หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 464515 ครั้ง)
k.pi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1104 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 04:18:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่าโดยรวมกำลังแตกยอดครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ดูผักหวานป่าปี  ๕๗ ที่ปลูก โดยใช้ตะขบ และ แคบ้านเป็นพี่เลี้ยง อยากให้เปรียบเทียบดูครับว่า ปลูกครั้งต่อไป
            จะใช้พืชอำไรเป็นพี่เลี้ยง  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ระหว่างแถวที่ปลูกผักหวานป่า แยกพี่เลี้ยงอย่างละชนิดกัน  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ด้านบนปลูกผักหวานป่าโดยใช้ต้นแคเป็นพี่เลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ และที่ปลูกโดยใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยง เพื่อประกอบการตัดสินใจสำหรับเพื่อนสมาชิกที่จะปลูกผักหวานป่านะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปลูกในล้อยางนี่ดียังงัยคะ
จากรูป พี่เลี้ยง2ชนิด อันใหนโตเร็วกว่ากันคะ  หนูเห็นไม่ชัด

K.pi

bundidta
*

« ตอบ #1105 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:13:58 PM »

ยิ้มเท่ห์
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผักหวานต้นนี้ปลูกด้วยเมล็ดโดยการสอดราก  หลังจากเด็ดกิ่งและรูดใบกำลังแตกยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สอดราก คืออะไร
ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ คุณ k.pi ที่แวะเยี่ยม ขออธิบายสำหรับคำว่าสอดรากนะครับ เอาคร่าว ๆ นะครับ คือวิธีการปลูกผักหวานอีกวิธีหนึ่งโดยการ
     ที่เราเอาเม็ดผักหวานป่ามาเพาะให้ออกรากก่อน ประมาณ ๓ - ๕ ซ.ม. แล้วเอาไปลงปลูกโดยใช้เหล็กแหลมแทงลงไปในดิน หลังจากนั้น
     เราก็เอาเม็ดผักหวานป่าที่ออกราก โดยเอารากที่งอกออกมาสอดลงไปตามรูที่เราแทงลงไป โดยให้เม็ดวางอยู่บนพื้นหลุมที่เราปลูก ส่วนวิธี
     การปลูกโดยละเอียดอยากให้คุณ k.pi เข้ากูเกิ้ล แล้วพิมพ์ ผักหวานป่าคุณอำนวย จะมีรายละเอียดที่ชัดเจนและสมบูรณ์ครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2015, 01:31:04 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1106 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:25:46 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่าโดยรวมกำลังแตกยอดครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ดูผักหวานป่าปี  ๕๗ ที่ปลูก โดยใช้ตะขบ และ แคบ้านเป็นพี่เลี้ยง อยากให้เปรียบเทียบดูครับว่า ปลูกครั้งต่อไป
            จะใช้พืชอำไรเป็นพี่เลี้ยง  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ระหว่างแถวที่ปลูกผักหวานป่า แยกพี่เลี้ยงอย่างละชนิดกัน  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ด้านบนปลูกผักหวานป่าโดยใช้ต้นแคเป็นพี่เลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ และที่ปลูกโดยใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยง เพื่อประกอบการตัดสินใจสำหรับเพื่อนสมาชิกที่จะปลูกผักหวานป่านะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปลูกในล้อยางนี่ดียังงัยคะ
จากรูป พี่เลี้ยง2ชนิด อันใหนโตเร็วกว่ากันคะ  หนูเห็นไม่ชัด
           ยิ้มเท่ห์ ตอบคุณ k.pi ครับ  ที่ผมปลูกในวงล้อจยย.นะครับ ข้อดีคือวิธีการดูแลต้นผักหวานและพี่เลี้ยงจะง่ายขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการกำจัด
               วัชพืช และเวลาเราใส่ปุ๋ย หรือรดน้ำ น้ำหรือปุ๋ยจะไม่กระจายออกนอกบริเวณจากโคนต้นของผักหวานมากเกินไป จะจำกัดอยู่เฉพาะ
               ในวงล้อที่เราครอบไว้ ทำให้ต้นผักหวานหรือพี่เลี้ยงได้ปุ๋ยและน้ำที่เราให้อย่างเต็มที่ครับ  ยิ้มเท่ห์
               ส่วนพืชพี่เลี้ยงทั้ง ๒ ชนิด คือแคบ้านและตะขบ  ตามประสบการณ์ที่ผมปลูกมาถ้าจะให้เปรียบเทียบว่าพืชชนิดใหนที่เป็นพี่เลี้ยง
               แล้วผักหวานป่าจะโตเร็วกว่ากัน คำตอบของผมคือตะขบ ครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2015, 01:33:50 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
k.pi
*

« ตอบ #1107 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 01:47:12 PM »

อ๋อคะ เข้าใจแล้วคะ
-การเตรียมพี่เลี้ยง อย่างน้อยกี่เดือนคะ ถ้าจะปลูกปีหน้า สมมุติว่าสักเดือนมิย.ต้องปลูกตะขบเดือนใหนดีคะ
-ระบบน้ำนี่ ถ้าต้องทำ นี่อันใหนคุ้มกว่ากันคะ เจาะบาดาล  ขุดสระ หรือ สปริงเกอร์
-การใช้ล้อยางนี่ เรา เอาล้อฝังลงดิน รึว่า วางไว้บนดินเฉยๆคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2015, 01:51:52 PM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
k.pi
*

« ตอบ #1108 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 02:50:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้เตรียมหลุม ปลูกพืชพี้เลี่ยงรอเมล็ดผักหวานป่า รุ่นปี ๕๘ ปลูกโดยวิธีสอดรากครับ  ยิ้มเท่ห์

รูปนี้คือปลูกพี่เลียงรอใช่มั๊ยคะ  คือยังไม่ลงผักหวานใช่ใไมคะ
เห็นมี2แถว

K.pi
bundidta
*

« ตอบ #1109 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 03:30:58 PM »

-การเตรียมพี่เลี้ยง อย่างน้อยกี่เดือนคะ ถ้าจะปลูกปีหน้า สมมุติว่าสักเดือนมิย.ต้องปลูกตะขบเดือนใหนดีคะ
-ระบบน้ำนี่ ถ้าต้องทำ นี่อันใหนคุ้มกว่ากันคะ เจาะบาดาล  ขุดสระ หรือ สปริงเกอร์
-การใช้ล้อยางนี่ เรา เอาล้อฝังลงดิน รึว่า วางไว้บนดินเฉยๆคะ
   ยิ้มเท่ห์ ตอบคุณ k.pi ครับ  ยิ้มเท่ห์
        -  การเตรียมพืชพี่เลี้ยง ในส่วนของผมนะครับ ที่สวนจะใช้ต้นแคบ้านและตะขบเป็นพี่เลี้ยง และผักหวานป่าก็ใช้เมล็ดที่
            เพาะให้ออกรากแล้ว ในกรณีที่ใช้ต้นแคเป็นพี่เลี้ยง ผมก็จะใช้เม็ดต้นแคบ้านหยอดพร้อมกับเม็ดผักหวานป่าเลย ใช้เม็ด
            แคบ้าน ๓ - ๔ เม็ด และเม็ดผักหวานป่า ๓ เม็ด ปลูกในหลุมเดียวกัน รดน้ำวันเว้นวัน เม็ดแคบ้านจะงอกและโตก่อน หลัง
            จากนั้นประมาณเดือนกว่า ๆ ผักหวานก็จะงอกขึ้นมา อาศัยร่มเงาของแคบ้านพอดีครับ  ส่วนกรณีที่ใช้ตะขบเป็นพีเลี้ยง ถ้า
            จะให้ดีควรปลูกตะขบก่อนที่จะลงเม็ดผักหวานป่าซักเดือนหนึ่งก็ดีครับ ให้ตะขบติดและรอดก่อน หรือจะปลูกตะขบพร้อมกับ
            เม็ดผักหวานป่าเลยก็ได้ไม่มีปัญหา แต่ต้องดูแลรดน้ำผักหวานให้รอดนะครับ ทางที่ดีก่อนที่จะถึงฤดูกาลการปลูกผักหวานป่า
            ควรจัดเตรียมหาพืชพี่เลี้ยงไว้แต่เนิ่น ๆ นะครับ เดี๋ยวพอเม็ดผักหวานป่าออก จะหาพืชพี่เลี้ยงไม่ได้
        -  ส่วนคำถามที่ถามว่า เจาะบาดาล ขุดสระ หรือสปริงเกอร์ อันใหนคุ้มกว่ากันนั้น ผมอยากจะอธิบายเป็นสองส่วนนะครับ
            ๑ .ขุดบาดาลหรือขุดสระ สองอย่างนี้น่าจะเป็นการแสวงหาและจัดเก็บแหล่งน้ำนะครับ อันนี้ต้องดูความเหมาะสมแต่ละพื้นที่นะครับ ถ้าขุด
                บาดาลต้องทราบว่าระดับน้ำที่สูบขึ้นมาใช้ระดับน้ำลึกขนาดใหน แล้วตาน้ำที่ขุดพบเป็นน้ำกร่อยหรือเค็มที่เหมาะกับการรดน้ำ
                ต้นไม้หรือไม่ อย่างสวนผมขุดหมดเป็นหมื่น น้ำขมปี๋ ทำอะไรไม่ได้เลย
                - ส่วนการขุดสระก็ต้องดูสภาพของดินที่ขุด จะต้องขุดลึกขนาดใหนน้ำถึงจะพอใช้ได้ตลอดปี ถ้าสภาพพื้นดินเป็นดินทราย น้ำ
                   ก็จะซึมผ่านไปอย่างเร็ว อย่างที่สวนผมขุดลึกเกือบสามเมตร ประมาณเดือน มี.ค. , เมษา น้ำก็แห้งหมดแล้ว
             ๒.ส่วนสปริงเกอร์ น่าจะเป็นวิธีการนำน้ำมาใช้นะครับ หลังจากที่เราได้แหล่งน้ำแล้วตามข้อ ๑ วิธีที่เราจะนำน้ำมาใช้กับต้นไม้ของเรา
                 นั้น จะต้องมีวิธีการทำอย่างไรบ้าง ในกรณีที่ไช้สระเป็นแหล่งน้ำ บางท่านหรือบางสวน ก็จะใช้สูบ สูบน้ำ หรือไดร์โว้ สูบข้ึ้นมารดต้น
                 ไม้เลย หรือบางสวนก็สูบขึ้นไปพักไว้ในที่สูง ๆ แล้วต่อระบบแบบน้ำหยด หรือแบบสปริงเกอร์ก็มี แต่ถ้าถามว่าอันใหนคุ้มกว่ากัน ในความ
                  คิดของผมมัน ผมว่าต้องพิจารณาในหลายเรื่องเหมือนกัน ไม่ว่าจะเรื่องราคาของอุปกรณ์ที่จะมาทำระบบน้ำในแต่ละแบบ  ความสะดวกสะ
                  บายของผู้ใช้น้ำในแต่ละระบบ ถ้าจะตอบว่าอันใหนคุ้ม และสะดวกสบาย ตามความคิดของผม ผมว่าใช้ระน้ำแบบสปริงเกอร์ และใช้น้ำจาก
                  สระที่ขุดครับ อันนี้แล้วแต่มุมมอง และสภาพพื้นที่ของแต่ละสวนและแต่บุคคลนะครับ  ยิ้มเท่ห์
             - ส่วนการใช้ล้อยาง  ให้ฝังล้อยางลงไปในดินซักประมาณ ๑  ข้อมือนะครับ กันน้ำและปุ๋ยซึมออกจากภายในล้อยางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 03:38:10 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1110 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 03:47:43 PM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้เตรียมหลุม ปลูกพืชพี้เลี่ยงรอเมล็ดผักหวานป่า รุ่นปี ๕๘ ปลูกโดยวิธีสอดรากครับ  ยิ้มเท่ห์

รูปนี้คือปลูกพี่เลียงรอใช่มั๊ยคะ  คือยังไม่ลงผักหวานใช่ใไมคะ
เห็นมี2แถว
       ยิ้มเท่ห์ ใช่แล้วครับ ที่เห็นในล้อยางคือปลูกต้นตะขบรอเม็ดผักหวานป่าครับ
           ส่วนแถวแรกด้านในเป็นผักหวานป่ารุ่น ปี ๕๖ ใช้แคบ้านเป็นพี่เลี้ยงครับ คุณ k. pi. ยิ้มเท่ห์
k.pi
*

« ตอบ #1111 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:12:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ตอบคุณ k.pi ครับ  ยิ้มเท่ห์
        -  การเตรียมพืชพี่เลี้ยง ในส่วนของผมนะครับ ที่สวนจะใช้ต้นแคบ้านและตะขบเป็นพี่เลี้ยง และผักหวานป่าก็ใช้เมล็ดที่
            เพาะให้ออกรากแล้ว ในกรณีที่ใช้ต้นแคเป็นพี่เลี้ยง ผมก็จะใช้เม็ดต้นแคบ้านหยอดพร้อมกับเม็ดผักหวานป่าเลย ใช้เม็ด
            แคบ้าน ๓ - ๔ เม็ด และเม็ดผักหวานป่า ๓ เม็ด ปลูกในหลุมเดียวกัน รดน้ำวันเว้นวัน เม็ดแคบ้านจะงอกและโตก่อน หลัง
            จากนั้นประมาณเดือนกว่า ๆ ผักหวานก็จะงอกขึ้นมา อาศัยร่มเงาของแคบ้านพอดีครับ  ส่วนกรณีที่ใช้ตะขบเป็นพีเลี้ยง ถ้า
            จะให้ดีควรปลูกตะขบก่อนที่จะลงเม็ดผักหวานป่าซักเดือนหนึ่งก็ดีครับ ให้ตะขบติดและรอดก่อน หรือจะปลูกตะขบพร้อมกับ
            เม็ดผักหวานป่าเลยก็ได้ไม่มีปัญหา แต่ต้องดูแลรดน้ำผักหวานให้รอดนะครับ ทางที่ดีก่อนที่จะถึงฤดูกาลการปลูกผักหวานป่า
            ควรจัดเตรียมหาพืชพี่เลี้ยงไว้แต่เนิ่น ๆ นะครับ เดี๋ยวพอเม็ดผักหวานป่าออก จะหาพืชพี่เลี้ยงไม่ได้
        -  ส่วนคำถามที่ถามว่า เจาะบาดาล ขุดสระ หรือสปริงเกอร์ อันใหนคุ้มกว่ากันนั้น ผมอยากจะอธิบายเป็นสองส่วนนะครับ
            ๑ .ขุดบาดาลหรือขุดสระ สองอย่างนี้น่าจะเป็นการแสวงหาและจัดเก็บแหล่งน้ำนะครับ อันนี้ต้องดูความเหมาะสมแต่ละพื้นที่นะครับ ถ้าขุด
                บาดาลต้องทราบว่าระดับน้ำที่สูบขึ้นมาใช้ระดับน้ำลึกขนาดใหน แล้วตาน้ำที่ขุดพบเป็นน้ำกร่อยหรือเค็มที่เหมาะกับการรดน้ำ
                ต้นไม้หรือไม่ อย่างสวนผมขุดหมดเป็นหมื่น น้ำขมปี๋ ทำอะไรไม่ได้เลย
                - ส่วนการขุดสระก็ต้องดูสภาพของดินที่ขุด จะต้องขุดลึกขนาดใหนน้ำถึงจะพอใช้ได้ตลอดปี ถ้าสภาพพื้นดินเป็นดินทราย น้ำ
                   ก็จะซึมผ่านไปอย่างเร็ว อย่างที่สวนผมขุดลึกเกือบสามเมตร ประมาณเดือน มี.ค. , เมษา น้ำก็แห้งหมดแล้ว
             ๒.ส่วนสปริงเกอร์ น่าจะเป็นวิธีการนำน้ำมาใช้นะครับ หลังจากที่เราได้แหล่งน้ำแล้วตามข้อ ๑ วิธีที่เราจะนำน้ำมาใช้กับต้นไม้ของเรา
                 นั้น จะต้องมีวิธีการทำอย่างไรบ้าง ในกรณีที่ไช้สระเป็นแหล่งน้ำ บางท่านหรือบางสวน ก็จะใช้สูบ สูบน้ำ หรือไดร์โว้ สูบข้ึ้นมารดต้น
                 ไม้เลย หรือบางสวนก็สูบขึ้นไปพักไว้ในที่สูง ๆ แล้วต่อระบบแบบน้ำหยด หรือแบบสปริงเกอร์ก็มี แต่ถ้าถามว่าอันใหนคุ้มกว่ากัน ในความ
                  คิดของผมมัน ผมว่าต้องพิจารณาในหลายเรื่องเหมือนกัน ไม่ว่าจะเรื่องราคาของอุปกรณ์ที่จะมาทำระบบน้ำในแต่ละแบบ  ความสะดวกสะ
                  บายของผู้ใช้น้ำในแต่ละระบบ ถ้าจะตอบว่าอันใหนคุ้ม และสะดวกสบาย ตามความคิดของผม ผมว่าใช้ระน้ำแบบสปริงเกอร์ และใช้น้ำจาก
                  สระที่ขุดครับ อันนี้แล้วแต่มุมมอง และสภาพพื้นที่ของแต่ละสวนและแต่บุคคลนะครับ  ยิ้มเท่ห์
             - ส่วนการใช้ล้อยาง  ให้ฝังล้อยางลงไปในดินซักประมาณ ๑  ข้อมือนะครับ กันน้ำและปุ๋ยซึมออกจากภายในล้อยางครับ

เคลียรแล้วคะ ระบบน้ำตะเช็คทางบ้านอีกทีคะว่าเขาใช้วิธีใหนได้บ้าง  
พืชพี่เลี้ยงนี่หนูลองให้ที่บ้านลองเพาะตะขบและแคไม่ขึ้นทั้งคู่คะ
ขอบคุณการตอบคำถามที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย คะ แยกเป็นข้อแบบนี้ คิดตามง่ายขึ้นคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 04:25:59 PM โดย k.pi » บันทึกการเข้า

K.pi
bundidta
*

« ตอบ #1112 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 09:48:17 AM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้ระบบฝากรูปมีปัญหา อัพเดดไม่ได้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์
kakkak
*

« ตอบ #1113 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:31:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้ระบบฝากรูปมีปัญหา อัพเดดไม่ได้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

เปลี่ยนเวบฝากอ้ายดาบ. อันนี้กะดี http://www.uppic.org/
หรือฝากทางเฟชบุ๊คกะได่ครับ ง่ายยุถ้าเล่นในคอมนั่น
Tawandin
*

« ตอบ #1114 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 02:43:22 PM »

ข้าวมะลินิล ประมาณ  ๑  ไร่  ที่เห็นไกล ๆ  เป็นมะนาวปลูกไว้ตามแนวคันนา  เป็นพันธ์ทูลเกล้าไร้เมล็ด และพิจิตร ๑  กำลังออกลูกครับ
ท่านดาบ มะนาวบนคันนา มีการเตรียมหลุมอย่างไรบ้างคะ?
ทนเสียงรบเร้าเพื่อนบ้าน พี่น้องลูกหลานไม่ไหว อยากให้ปลูกมะนาว มะน้าว มะนาว
ปีนี้ พร้อมจัดให้แนวคันนาที่เชื่อมกัน ลองลงกระถางไปแล้วสามต้น ใช้แกลบดิบเก่า ปุ๋ยหมักเอง กาบมะพร้าว กำลังแตกยอด
แต่อีกสามต้น ลงดินในสวนข้างบ้าน ไม่มีรองแกลบดิบ ไม่มีกาบมะพร้าว ลาโลกไปแล้วทั้งสามต้น  ร้องไห้  ร้องไห้
อีกต้น ให้รออยู่ในถุงชำ อาการยังทรงๆ ไม่แตกยอด แต่ยังรอดเขียวอยู่  รูดซิบปาก
ครูประจักษ์ ปลูกลงดินเลย รองหลุมผสมแค่ปุ๋ยคอกเอง ก็ดูแข็งแรงดี กำลังตามข้อมูลอีกรอบยังไม่เจอค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
 ยิ้มเท่ห์

มะนาวพันธ์ ทูลเกล้าไร้เมล็ด กำลังแตกยอดงามครับ

ว้าว ว้าว ชุดนี้ปลูกปีไหนคะเนี่ย?  อายจัง  อายจัง  อายจัง
 ขออภัย ข้อมูลอาจเคยผ่านตาไป จำไม่ได้ ใจมัวตั้งตาไปตามผักหวานป่า ๕๕ สาธุค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2015, 03:37:12 PM โดย Tawandin » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1115 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 02:22:28 PM »

ข้าวมะลินิล ประมาณ  ๑  ไร่  ที่เห็นไกล ๆ  เป็นมะนาวปลูกไว้ตามแนวคันนา  เป็นพันธ์ทูลเกล้าไร้เมล็ด และพิจิตร ๑  กำลังออกลูกครับ
ท่านดาบ มะนาวบนคันนา มีการเตรียมหลุมอย่างไรบ้างคะ?
ทนเสียงรบเร้าเพื่อนบ้าน พี่น้องลูกหลานไม่ไหว อยากให้ปลูกมะนาว มะน้าว มะนาว
ปีนี้ พร้อมจัดให้แนวคันนาที่เชื่อมกัน ลองลงกระถางไปแล้วสามต้น ใช้แกลบดิบเก่า ปุ๋ยหมักเอง กาบมะพร้าว กำลังแตกยอด
แต่อีกสามต้น ลงดินในสวนข้างบ้าน ไม่มีรองแกลบดิบ ไม่มีกาบมะพร้าว ลาโลกไปแล้วทั้งสามต้น  ร้องไห้  ร้องไห้
อีกต้น ให้รออยู่ในถุงชำ อาการยังทรงๆ ไม่แตกยอด แต่ยังรอดเขียวอยู่  รูดซิบปาก
ครูประจักษ์ ปลูกลงดินเลย รองหลุมผสมแค่ปุ๋ยคอกเอง ก็ดูแข็งแรงดี กำลังตามข้อมูลอีกรอบยังไม่เจอค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
 ยิ้มเท่ห์

มะนาวพันธ์ ทูลเกล้าไร้เมล็ด กำลังแตกยอดงามครับ

ว้าว ว้าว ชุดนี้ปลูกปีไหนคะเนี่ย?  อายจัง  อายจัง  อายจัง
 ขออภัย ข้อมูลอาจเคยผ่านตาไป จำไม่ได้ ใจมัวตั้งตาไปตามผักหวานป่า ๕๕ สาธุค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ตอบคุณตะวันดินครับ การเตรียมหลุมสำหรับปลูกมะนาวบนคันนาของสวนผมทำแบบง่าย ๆ ละครับไม่ได้ยุ่งยากอะไรหรอกครับ เพียงขุดหลุมปลูก
     กว้าง ๕๐ ซ.ม. ลึก ๕๐ ซ.ม.ก็พอครับ หลังจากนั้นใช้ปุ๋ยคอก ที่สวนผมใช้ปุ๋ยมูลวัวครับ เทลงหลุมสักประมาณเกือบครึ่งหลุมนะครับ หลังจากนั้นใช้น้ำเท
     หลงหลุมให้เต็มปล่อยไว้สักประมาณ ๔ - ๕ วัน พอให้ปุ่ยคอกเย็นตัวลงก่อน แล้วจึงใช้ดินที่ขุดขึ้นมาคลุกเคล้ากับปุ๋ยคอกอีกครั้งหนึ่ง อัตราส่วนปุ๋ยคอก
     หนึ่งส่วน ดินสองส่วน ก็กะประมาณเอาครับ ผสมเข้ากันดีแล้วก็เอากลบลงหลุมให้ดินเสมอกับปากหลุมพอดี แล้วรดน้ำให้ชุ่มปล่อยไว้สัก ๓ - ๔ วัน ก็เอา
     กิ่งตอนมะนาวลงปลูกครับ ปลูกเสร็จก็เอาปุ๋ยคอกโรย ๆ รอบปากหลุม รดนำ้พอชุ่มแลัวใช้ฟางคลุมรอบ ๆ ลำต้น หลังจากนั้นก็รดน้ำ เช้าเย็นวันเว้นวัน ที่
     สวนผมใช้ระบบสปริงเกอร์ต่อไปตามคันนา ใช้น้ำปะปาต่อจากบ้าน ถ้าเข้าหน้าฝนถ้าฝนตกดี ก็อาศัยน้ำฝนเป็นตัวช่วยครับ ขอบคุณ คุณตะวันดินที่ติดตาม
     ครับ วิธีการปลูกมะนาวแต่ละสวนก็มีเทคนิคการปลูกที่แตกต่างกันไป ใสปุ๋ย รดน้ำ พรวนดิน ก็ทำคล้าย ๆ กัน แต่อีกอย่างหนึ่งที่ขาดเสียไม่ได้ที่จะต้องใส่
     ก็คือใส่ใจครับ ถ้่าใส่เป็นประจำและสม่ำเสมอ รับรองปลูกอะไรก็งามครับ คุณตะวันดิน
      ยิ้มเท่ห์ ส่วนมะนาวที่เห็นตามภาพ  เป็นมะนาวรุ่นที่ปลูก ปี ๕๕ ประมาณเดือน พ.ค.ครับ เป็นมะนาวพันธุ์ทูลเกล้า ไร้เมล็ดครับผม คุณตะวันดิน  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 02:27:20 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
Tawandin
*

« ตอบ #1116 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 03:07:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ ตอบคุณตะวันดินครับ การเตรียมหลุมสำหรับปลูกมะนาวบนคันนาของสวนผมทำแบบง่าย ๆ ละครับไม่ได้ยุ่งยากอะไรหรอกครับ เพียงขุดหลุมปลูก
     กว้าง ๕๐ ซ.ม. ลึก ๕๐ ซ.ม.ก็พอครับ หลังจากนั้นใช้ปุ๋ยคอก ที่สวนผมใช้ปุ๋ยมูลวัวครับ เทลงหลุมสักประมาณเกือบครึ่งหลุมนะครับ หลังจากนั้นใช้น้ำเท
     หลงหลุมให้เต็มปล่อยไว้สักประมาณ ๔ - ๕ วัน พอให้ปุ่ยคอกเย็นตัวลงก่อน แล้วจึงใช้ดินที่ขุดขึ้นมาคลุกเคล้ากับปุ๋ยคอกอีกครั้งหนึ่ง อัตราส่วนปุ๋ยคอก
     หนึ่งส่วน ดินสองส่วน ก็กะประมาณเอาครับ ผสมเข้ากันดีแล้วก็เอากลบลงหลุมให้ดินเสมอกับปากหลุมพอดี แล้วรดน้ำให้ชุ่มปล่อยไว้สัก ๓ - ๔ วัน ก็เอา
     กิ่งตอนมะนาวลงปลูกครับ ปลูกเสร็จก็เอาปุ๋ยคอกโรย ๆ รอบปากหลุม รดนำ้พอชุ่มแลัวใช้ฟางคลุมรอบ ๆ ลำต้น หลังจากนั้นก็รดน้ำ เช้าเย็นวันเว้นวัน ที่
     สวนผมใช้ระบบสปริงเกอร์ต่อไปตามคันนา ใช้น้ำปะปาต่อจากบ้าน ถ้าเข้าหน้าฝนถ้าฝนตกดี ก็อาศัยน้ำฝนเป็นตัวช่วยครับ ขอบคุณ คุณตะวันดินที่ติดตาม
     ครับ วิธีการปลูกมะนาวแต่ละสวนก็มีเทคนิคการปลูกที่แตกต่างกันไป ใสปุ๋ย รดน้ำ พรวนดิน ก็ทำคล้าย ๆ กัน แต่อีกอย่างหนึ่งที่ขาดเสียไม่ได้ที่จะต้องใส่
     ก็คือใส่ใจครับ ถ้่าใส่เป็นประจำและสม่ำเสมอ รับรองปลูกอะไรก็งามครับ คุณตะวันดิน
      ยิ้มเท่ห์ ส่วนมะนาวที่เห็นตามภาพ  เป็นมะนาวรุ่นที่ปลูก ปี ๕๕ ประมาณเดือน พ.ค.ครับ เป็นมะนาวพันธุ์ทูลเกล้า ไร้เมล็ดครับผม คุณตะวันดิน  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะ ท่านดาบ  ยิ้มเท่ห์
สูตรมาตรฐานการปลูกพืชผักหมากไม้ทุกชนิดคือ "ใส่ใจ"!โดนใจคัก  เจ๋ง
ที่บ้านฝนเพิ่งตกเมื่อวาน ดีใจมาก ได้ตากฝนลุยงาน วันนี้ฟ้ามืดมาแล้ว
ท่านดาบพอมีกิ่งตอนพันธุ์ทูลเกล้าไร้เมล็ดบ้างหรือเปล่าคะ?จองสัก 5-7 กิ่ง พอได้ไหมคะ  
ตอนนี้ ที่มีลงกระถางไว้สามต้นเป็นแป้นพิจิตร กำลังแตกยอด (รถเร่ขายต้นละ 150 บาท ไม่รวมกระถาง)

วิ่งไปแชะ แชะ มะนาวหน้าบ้านมาค่ะ รถเร่อีกเจ้ามาดู เค้าบอกเป็นแป้นพิจิตรแค่ต้นเดียว แป่วว
กระถางวางใกล้ต้นมะสัง จะลองทาบกิ่งดู ต้นในล้อยางภาพล่างขวา เพาะเมล็ดสองปีกว่า อัดอยู่ในสวนเก้ามะ...หน้าบ้าน
มัวเสียดายกิ่งก้าน ไม่ตัดไม่แต่งเลย รอยอดสวยๆไปลองต่อดู ค่อยๆเรียนรู้จากน้อยๆนี่หละนะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ สาธุค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 03:05:27 AM โดย Tawandin » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1117 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 02:30:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ส่วนมะนาวที่เห็นตามภาพ  เป็นมะนาวรุ่นที่ปลูก ปี ๕๕ ประมาณเดือน พ.ค.ครับ เป็นมะนาวพันธุ์ทูลเกล้า ไร้เมล็ดครับผม คุณตะวันดิน  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะ ท่านดาบ  ยิ้มเท่ห์
สูตรมาตรฐานการปลูกพืชผักหมากไม้ทุกชนิดคือ "ใส่ใจ"!โดนใจคัก  เจ๋ง
ที่บ้านฝนเพิ่งตกเมื่อวาน ดีใจมาก ได้ตากฝนลุยงาน วันนี้ฟ้ามืดมาแล้ว
ท่านดาบพอมีกิ่งตอนพันธุ์ทูลเกล้าไร้เมล็ดบ้างหรือเปล่าคะ?จองสัก 5-7 กิ่ง พอได้ไหมคะ  
ตอนนี้ ที่มีลงกระถางไว้สามต้นเป็นแป้นพิจิตร กำลังแตกยอด (รถเร่ขายต้นละ 150 บาท ไม่รวมกระถาง)

วิ่งไปแชะ แชะ มะนาวหน้าบ้านมาค่ะ รถเร่อีกเจ้ามาดู เค้าบอกเป็นแป้นพิจิตรแค่ต้นเดียว แป่วว
กระถางวางใกล้ต้นมะสัง จะลองทาบกิ่งดู ต้นในล้อยางภาพล่างขวา เพาะเมล็ดสองปีกว่า อัดอยู่ในสวนเก้ามะ...หน้าบ้าน
มัวเสียดายกิ่งก้าน ไม่ตัดไม่แต่งเลย รอยอดสวยๆไปลองต่อดู ค่อยๆเรียนรู้จากน้อยๆนี่หละนะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ สาธุค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้กิ่งตอนมะนาวทูลเกล้าไร้เมล็ดไม่มีครับคุณตะวันดิน  เอาลงกระถางมังกรหมด เดี๋ยวฝนลงสักหน่อยก็จะเริ่มตอนแล้วครับ
       ได้ตอนใหนจะแจ้งอีกทีครับผม   ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1118 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 11:37:24 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่ทราบเห็ดอะไรมาเกิดที่สวนครับ ชาวบ้านเค้าบอกว่าเป็นเห็ดตีนแฮด ไม่กล้ากินเลยให้ชาวบ้านเอาไปแกง  ยิ้มเท่ห์

ปานเทพ
*

« ตอบ #1119 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 11:52:22 AM »

เห็ดบาทาแฮด เคยเห็นดอกมันบ่น้อยแบบนี้เด้อท่านดาบ ขามันกะเท่าขาคนพุ่นเด้

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 [70] 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์