หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 464394 ครั้ง)
bundidta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #976 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 07:04:36 PM »

ผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของกอไผ่ด้วยนะครับ พี่ดาบไม่ลองกับไผ่กิมซุงดูครับ เพราะว่าดูจากลักษณะกิมซุงแล้วลำอวบน่าจะให้น้ำได้มากกว่า
   ยิ้มเท่ห์ เค๊าบอกว่านอกจากบงหวานแล้ว เป็นไผ่ชนิดอื่นรสจะขมครับ  ยิ้มเท่ห์

แต่ถ้าลองดูกลับไผ่อื่นได้ก็น่าลองนะครับ มันจะขมอย่างเค้าว่าจริงหรือป่าว เพราะต้นตำหรับที่จีนเค้าก็ไม่ใช่ไผ่บงหวานนะครับ
  ยิ้มเท่ห์ พอดีมีกิมซุงอยู่ ๒  กอข้างสระน้ำจะลองดูครับท่านเติมใจ  ยิ้มเท่ห์

bundidta
*

« ตอบ #977 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:49:09 AM »

ยิ้มเท่ห์  ผลผลิตข้าว ปี  ๕๗ ของนาโคกเนื้อที่ประมาณ  ๓๐  ไร่ เนื่องจากปีนี้แล้งมาก ผลผลิตได้จำนวน  ๘๐ ถุงปุ๋ยเอง
      ถือว่าได้ผลผลิตน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับปีที่แล้วซึ่งได้จำนวน ๑๑  ตัน ขายในระบบจำนำข้าว หักต้นทุนแล้ว
      ก็เหลือเงินพอได้ใช้อยู่  แต่มาปีนี้ผลผลิตได้น้อยแล้ว ราคายังตกต่ำอีก ก็เลยต้องเก็บข้าวไว้ก่อน ยุ้งข้าวก็ยังไม่มี
      เลยต้องเก็บไว้ที่โรงรถก่อน รอให้ราคามันขยับสุงกว่านี้อีกสักหน่อยจึงค่อยขาย ปีนี้ถ้าขายข้าวกำไรไม่ต้องพูดถึง 
      ทุนก็ยังไม่ได้เลย เพราะนาแปลงนี้ จ้างทุกอย่าง ตั้งแต่ไถนา หว่านข้าว หว่านปุ๋ย ตัดหญ้า รถเกี่ยว  เพราะอยู่ไกล
      จากตัวบ้านไม่มีเวลาไปดู ต้องจ้างคนที่อยู่ไกล้ ๆ นาดูแลแทน  ปีหน้าสำหรับที่นาแปลงนี้คงต้องทบทวน อาจจะให้
      เขาเช่าทำไร่อ้อย หรือไร่มัน เพราะกรมอุตุพยากรณ์ว่าปีหน้าน้ำจะน้อยกว่าปีนี้อีก แถมราคาพืชผลทางการเกษตรช่วง
      นี้ ไม่ว่าจะเป็นยางพารา ข้าว ก็ตกต่ำเสียเหลือเกิน การเกษตรที่ต้องใช้ทุนจำนวนมากคงต้องชะลอเอาไว้ก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

CoRoWidE
*

« ตอบ #978 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 12:08:39 PM »

สวนสวยมากเลยครับ

ขอทราบพิกัดได้ไหมครับ ถ้ามีโอกาสจะขออนุญาติไปชมสวน ผมอยู่ อ.นางรองครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

>>ความรู้ มีไว้ให้ช่วยเหลือบุคคลอื่น มิได้มีไว้เพื่อเอาเปรียบบุคคลอื่น<<
คำสั่งสอนจากท่านอาจารย์ เมธี ม.ขอนแก่น
bundidta
*

« ตอบ #979 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 12:23:24 PM »

สวนสวยมากเลยครับ

ขอทราบพิกัดได้ไหมครับ ถ้ามีโอกาสจะขออนุญาติไปชมสวน ผมอยู่ อ.นางรองครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
   ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ คุณ cOROWidE ที่แวะเยี่ยม พิกัดสวนอยู่เลยปั๊ม ปตท.ไปทางนครราชสีมา ประมาณ  ๑  กม. เลี้ยวซ้ายทางเข้า
       หมู่บ้านไผ่ไหญ่ เข้าไปอีกประมาณ ๕๐ เมตร เลี้ยวซ้ายตรงหลักกิโลเขียนว่า คุ้มไผ่พิทักษ์ เข้าไปอีกประมาณ ๓๐๐ เมตร
       เจอสวนดาบดิษฐ์อยู่ทางขวามือติดถนนคอนกรีต ครับ
CoRoWidE
*

« ตอบ #980 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:30:53 AM »

บ้านไผ่ใหญ่ ต.หนองคู อ.ลำปลายมาศ บุรีรัมย์ ถูกต้องไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

มีโอกาสหยุดยาว แล้วจะแจ้งอีกครั้งนะครับ ขออนุญาตรบกวนล่วงหน้า ^____________^,, ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

>>ความรู้ มีไว้ให้ช่วยเหลือบุคคลอื่น มิได้มีไว้เพื่อเอาเปรียบบุคคลอื่น<<
คำสั่งสอนจากท่านอาจารย์ เมธี ม.ขอนแก่น
bundidta
*

« ตอบ #981 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:40:10 AM »

บ้านไผ่ใหญ่ ต.หนองคู อ.ลำปลายมาศ บุรีรัมย์ ถูกต้องไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

มีโอกาสหยุดยาว แล้วจะแจ้งอีกครั้งนะครับ ขออนุญาตรบกวนล่วงหน้า ^____________^,, ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
  ยิ้มเท่ห์ ถูกต้องแล้วคร๊าบ  ยิ้มเท่ห์
patsara
*

« ตอบ #982 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 04:13:53 PM »

ใกล้ปีใหม่แล้วขอโอกาสอวยพรอ้ายล่วงหน้าก่อนเนอะ (เผื่อบ่ได้เช้คโดนจ้า) ขอใหอ้ายและครอบครัวมีความสุขความเจริญ อายุมั่นขวัญยืน
สุขกายสุขใจ สุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงๆ สุคน สุคน ตลอดไปเด้อจ้า..
bundidta
*

« ตอบ #983 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:59:24 AM »

ใกล้ปีใหม่แล้วขอโอกาสอวยพรอ้ายล่วงหน้าก่อนเนอะ (เผื่อบ่ได้เช้คโดนจ้า) ขอใหอ้ายและครอบครัวมีความสุขความเจริญ อายุมั่นขวัญยืน
สุขกายสุขใจ สุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงๆ สุคน สุคน ตลอดไปเด้อจ้า..

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณหลาย ๆเด้อน้องหล่า สำหรับคำอายพรปีใหม่  อ้ายกะให้คำอวยพรนั้น กลับคืนสู่เจ้า เป็นร้อยเท่าพันทวี เด้อ สาธุ  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #984 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 11:29:46 AM »

ยิ้มเท่ห์ แนวต้นมะพร้าวที่ปลูกไว้ จะเข้าปีที่สามแล้ว โตได้แค่นี้ ไม่รู้อีกนานแค่ไหนจะได้มีลูกให้กินซะที  ยิ้มเท่ห์

patsara
*

« ตอบ #985 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 02:27:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณหลาย ๆเด้อน้องหล่า สำหรับคำอายพรปีใหม่  อ้ายกะให้คำอวยพรนั้น กลับคืนสู่เจ้า เป็นร้อยเท่าพันทวี เด้อ สาธุ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะอ้าย..สาธุ สาธุ...
bundidta
*

« ตอบ #986 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 02:50:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่าหน้าสวน จักเป็นอีหยังจังมาหัก เสียดายหลายเด้ กว่าสิแตกได้ทีละยอด หักกะหักกิ่งใหญ่โพด
     หาสาเหตุยังบ่ทันได้  จักว่าหมาเหยียบ หรือว่าลมพัดน้อ  โกรธ โกรธ โกรธ

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่า รุ่น ปี ๕๖ ที่ปลูกไว้หน้าสวนก็กำลังโตพอใช้ได้ครับ ปลูกไว้โชว์สำหรับผู้ผ่านไปผ่านมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์

bundidta
*

« ตอบ #987 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 01:12:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ๒๕๕๘ กระผมขอให้สมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่านจงประสบแต่ความโชคดี ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน คิดสิ่งหนึ่งสิ่งใดขอให้สมความมุงมาดปรารถนาทุกประการตลอดปี  ๒๕๕๘ และตลอดไปครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

patsara
*

« ตอบ #988 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 02:04:55 PM »

บ่ทันหยุดงานแวะเข่ามาจอบจ้า..หยุด 30-5 รวดเดียวเด้ออ้าย..ปีใหม่พ่อกันคือเก่า..
bundidta
*

« ตอบ #989 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 02:43:57 PM »

บ่ทันหยุดงานแวะเข่ามาจอบจ้า..หยุด 30-5 รวดเดียวเด้ออ้าย..ปีใหม่พ่อกันคือเก่า..
ยิ้มเท่ห์ อิจฉาผู้ได่หยุดหลายมื้อเด้ สำหรับอ้ายช่วงเทศกาลบ่ได้ไปไสนำเขาดอก ยังแต่ทำงานหนักกว่าเก่า   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
itti.y
*

« ตอบ #990 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 02:53:24 PM »

ขอให้มีความสุขและเจริญก้าวหน้าตลอดไปเด้อขอให้มีเงินไหลมาเทมาในปีใหม่2558 และตลอดไป
bundidta
*

« ตอบ #991 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 02:57:37 PM »

ขอให้มีความสุขและเจริญก้าวหน้าตลอดไปเด้อขอให้มีเงินไหลมาเทมาในปีใหม่2558 และตลอดไป
  ยิ้มเท่ห์ เช่นกันครับท่านอิทธิ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์