หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 461236 ครั้ง)
bundidta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1120 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 12:01:20 PM »

เห็ดบาทาแฮด เคยเห็นดอกมันบ่น้อยแบบนี้เด้อท่านดาบ ขามันกะเท่าขาคนพุ่นเด้
   ยิ้มเท่ห์ จักเด้อละครับท่านพี่ เห็นเผิ่นวาจังชั่น เผิ่นบอกวาแกงแซบคัก  ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #1121 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 12:27:50 PM »

เห็ดอันนี้ แกง 2 ดอกกะอิ่มล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Tawandin
*

« ตอบ #1122 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 09:48:38 AM »

ท่านดาบพอมีกิ่งตอนพันธุ์ทูลเกล้าไร้เมล็ดบ้างหรือเปล่าคะ?จองสัก 5-7 กิ่ง พอได้ไหมคะ  

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้กิ่งตอนมะนาวทูลเกล้าไร้เมล็ดไม่มีครับคุณตะวันดิน  เอาลงกระถางมังกรหมด เดี๋ยวฝนลงสักหน่อยก็จะเริ่มตอนแล้วครับ
       ได้ตอนใหนจะแจ้งอีกทีครับผม   ยิ้มเท่ห์

แจ้งท่านดาบนะคะ
พบกระทู้ จำหน่ายกิ่งตอนมะนาวทูลเกล้าฯแล้วนะคะ คงจองทางโน้นเลย
ขอบคุณค่ะ

ยิ้มเท่ห์ ไม่ทราบเห็ดอะไรมาเกิดที่สวนครับ ชาวบ้านเค้าบอกว่าเป็นเห็ดตีนแฮด ไม่กล้ากินเลยให้ชาวบ้านเอาไปแกง  ยิ้มเท่ห์

เห็ดตีนแรด ถ้าเกิดบริเวณพื้นที่กว้างๆ ขาดอกเห็ดคงใหญ่กว่านี้มาก
ปกติจะย่างหรือต้ม รินน้ำทิ้งก่อนนำไปปรุง ถ้าปรุงเลย ไม่ถึงกับพาเมา แต่อาจจะมึนๆ ไม่สบายตัวได้
ย่างแล้วต้มยำ แซ่บเด้อค่ะ เนื้อเห็ดไม่ยุบมาก เคยปลูกโดยใช้ก้อนเชื้อฝังดินติดๆกัน ไม่ช้าไม่นานออกดอกแข็งแรงขาเท่าแขนเด็กน้อย กอขาวราวดอกปลอม
แต่ลักษณะดอกบานเต็มที่ ที่เคยปลูก มันก็ยังหลุบๆเหมือนร่มนะ แต่ตีนแฮดนี้ บานซะร่มกางแปลกๆตา แต่สีใช่เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 09:53:59 AM โดย Tawandin » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1123 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 10:56:56 AM »

ท่านดาบพอมีกิ่งตอนพันธุ์ทูลเกล้าไร้เมล็ดบ้างหรือเปล่าคะ?จองสัก 5-7 กิ่ง พอได้ไหมคะ  

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้กิ่งตอนมะนาวทูลเกล้าไร้เมล็ดไม่มีครับคุณตะวันดิน  เอาลงกระถางมังกรหมด เดี๋ยวฝนลงสักหน่อยก็จะเริ่มตอนแล้วครับ
       ได้ตอนใหนจะแจ้งอีกทีครับผม   ยิ้มเท่ห์

แจ้งท่านดาบนะคะ
พบกระทู้ จำหน่ายกิ่งตอนมะนาวทูลเกล้าฯแล้วนะคะ คงจองทางโน้นเลย
ขอบคุณค่ะ

ยิ้มเท่ห์ คร๊าบผม คุณตะวันดิน  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ไม่ทราบเห็ดอะไรมาเกิดที่สวนครับ ชาวบ้านเค้าบอกว่าเป็นเห็ดตีนแฮด ไม่กล้ากินเลยให้ชาวบ้านเอาไปแกง  ยิ้มเท่ห์

เห็ดตีนแรด ถ้าเกิดบริเวณพื้นที่กว้างๆ ขาดอกเห็ดคงใหญ่กว่านี้มาก
ปกติจะย่างหรือต้ม รินน้ำทิ้งก่อนนำไปปรุง ถ้าปรุงเลย ไม่ถึงกับพาเมา แต่อาจจะมึนๆ ไม่สบายตัวได้
ย่างแล้วต้มยำ แซ่บเด้อค่ะ เนื้อเห็ดไม่ยุบมาก เคยปลูกโดยใช้ก้อนเชื้อฝังดินติดๆกัน ไม่ช้าไม่นานออกดอกแข็งแรงขาเท่าแขนเด็กน้อย กอขาวราวดอกปลอม
แต่ลักษณะดอกบานเต็มที่ ที่เคยปลูก มันก็ยังหลุบๆเหมือนร่มนะ แต่ตีนแฮดนี้ บานซะร่มกางแปลกๆตา แต่สีใช่เลยค่ะ

ยิ้มเท่ห์ ดมดูเป็นกลิ่นแปลก ๆ เลยไม่กล้านำมากินครับ เลยให้คนที่เค้าเคยกินนำไปประกอบอาหารครับ
เอ
*

« ตอบ #1124 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 04:03:46 PM »

กินได้หรือไม่ได้แต่สิ่งที่ได้ประโยชน์เต็มๆคือ สวนท่านดาบมีเชื้อราเห็ดไมคอร์ไรซ่า ซึ่งเชื้อราที่ทำให้เกิดเห็ดนี้จะอาศัยอยู่ในรากพืชที่อยู่ใกล้ๆเช่น ผักหวานป่าและต้นตะขบทำให้พืชทั้งสองโตเร็วและทนแล้งครับ
bundidta
*

« ตอบ #1125 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:40:48 PM »

กินได้หรือไม่ได้แต่สิ่งที่ได้ประโยชน์เต็มๆคือ สวนท่านดาบมีเชื้อราเห็ดไมคอร์ไรซ่า ซึ่งเชื้อราที่ทำให้เกิดเห็ดนี้จะอาศัยอยู่ในรากพืชที่อยู่ใกล้ๆเช่น ผักหวานป่าและต้นตะขบทำให้พืชทั้งสองโตเร็วและทนแล้งครับ
   ยิ้มเท่ห์ ขอบพระคุณ คุณเอ ที่ให้ความรู้ครับ ช่วงนี้เห็ดก็เริ่มเกิดขึ้นเรื่อย ๆ ครับ รุ่นนี้ไม้เก็บครับ ปล่อยให้เค้าแก่ตายไปเอง  ยิ้มเท่ห์
sakura123
*

« ตอบ #1126 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 07:58:40 AM »

สวัสดีค่ะ แวะมาทักทายค่ะ  ยิ้มเท่ห์

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
bundidta
*

« ตอบ #1127 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 03:57:49 PM »

สวัสดีค่ะ แวะมาทักทายค่ะ  ยิ้มเท่ห์
   ยิ้มเท่ห์ ครับ คุณซากุระ รู้สีกจะหายไปนานนะครับ  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1128 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 04:16:28 PM »

ยิ้มเท่ห์ มีโอกาศผ่านไปทางจันทบุรีเลยนำภาพมาฝากครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ได้ทุเรียนหมอนทอง มาห้าต้น จะลองปลูกดู เผื่อรอดได้กินลูก  ยิ้มเท่ห์

bundidta
*

« ตอบ #1129 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 04:13:35 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่ารุ่นปี ๕๘ ปลูกโดยวิธีสอดราก ใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยงทั้งหมด ลงไว้เกือบ ๓ อาทิตย์ ไปดูอีกทีเกือบมองไม่เห็นพืชพี่เลี้ยง
     หยุดเสาร์ - อาทิตย์ คงได้สะสางหญ้ากันยกใหญ่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

prajak23
*

« ตอบ #1130 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 05:01:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่ารุ่นปี ๕๘ ปลูกโดยวิธีสอดราก ใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยงทั้งหมด ลงไว้เกือบ ๓ อาทิตย์ ไปดูอีกทีเกือบมองไม่เห็นพืชพี่เลี้ยง
     หยุดเสาร์ - อาทิตย์ คงได้สะสางหญ้ากันยกใหญ่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

บ่ต้องถางครับ ปล่อยไว้เป็นร่มผักหวานน้อยเลย ยิ้มกว้างๆ ไม่ต้องล้อมแสลน ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
bundidta
*

« ตอบ #1131 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:07:20 PM »

บ่ต้องถางครับ ปล่อยไว้เป็นร่มผักหวานน้อยเลย ยิ้มกว้างๆ ไม่ต้องล้อมแสลน ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์ แมนติละครับ ท่านประจักร  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1132 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 02:17:42 PM »

ยิ้มเท่ห์  ได้เวลาหว่านข้าวไรท์เบอรี่แล้วครับ หลังจากที่ฝนหยุดตกมานาน ดินเริ่มแห้ง แต่หว่านยังไม่ทันเสร็จเลยฝนกระหน่ำอย่างแรง
      นี่ละหนาปัจจัยภายนอกที่เราควบคุมไม่ได้เลย  ร้องไห้ ร้องไห้

เจ๋ง เมล็ดพันธ์ข้าวไรท์เบอรี ปีนี้คัดพันธ์อย่างดี ไม่มีปน  เจ๋ง

bundidta
*

« ตอบ #1133 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:08:55 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไผ่กิมซุง ฝนตกมาก็พอได้แกงอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์

k.pi
*

« ตอบ #1134 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 10:45:31 PM »

มาแอบส่องคะ
คนที่มีประสบการณ์และประสบความสำเร็จแล้วนี่ ทำอะไรก็ดูง่ายไปหมดเลยนะคะ
แอบอิจฉา

K.pi
bundidta
*

« ตอบ #1135 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:50:33 AM »

มาแอบส่องคะ
คนที่มีประสบการณ์และประสบความสำเร็จแล้วนี่ ทำอะไรก็ดูง่ายไปหมดเลยนะคะ
แอบอิจฉา

ยิ้มเท่ห์ ยังไม่ประสบผลสำเร็จอะไรหรอกครับคุณ K.pi ก็แค่ลองผิดลองถูก ปรับแก้ไขไปเรื่อย ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์