หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 464883 ครั้ง)
bundidta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 11:33:23 AM »

เจ๋ง ลังเล พ.ค.  ๕๖  น้ำกำลังมา ต้นไม้กำลังขึ้นครับ   ลังเล ลังเล

bundidta
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 11:36:39 AM »

เจ๋ง เจ๋ง สระน้ำปัจจุบันครับ  เอาไว้ใช้ช่วงหน้าแล้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
supparerk
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 12:09:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เปรียบเทียบการพัฒนาการของสวนครับ  ภาพนี้ถ่ายเมื่อประมาณเดือน มิ.ย. ๕๖  ช่วงกำลังหว่านข้าวครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต

งามจริงๆเลยครับ
rna238
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 06:03:13 PM »

อยู่บุรีรัมย์  อยู่อำเภออะไรครับ   อยากไปดูครับ  ผมอยู่สุรินทร์... 
อยู่ลำปลายมาศ  ยินดีต้อนรับครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่   มีโอกาสจะแวะไปดูครับ ชอบทางการเกษตรเหมือนกัน  ตอนนี้อยู่ในช่วงตระเตรียมต้นพันธุ์ กับรอเกี่ยวข้าวเสร็จก่อน ถึงจะได้ปรับพื้นที่ใหม่ ปีหน้าเอาจริงแน่
ผมรุ่น  48  จอหอครับ
bundidta
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 06:43:58 PM »

อยู่บุรีรัมย์  อยู่อำเภออะไรครับ   อยากไปดูครับ  ผมอยู่สุรินทร์... 
อยู่ลำปลายมาศ  ยินดีต้อนรับครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่   มีโอกาสจะแวะไปดูครับ ชอบทางการเกษตรเหมือนกัน  ตอนนี้อยู่ในช่วงตระเตรียมต้นพันธุ์ กับรอเกี่ยวข้าวเสร็จก่อน ถึงจะได้ปรับพื้นที่ใหม่ ปีหน้าเอาจริงแน่
ยินดีต้อนรับครับ สำหรับผู้มีหัวใจเกษตร  เป็นกำลังใจสู่หนทางแห่งความสุข  พี่  จอหอ  44 ครับ
bundidta
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 06:57:25 PM »

ผักหวานป่าครับ  เป็นต้นที่เขาขุดมาจากภูเขาที่ปราจีน แล้วเอามาชำไว้  ปลูกไม่ถึงปีออกดอกแล้วแต่ไม่ติดลูก
ฝากพี่ดาบ  เปรียบเทียบดูการเติบโต  ของผักหวานป่าสายพันธุ์  ปราจีน  ระยอง  จันทร์  ชลบุรี  ตราด (ต้นนี้)  กะผักหวานป่าที่ปลูกใหม่ด้วยเมล็ดด้วยน๊ะครับ  ว่ามันมียอดอ่อน  ลักษณะใบ  สีของเมล็ด(อนาคตถ้ามันมีลูก) แตกต่างกันไหม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ใช่ครับแตกต่างกัน ผักหวานป่าที่ปลูกด้วยเมล็ด จะเป็นสายพันธุ์มาจากสระบุรี  ครับ
bundidta
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:21:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หลังจากที่เข้าไปเยี่ยมสวนคุณหนุ่มดอยตุง คุณกัญจ์ และอีกหลายที่ วันนี้เลยเอารูปผักหวานป่ามาให้ชมครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
bundidta
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:26:03 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dผักหวานป่าปลูกโดยการสอดราก  ต้นนี้ปลูกได้ปีกว่ากำลังแตกยอดครับ  เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 04:13:05 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:35:12 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ต้นนี้ปลูกพร้อมกับต้นที่แล้ว โดยใช้แคบ้านเป็นพี้เลี้ยง  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
bundidta
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:39:40 PM »

ต้นนี้ก็กำลังแตกยอดครับ
rna238
*

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 08:57:16 AM »

ยินดีต้อนรับครับ สำหรับผู้มีหัวใจเกษตร  เป็นกำลังใจสู่หนทางแห่งความสุข  พี่  จอหอ  44 ครับ
ขอบคุณครับพี่ ที่ทำงานผม 44 จอหอ  มีไสว ส่งเสริม   สายสวาท สามารถ   สนอง สกุลศิริไพบูลย์  พี่คงจะรู้จักสักคนน่ะครับ  ส่วนผม  เป็นเพื่อนกับพิทักษ์ชัย ปานแดงครับ  อยู่ร้อยเดียวกัน  ยินดีกับพี่ด้วยครับ  ที่มีสวนแห่งความสุข
bundidta
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:13:47 AM »

รู้จักกับคุณไสว  ส่งเสริม ครับ ร้อยเดียวกัน  ส่วนพิทักษ์ชัย   ปานแดง ทำงานอยู่ด้วยกันกับพี่ เป็นพลขับ  ๓๐  ส่วนพี่อยู่ห้องคดี ครับ
ขอบคุณครับพี่ ที่ทำงานผม 44 จอหอ  มีไสว ส่งเสริม   สายสวาท สามารถ   สนอง สกุลศิริไพบูลย์  พี่คงจะรู้จักสักคนน่ะครับ  ส่วนผม  เป็นเพื่อนกับพิทักษ์ชัย ปานแดงครับ  อยู่ร้อยเดียวกัน  ยินดีกับพี่ด้วยครับ  ที่มีสวนแห่งความสุข

bundidta
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:22:30 AM »

ขอบคุณครับพี่ ที่ทำงานผม 44  จอหอ  มีไสว ส่งเสริม   สายสวาท สามารถ   สนอง สกุลศิริไพบูลย์  พี่คงจะรู้จักสักคนน่ะครับ  ส่วนผม  เป็นเพื่อนกับพิทักษ์ชัย ปานแดงครับ  อยู่ร้อยเดียวกัน  ยินดีกับพี่ด้วยครับ  ที่มีสวนแห่งความสุข
รู้จักกับคุณไสว  ส่งเสริม ครับฝากความคิดถึงด้วยครับ  ร้อยเดียวกัน  ส่วนพิทักษ์ชัย ฯ  ทำงานด้วยกัน เป็นพลขับ ๓๐  ส่วนพี่อยู่ห้องคดีครับ
bundidta
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 10:48:47 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง ต้นนี้ก็กำลังแตกยอดครับ  อายจัง อายจัง
bundidta
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:23:23 AM »

ยิ้มเท่ห์
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผักหวานต้นนี้ปลูกด้วยเมล็ดโดยการสอดราก  หลังจากเด็ดกิ่งและรูดใบกำลังแตกยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bundidta
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:31:56 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ผักหวานป่าต้นนี้ปลูกโดยการสอดราก ใช้ฝรั่งเป็นพี้เลี้ยงก็โตเร็วเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์