตามจำนวนต้นกล้าที่มี  จำนวน  100 กว่าต้น  แต่  ณ  เวลานี้ติดเชื้อไวรัสวงแหวนทุกต้น  บางต้นติดดอก  ติดลูกก็หล่นหมด  ใบเหลือง  ใบหงิก  ต้นที่ติดโรคมาก ๆ  ตายไป 10 กว่าต้นแล้ว  เหลือ 98  ต้น  จะล้มมันก็คงเสียดาย  ปล่อยไปดีกว่า  ถือว่าเอามาทดลองเรื่องไวรัสวงแหวนกับโรคของมะละกอแล้วกัน

สาเหตุที่หลัก ๆ  ที่ผมกลับมานั่งวิเคราะห์ว่าทำไมมันระบาดไปหมด
ต้องขอออกตัวก่อนว่าแถวบ้านผม  คนปลูกมะละกอไว้กินเองมีหลายครอบครัว  โดยเฉพาะบ้านญาติที่ใกล้สวนมี 1 ต้นที่สูงมาก  เป็นมะละกอขาดคอแล้ว  อายุน่าจะ4 – 5  ปีได้  แต่ต้นดังกล่าวติดไวรัสวงแหวนตั้งแต่ผมเริ่มมาปลูก   ตอนแรกผมก็นึกว่ามันคงไม่ระบาดเข้ามาในสวนหลอกที่ไหนได้  ต้นใกล้ ๆ  สวนนี่คงเป็นอีกสาเหตุ  ผมเที่ยวปั่นรถจักรยานไปสวนอีกที่สังเกตว่าแทบทุกบ้านที่ปลูกมะละกอเป็นเหมือนกันหมด  แต่ไม่มีใครตัดทิ้งเลยมีแต่ต้นมะละกอใบเหลือง  หงิก ไม่มีลูกยืนต้น  นับ 10  10  ต้น  คงเป็นต้นเหตุหลักที่แก้ปัญหาได้ยาก  เนื่องจากมะละกอแต่ละต้นมีเจ้าของที่รักษาเชื้อไวรัสวงแหวนในพื้นที่ไว้โดยไม่รู้ตัว  เพราะส่วนใหญ่แล้วชาวบ้านไม่ค่อยสนใจเรื่องข้อมูลการเกษตร  โรคพืชเท่าที่ควร  จะมีก็เพียงโรคที่เกิดกับลำไยเท่านั้นที่คนแถวบ้านผมจะใส่ใจ  เรื่องมะละกอจึงถือเป็นเรื่องไม่สำคัญ  ไม่ออกลูก  เขาก็ไม่ค่อยสนสักเท่าไหร่  เพราะปลูกกินไม่มีต้น
เอาเป็นว่ามาถึงตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจว่าคงจะได้ลูกมะละกอบ้าง  จากต้นที่พอมีภูมิต้านทานสักต้น 2 ต้นก็ยังดี
คิดแล้วก็เหนื่อยใจ......  
ถือว่าเป็นบทเรียนแล้วกันครับ
หลังจากนี้ผมคงได้เริ่มการทดลองเรียนรู้กับมะละกออีกเยอะ  บทเรียนบทนี้ผมจะต้องสอบผ่านให้ได้ครับ   สู้ต่อไป....  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 01:37:53 PM โดย krisada_boy » บันทึกการเข้า

Ply
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 12:46:34 PM »

สวัสดีครับ...ชื่นชมในแนวคิดและทัศนคติ...ขอติดตามนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  อายจัง  อายจัง

มีคำถามครับ...ผักเชียงดานี่ปลูกทางภาคอิสานได้ไหมครับ เคยอ่านเจอใน internet แล้วน่าสนใจดี และถ้าปลูกได้อยากรบกวนขอแบ่งเมล็ดพันธุ์บ้างพอจะได้ไหมครับ คือไม่ทราบจริงๆว่าจะหาพันธุ์ได้จากที่ไหน  เศร้า  เศร้า  เศร้า

สวนผมอยู่ จ.สุรินทร์ เพิ่งจะเริ่มต้นเหมือนกันครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0

Liked By: krisada_boy, laihan, kru mos
krisada_boy
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 10:03:37 PM »

สวัสดีครับ...ชื่นชมในแนวคิดและทัศนคติ...ขอติดตามนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  อายจัง  อายจัง

มีคำถามครับ...ผักเชียงดานี่ปลูกทางภาคอิสานได้ไหมครับ เคยอ่านเจอใน internet แล้วน่าสนใจดี และถ้าปลูกได้อยากรบกวนขอแบ่งเมล็ดพันธุ์บ้างพอจะได้ไหมครับ คือไม่ทราบจริงๆว่าจะหาพันธุ์ได้จากที่ไหน  เศร้า  เศร้า  เศร้า

สวนผมอยู่ จ.สุรินทร์ เพิ่งจะเริ่มต้นเหมือนกันครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0

สวัสดีครับคุณ Ply

เกี่ยวกับผักเชียงดา  ปลูกได้ทุกภาคครับ  ชอบอากาศร้อนมากกว่าหนาว  เพราะฤดูหนาวเขาจะไม่แตกใบอ่อน  โดยเฉพาะ เดือนพฤศจิกายนถึงมกราคม  ทำให้ผลผลิตน้อยในช่วงเข้าหนาวครับ
ทนแล้งได้ดีเพราะเป็นพืชพื้นบ้านกลุ่มเถาวัลย์  เหมือนต้นสลิดที่เก็บดอกขายที่นิยมปลูกในภาคอีสานครับ  แต่เชียงดามีข้อดีกว่าต้นสลิดตรงที่ไม่ต้องรอเก็บดอก  เก็บยอดขายจึงขายได้ตลอด  แต่ว่าความนิยมของแต่ละท้องถิ่นอาจไม่เหมือนกันนะครับ  แถวเชียงใหม่บ้านผมเขากินกันเป็นอาหารบ่อยมาก  ส่วนใหญ่เอามาแกงครับ  ที่ผมขายยอดก็ขายในกลุ่มผู้ขายตลาดผักปลอดสาร เขารับไปขายอีกทีครับ เลยได้ขายประจำครับ 

สำหรับเมล็ดพันธฺุ์  ช่วงนี้ฝักของเชียงดายังไม่แก่เลยครับ  ถ้าเริ่มแก่จะแบ่งให้ไปปลูกนะครับ

Liked By: laihan, kru mos

Ply
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:54:18 AM »

สวัสดีครับคุณ Ply

เกี่ยวกับผักเชียงดา  ปลูกได้ทุกภาคครับ  ชอบอากาศร้อนมากกว่าหนาว  เพราะฤดูหนาวเขาจะไม่แตกใบอ่อน  โดยเฉพาะ เดือนพฤศจิกายนถึงมกราคม  ทำให้ผลผลิตน้อยในช่วงเข้าหนาวครับ
ทนแล้งได้ดีเพราะเป็นพืชพื้นบ้านกลุ่มเถาวัลย์  เหมือนต้นสลิดที่เก็บดอกขายที่นิยมปลูกในภาคอีสานครับ  แต่เชียงดามีข้อดีกว่าต้นสลิดตรงที่ไม่ต้องรอเก็บดอก  เก็บยอดขายจึงขายได้ตลอด  แต่ว่าความนิยมของแต่ละท้องถิ่นอาจไม่เหมือนกันนะครับ  แถวเชียงใหม่บ้านผมเขากินกันเป็นอาหารบ่อยมาก  ส่วนใหญ่เอามาแกงครับ  ที่ผมขายยอดก็ขายในกลุ่มผู้ขายตลาดผักปลอดสาร เขารับไปขายอีกทีครับ เลยได้ขายประจำครับ 

สำหรับเมล็ดพันธฺุ์  ช่วงนี้ฝักของเชียงดายังไม่แก่เลยครับ  ถ้าเริ่มแก่จะแบ่งให้ไปปลูกนะครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นผมทิ้งที่อยู่ไว้ให้เลยนะครับ

นายชยพล สมเสร็จ
99/10 ม.4 หมู่บ้านพยอมยงค์
ซ.มิตรสัมพันธ์7 ถ.มิตรภาพ ต.สูงเนิน
อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170

Liked By: laihan, kru mos
petch12079
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 10:06:54 AM »

อัพเดท  ณ  31  ตุลาคม  2558

แปลงสวนมะละกอ 2 งาน  กับการทดลองปลูกมะละกอฮอลแลนด์

เข้าสู่เดือนที่ 8 ของการทดลองปลูกมะละกออินทรีย์  no  ปุ๋ยเคมี  on  สารเคมี  มาวันนี้เลยเอาท้อเหมือนกัน  สวน 2 งานปลูกมะละกอช่วงเดือนมีนาคม  เมษายน  และพฤษภาคม ทยอยลูกที่ละนิดตามจำนวนต้นกล้าที่มี  จำนวน  100 กว่าต้น  แต่  ณ  เวลานี้ติดเชื้อไวรัสวงแหวนทุกต้น  บางต้นติดดอก  ติดลูกก็หล่นหมด  ใบเหลือง  ใบหงิก  ต้นที่ติดโรคมาก ๆ  ตายไป 10 กว่าต้นแล้ว  เหลือ 98  ต้น  จะล้มมันก็คงเสียดาย  ปล่อยไปดีกว่า  ถือว่าเอามาทดลองเรื่องไวรัสวงแหวนกับโรคของมะละกอแล้วกัน

สาเหตุที่หลัก ๆ  ที่ผมกลับมานั่งวิเคราะห์ว่าทำไมมันระบาดไปหมด
ต้องขอออกตัวก่อนว่าแถวบ้านผม  คนปลูกมะละกอไว้กินเองมีหลายครอบครัว  โดยเฉพาะบ้านญาติที่ใกล้สวนมี 1 ต้นที่สูงมาก  เป็นมะละกอขาดคอแล้ว  อายุน่าจะ4 – 5  ปีได้  แต่ต้นดังกล่าวติดไวรัสวงแหวนตั้งแต่ผมเริ่มมาปลูก   ตอนแรกผมก็นึกว่ามันคงไม่ระบาดเข้ามาในสวนหลอกที่ไหนได้  ต้นใกล้ ๆ  สวนนี่คงเป็นอีกสาเหตุ  ผมเที่ยวปั่นรถจักรยานไปสวนอีกที่สังเกตว่าแทบทุกบ้านที่ปลูกมะละกอเป็นเหมือนกันหมด  แต่ไม่มีใครตัดทิ้งเลยมีแต่ต้นมะละกอใบเหลือง  หงิก ไม่มีลูกยืนต้น  นับ 10  10  ต้น  คงเป็นต้นเหตุหลักที่แก้ปัญหาได้ยาก  เนื่องจากมะละกอแต่ละต้นมีเจ้าของที่รักษาเชื้อไวรัสวงแหวนในพื้นที่ไว้โดยไม่รู้ตัว  เพราะส่วนใหญ่แล้วชาวบ้านไม่ค่อยสนใจเรื่องข้อมูลการเกษตร  โรคพืชเท่าที่ควร  จะมีก็เพียงโรคที่เกิดกับลำไยเท่านั้นที่คนแถวบ้านผมจะใส่ใจ  เรื่องมะละกอจึงถือเป็นเรื่องไม่สำคัญ  ไม่ออกลูก  เขาก็ไม่ค่อยสนสักเท่าไหร่  เพราะปลูกกินไม่มีต้น
เอาเป็นว่ามาถึงตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจว่าคงจะได้ลูกมะละกอบ้าง  จากต้นที่พอมีภูมิต้านทานสักต้น 2 ต้นก็ยังดี
คิดแล้วก็เหนื่อยใจ......  
ถือว่าเป็นบทเรียนแล้วกันครับ
หลังจากนี้ผมคงได้เริ่มการทดลองเรียนรู้กับมะละกออีกเยอะ  บทเรียนบทนี้ผมจะต้องสอบผ่านให้ได้ครับ   สู้ต่อไป....  

ไวรัสมันติดมาจากแหล่งที่ซื้อไหม       รักษายากมากครับถ้าไม่ใช้เคมีแนะนำต้องเอาออกด่วนเลย แต่สู้ๆนะครับ

Liked By: laihan, krisada_boy, kru mos
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์