หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการซื้อที่ดินแถวบ้านแต่ไม่มีเงินสดควรทำอย่างไรดี  (อ่าน 2464 ครั้ง)
komiki
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:29:42 PM »

คือ.....ว่าผม ต้องการซื้อที่ดินแถวบ้านห่างจากถนนใหญ่สายเหนือ ตาก- ลำปาง ประมาณ 150 เมตร
 ที่ดินติดถนนทางเข้าหมู่บ้านผม แต่ผมไม่มีเงินสดพอในการซื้อขายที่ดินแปลงนี้ขอคำปรึกษาด้วยครับผู้รู้ทุกท่าน
ที่ดิน 3 ไร่ 3 งาน ราคาขาย 1,000,000 บาท ไร่ล่ะ 266,668 บาท ราคางานล่ะ 66,667 บาท
ที่ดินแปลงนี้อยู่ต่ำกว่าถนนประมาณ 100 ซม.ถ้าซื้อจะต้องเสียเงินค่าถมที่ดินอีกน่าจะหลายแสน แบบนี้จะคุ้มมั๊ยครับ

ช่วยชี้แน่หน่อยครับ

worraphot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 12:13:18 AM »

ผมคนหนี่งละที่ต้องการซื้อที่ดินแต่ไม่มีเงินซักบาท แต่ผมมีหลักทรัพย์(บ้าน) ผมเดินไปแบ็งค์ แจ้งความจำนงค์ว่าต้องการกู้เงินเอาโฉนดให้ดู คุยรายละเอียด หลักทรัพย์ราคาพอค้ำหรือเปล่าเราจะทำอะไรในที่ดินที่จะซื้อ(อันนี้สำคัญเขาจะดูว่ามีปัญญาส่งหรือไม่ ขอโทษถ้าตรงเกินไป) ถ้าหลักทรัพย์ดูแล้วไม่พอเราต้องมีหลักฐานรายได้ประจำมาพิจารณาด้วย แล้วแบ็งต์จะให้เราประกันชีวิตเวลาตายก่อนหมดหนี้จะได้มีคนจ่ายให้แบ็งค์ราคาค่าประกันชีวิตก็ไม่ต้องไปเกี่ยงให้ทำไงก็ทำเขาจัดการให้เสร็จ ถ้าคุยเป็นที่ตกลงก็จบ รอสำรวจหลักทรัพย์แล้วรอรับตังค์ควรเผือค่าปรับปรุงไว้ด้วย ผมซื้อที่ห้าแสนกู้แปดแสนครับ (ศักย์ภาพแต่ละคนไม่เหมือนกันที่แนะนำเป็นแค่หลักการที่ใช้จริงมาแล้วหวังว่าคงนำไปพริกแพลงให้เกิดประโยช์นได้นะครับ) ที่ต้องทำแบบนี้เพราะไม่มีหน้าไหนมากล้าค้ำประกันให้เราหรอกครับ สุดท้ายงานนี้ผมจ่ายแค่พันกว่าบาทเป็นค่าตรวจสอบหลักทรัพย์ และไม่ทีการจ่ายนอก-ในทั้งสิ้นครับ
  ประการสุดท้ายสำคัญมากต้องขออนูญาติเมียก่อนนะครับบบ
Chut.P
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 04:32:57 PM »

มีปัญหาเหมือนกันค่ะ  อยากซื้อที่ดินเก็บไว้เหมือนกัน แล้วอย่างนี้เราเอาโฉนดที่ดินที่จะ
ซื้อขายเป็นหลักประกันได้ไหมคะ
komiki
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 01:12:25 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็นดีดีที่ได้แน่ะนำผมมาครับ
worraphot
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:51:43 PM »

มีปัญหาเหมือนกันค่ะ  อยากซื้อที่ดินเก็บไว้เหมือนกัน แล้วอย่างนี้เราเอาโฉนดที่ดินที่จะ
ซื้อขายเป็นหลักประกันได้ไหมคะ
ผมจำได้ว่า เคยถามปัญหานี้กับธนาคารเหมือนกัน เขาว่าได้ครับ และก็ต้องดูรายละเอียดอีกครับ ปัญหาคือเราจะเอาใบเอกสารหลักทรัพย์ที่เราจะซื้อมาให้ธนาคารดูได้อย่างไร อันนี้ผมไม่เคยทำครับ
awitmission
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:16:55 AM »

เอาที่ที่จะซื้อเป็นตัวค้ำได้ครับ
โดยต้องเช็คมูลค่าที่ตามค่าการประเมินที่ดินของกรมที่ดิน
ส่วนใหญ่กู้ได้ที่50%ของราคาประเมิน
แต่ถ้าลูกค้าชั้นดีก็ไม่เกิน80%
แต่รวมต้องคุยทั้งธนาคารและคนขาย ให้เข้าใจเป็นอย่างดีซะก่อน
อีกทั้งต้องเงินมาโป๊ะส่วนต่าง
เว้นซื้อได้ต่ำกว่าราคาประเมินมากๆก็โชคดีไม่มีส่วนต่่าง
ก็สบายไป
นิดนึงเรื่องเอาโครงการที่จะทำไปกู้
ที่เคยทำหาเราไม่ปึกหรือโครงการสุดยอดจริงๆ
ยิ่งเป็นโครงการทางการเกษตร โอกาสกู้ได้จริงๆ
น้อยยยยยยยยมากครับสำหรับเกษตร
ยิ่งพอเพียงแล้วอย่างไปคิดเลย

แต่ที่เป็นไปได้ที่เคยเจอ(แต่คงไม่พอเพียงนะ)
เอาสัญญาค้ำได้เช่น สัญญาซื้อขายล่วงหน้า พวก LC หรือ คอนแทคฟาร์มมิง
อะไรเทือกนี้

เพิ่มให้อีกนิดนะครับ(เพิ่งรู้มาไม่นานนี้จากธนาคาร)
เกษตรส่วนใหญ่ที่ไม่เคยทำเครติส หรือกู้หนี้ยึมสิน จนมีประวัติกับธนาคารเลย
โอกาสกู้ผ่านแทบไม่มีเลยนะครับ ถ้าไม่ค้ำหนักจริง กู้ได้ก็จะน้อยมากจากราคาประเมิน
เหตุผล เพราะคุณเป็นลูกหนี้เกรดดีเกินไป 55555
ธนาคารไม่ชอบ (ชอบคนไม่ดีก็ไม่บอก55555)
เนื่องจากคุณไม่มีบูโร ประวัติการใช้หนี้
ทางแก้คือเราคงต้องหัดซื้อของโดยชำระด้วยบัตรเครตดิสบ้าง
เพือโอกาสการทำธุรกรรมการเงินในอนาคต
แต่ให้ระวังการใช้ผ่านเครติดไว้ข้อเดียวคือห้ามผิดนัดดดดดด
ถ้ารักษาข้อนี้ได้ ดอกคุณก็จะไม่เสีย(ส่วนใหญ่นะ)
จะทำอะไรทางการเงินก็ง่ายดาย
แต่คนเราก็นะ. ส่วนมากมักติดกับดักซะหมด
มันก็เป็นเช่นนั้นแล

Liked By: Guevara, worraphot
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์