หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 471918 ครั้ง)
Buaroeynop
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1072 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 10:38:20 PM »

ป๊าด ผักหวานปี 55 ของท่านได้เก็บขายแล้ว ดีใจนำแฮงๆ เด้อครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

bundidta
*

« ตอบ #1073 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 03:08:31 PM »

ป๊าด ผักหวานปี 55 ของท่านได้เก็บขายแล้ว ดีใจนำแฮงๆ เด้อครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
    ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณ คร๊าบผม  ยิ้มเท่ห์
nitikannoi
*

« ตอบ #1074 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 05:05:45 PM »

ดิฉันอยู่มุกดาหารค่ะ ชอบการปลูกมะพร้าวและผักหวานป่าของสวนพี่มากค่ะ  อยากรบกวนถาม
1. การปลูกผักหวานป่า ด้วยเมล็ด เราจะเพาะปลูกไม้เลี้ยง คือ ต้นตาขบ ก่อน หรือว่าปลูกพร้อมกันกับเมล็ดผักหวานเลยคะ คือดิฉันทำงานราชการ วันเสาร์ อาทิตย์ จึงจะได้ไปสวนน่ะค่ะ เราจะเพาะใส่ถุงดำก่อนหรือ เอาเมล็ดไปปลูกลงดินเลย แล้วคุณพี่พอจะบอกวิธีการเพาะเมล็ดตาขบได้มั้ยคะ

2. มะพร้าวของคุณพี่ รู้มาว่าใส่เกลือ  อยากทราบมีวิธีการใส่อย่างงัยนะ่คะ ใส่มากขนาดไหน

ขอรบกวนด้วยนะคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ  ดิฉันสนใจอยากทำเกษตรพอเพียงค่ะ  ว่าจะเริ่มทำปีนี้แหละค่ะ  กำลังศึกษาอยู่
bundidta
*

« ตอบ #1075 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:27:57 AM »

ดิฉันอยู่มุกดาหารค่ะ ชอบการปลูกมะพร้าวและผักหวานป่าของสวนพี่มากค่ะ  อยากรบกวนถาม
1. การปลูกผักหวานป่า ด้วยเมล็ด เราจะเพาะปลูกไม้เลี้ยง คือ ต้นตาขบ ก่อน หรือว่าปลูกพร้อมกันกับเมล็ดผักหวานเลยคะ คือดิฉันทำงานราชการ วันเสาร์ อาทิตย์ จึงจะได้ไปสวนน่ะค่ะ เราจะเพาะใส่ถุงดำก่อนหรือ เอาเมล็ดไปปลูกลงดินเลย แล้วคุณพี่พอจะบอกวิธีการเพาะเมล็ดตาขบได้มั้ยคะ

2. มะพร้าวของคุณพี่ รู้มาว่าใส่เกลือ  อยากทราบมีวิธีการใส่อย่างงัยนะ่คะ ใส่มากขนาดไหน

ขอรบกวนด้วยนะคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ  ดิฉันสนใจอยากทำเกษตรพอเพียงค่ะ  ว่าจะเริ่มทำปีนี้แหละค่ะ  กำลังศึกษาอยู่
    ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ คุณ nitikannoi ที่แวะเยี่ยมทักทายครับ ในส่วนของวิธิการปลูกผักหวานป่าและการใส่เกลือมะพร้าวขอตอบตามรายละเอียดดังนี้
        ครับ   ยิ้มเท่ห์
       ๑. สำหรับวิธีการปลูกผักหวานป่าโดยใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยงนะครับ อันดับแรกผมเตรียมหลุมที่จะปลูกก่อนโดยขุดหลุมลึก กว้าง ประมาณ  ๓๐  ซ.ม.
       รองหลุมด้วยปุ๋ยคอกประมาณ ๓ ถ้วยกาไก่ หลังจากนั้นจึงนำต้นตะขบมาปลูกไว้ก่อนเลย  ส่วนมากจะไปซื้อต้นพันธ์ตะขบตามร้านขายต้นไม้ หลังจาก
       ที่ต้นตะขบติดดีแล้ว ช่วงเดือน พ.ค. - มิ.ย. เมล็ดผักหวานป่าเริ่มสุกแล้วให้นำมาเพาะให้ออกรากประมาณ ๑ ข้อมือ แล้วนำมาปลูกโดยวิธีสอดราก
      ให้ห่างจากโคนต้นตะขบประมาณ  ๑  คืบ ประมาณสัก  ๓  -  ๔ เมล็ด รดน้ำวันเว้นวัน หลังจากนั้นประมาณเดือนกว่า ๆ เมล็ดผักหวานป่าก็จะแตก
      ยอดขึ้นมา  บางส่วนที่สวนก็จะปลูกผักหวานป่าโดยใช้แคบ้านเป็นพี่เลี่ยง วิธีนี้จะปลูกโดยเอาเมล็ดแคบ้าน กับ เมล็ดผักหวานป้าปลูกพร้อมกันเลยครับ
      ส่วนวิธีการเพาะต้นตะขบจากเมล็ด ผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ ส่วนมากจะซื้อต้นมาปลูกเลย หรือไปหาขุดต้นเล็ก ๆ ที่เกิดอยู่ใต้ต้นแม่แล้วเอา
      มาซำใส่ถุงดำไว้ครับ
      ๒. ส่วนการใส่เกลือต้นมะพร้าว ก็ง่าย ๆ ครับ เพียงหาซื้อเกลือแกงที่เราใส่อาหารนั้นละครับ แต่ถ้าจะให้ดีให้ใช้เกลือทะเลครับ โรยรอบทรงพุ่มต้น
          มะพร้าวห่างจากโคนต้นซัก  ๑  คืบ ต้นละประมาณ  ๑  กำมือก็พอ  หลังจากนั้นก็รดน้ำให้ชุ่มครับ  ๒ -  ๓ เดือนค่อยใส่ครั้งหนึ่งก็พอ อย่าใส่มาก
          นะครับ  และควรให้โคนมะพร้าวชุ่มตลอดนะครับ โดยหาฟางมาคลุมหน้าดินรอบ ๆ โคนต้นมะพร้าวครับ และอย่าลืมใส่ปุ๋ยคอกไปด้วยนะครับ แค่นี้ก็
          ขี้คร้านจะงามเอ้า งามเอา นะครับ

nitikannoi
*

« ตอบ #1076 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 12:57:00 PM »

ขอบพระคุณมากค่ะ ได้ความรู้ชัดเจนดีค่ะ จะไปลองปฏิบัติค่ะ
bundidta
*

« ตอบ #1077 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 10:18:50 AM »

ยิ้มเท่ห์ เมื่อวานที่ลำปลายมาศ ฝนตกอย่างแรงชุ่มฉ่ำไปตาม ๆ กันครับ  ยิ้มเท่ห์

bundidta
*

« ตอบ #1078 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:24:18 AM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่าโดยรวมกำลังแตกยอดครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ดูผักหวานป่าปี  ๕๗ ที่ปลูก โดยใช้ตะขบ และ แคบ้านเป็นพี่เลี้ยง อยากให้เปรียบเทียบดูครับว่า ปลูกครั้งต่อไป
            จะใช้พืชอำไรเป็นพี่เลี้ยง  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ระหว่างแถวที่ปลูกผักหวานป่า แยกพี่เลี้ยงอย่างละชนิดกัน  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ด้านบนปลูกผักหวานป่าโดยใช้ต้นแคเป็นพี่เลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ และที่ปลูกโดยใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยง เพื่อประกอบการตัดสินใจสำหรับเพื่อนสมาชิกที่จะปลูกผักหวานป่านะครับ  ยิ้มเท่ห์

deemeechai
*

« ตอบ #1079 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:28:21 AM »

งามเกินบรรยายครับท่านดาบ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง
bundidta
*

« ตอบ #1080 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:47:11 AM »

งามเกินบรรยายครับท่านดาบ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง
  ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับท่าน ดีมีชัย คิดถึงนะครับ  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1081 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:54:44 AM »

ยิ้มเท่ห์ วันหยุดที่ผ่านมา พาครอบครับไปผักผ่อน เลยนำภาพมาฝากครับ  ยิ้มเท่ห์

prasong
*

« ตอบ #1082 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:58:32 AM »

ลูกชายไม่ได้ไปนำบ่
bundidta
*

« ตอบ #1083 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 02:27:12 PM »

ลูกชายไม่ได้ไปนำบ่
      ยิ้มเท่ห์ ลูกชายติดเรียนครับ ท่านประสงค์  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1084 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:40:37 AM »

ยิ้มเท่ห์ ฤดูกาลปี ๕๘ เริ่มปลูกแนวต้นตะขบเตรียมไว้เพื่อปลูกผักหวานป่า เพิ่มเติมจากที่ปลูกรุ่นปี ๕๖ โดยใช้แคเป็นพี่เลี้ยงที่
     บริเวณหน้าสวน  ยิ้มเท่ห์

bundidta
*

« ตอบ #1085 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:51:41 AM »

ยิ้มเท่ห์ แนวต้นมะนาวที่ปลูกตามแนวคันนา ยังมองดูเขียวอยู่ ได้น้ำปะปาที่ต่อมาจากบ้าน รดพอประทังรอฝน  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ แนวต้นมะพร้าว อายุไกล้จะครบสามปีแล้ว ได้แค่นี้ละครับ ไม่ทราบว่าจะได้กินลูกตอนใหน  ยิ้มเท่ห์

patsara
*

« ตอบ #1086 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 01:45:38 PM »

สวัสดีค่ะอ้ายดาบบ่ได้มาทักโดนยังจำน้องได่บ่...หยากแฮ้้งจ้าช่วงนิบ้านอ้ายกะยังอุดมสมบูรณ์คือเก่าเนอะอ้าย
5XXA
*

« ตอบ #1087 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:35:16 PM »

เยี่ยมครับพี่ดาบ ยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79   ขึ้นบน
  พิมพ์