หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 ... 79   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรพอเพียงดาบดิษฐ์  (อ่าน 470574 ครั้ง)
bundidta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1056 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 05:17:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ แม้ว่าอากาศยังหนาวอยู่ ผักหวานป่าบางต้นก็แตกยอดดีเหลือเกิน  ยิ้มเท่ห์

ที่สวนออกทีละยอดก็แสนยาก  ออนซอนค่ะ งามๆ  สุดยอดเลยค่ะ    อายจัง อายจัง อายจัง
ไม่ทราบว่า ท่านดาบรดด้วยปุ๋ยอะไร  ผักหวานถึงได้แตกยอดอลังการขนาดนี้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
         ยิ้มเท่ห์ ปุ๋ยหมักมูลวัว อาทิตย์ละครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์

5XXA
*

« ตอบ #1057 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:51:46 PM »

เห็นผักหวานงามๆคิดถึงแกงผักหวานใส่ไข่มดแดงเลยครับพี่ดาบ  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
deemeechai
*

« ตอบ #1058 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 08:36:52 AM »

ผักหวานป่างามมากๆครับท่านดาบ... อายจัง อายจัง
Tawandin
*

« ตอบ #1059 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:25:11 AM »

เจ๋ง  เห็นเพื่อนสมาชิก ทำน้ำหมักมูลหมู ใส่ต้นไม้แล้วงามดี  เรามีแต่มูลวัว เลยลองทำน้ำหมักมูลวัวดูบ้าง
       ไม่ทราบว่าผลจะเป็นอย่างไร   เจ๋ง

เจ๋ง ถังนี้หมักได้อาทิตย์กว่าแล้ว  เดี๋ยวจะลองใช้ดู  เจ๋ง

เรียน ท่านดาบฯ
รบกวน ช่วยขยายสูตรน้ำหมักมูลวัวและวิธีใช้อีกรอบนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ หลังจากอากาศเริ่มร้อนขึ้น และรดน้ำด้วยน้ำหมักมูลวัว ผักหวานป่าก็เริ่มแตกยอด พอให้ชื่นใจได้บ้าง   เจ๋ง

อายจัง  อายจัง  อายจัง

ขอทบทวนภาพชุดสูตรบำรุงผักหวานป่าในช่วงหน้าแล้งปีก่อน
(เปรียบเทียบภาพพัฒนาการปีนี้ได้ ชัดเจนดี)

และขอรบกวน ท่านดาบฯเพิ่มวิธีการดูแล ใส่ปุ๋ยแห้งมูลหมู มูลวัว
การหมักปุ๋ยน้ำ และผสมปุ๋ยน้ำรดโดยละเอียดอีกสักรอบนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  ยิ้มเท่ห์

Tawandin
*

« ตอบ #1060 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 02:15:47 PM »

เรียน ท่านดาบฯ
รบกวน ช่วยขยายสูตรน้ำหมักมูลวัวและวิธีใช้อีกรอบนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ หลังจากอากาศเริ่มร้อนขึ้น และรดน้ำด้วยน้ำหมักมูลวัว ผักหวานป่าก็เริ่มแตกยอด พอให้ชื่นใจได้บ้าง   เจ๋ง

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ท่านดาบฯ

ผักหวานป่าหลุมทดลองหมักใบมะค่าโมง ใช้แคเป็นพี่เลี้ยง
หน่วยก้าน น่าจะพอวิ่งตามท่า่นดาบฯได้ หลุมเดียวก็ยังดี  เจ๋ง
ยังเฝ้าห้องเรียน รอสูตรหมักปุ๋ยน้ำและวิธีใช้อยู่นะคะ ขอบคุณค่ะ
  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1061 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 03:56:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอโทษจริง ๆ ครับคุณตะวันดิน ช่วงนี้ติดภาระกิจไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่  รบกวนให้เข้าไปดูที่หน้า  ๓๗ นะครับ
     ส่วนน้ำหมักมูลหมู ผมยังไม่ได้ทดลองทำครับ ว่าจะทดลองทำดูอยู่ ผลประการใด จะแจ้งผลให้ทราบครับ   ส่วนผักหวาน
      คุณตะวันดิน เท่าที่ดูก็มีสัญญาณที่ดีครับ แล้งนี้คงแตกยอดได้ชื่นชมแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 03:59:32 PM โดย bundidta » บันทึกการเข้า
weeaun
*

« ตอบ #1062 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 04:02:26 PM »

ผมชอบผักหวานพี่ดาบมากครับ สวนผมยอมแพ้ครับ หน้าแล้งตายเรียบ
Tawandin
*

« ตอบ #1063 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:48:32 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอโทษจริง ๆ ครับคุณตะวันดิน ช่วงนี้ติดภาระกิจไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่  รบกวนให้เข้าไปดูที่หน้า  ๓๗ นะครับ
     ส่วนน้ำหมักมูลหมู ผมยังไม่ได้ทดลองทำครับ ว่าจะทดลองทำดูอยู่ ผลประการใด จะแจ้งผลให้ทราบครับ   ส่วนผักหวาน
      คุณตะวันดิน เท่าที่ดูก็มีสัญญาณที่ดีครับ แล้งนี้คงแตกยอดได้ชื่นชมแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะ ท่านดาบฯ
เคยผ่านตาเมื่อนานมาแล้ว นึกว่าท่านดาบฯ ปรับปรุงสูตรใหม่แล้ว
ขออนุญาตแปะสูตรนี้ไว้หน้านี้อีกรอบนะคะ สาธุค่ะ

ยิ้มเท่ห์

ขอวิธีการหมักมูลวัวด้วยคะ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ คุณยางนา  วิธีการหมักมูลวัวที่ผมทำใช้ที่สวนเป็นการทำแบบง่าย ๆ ครับ เริ่มจากหาถังหมัก ที่สวนใช้ถังหมัก  ๖๐ ลิตร
ตามภาพที่เห็น  แล้วนำมูลวัวแห้ง จำนวน  ๓  คุถังสี เทลงในถังหมัก ตามด้วยน้ำสะอาด ปริมาณนำ้ที่ใช้ให้ระดับนำ้ตำ่กว่าปากถังหมักประมาณ
 ๑๕  ชม. ตามด้วยกากน้ำตาลประมาณ  ๒  แก้วกาแฟ สุดท้ายตามด้วยหัวเชื้อ  อีเอ็ม  ประมาณ  ๕  ช้อนแกง  แล้วคนให้เข้ากัน  ทิ้งไว้ประมาณ
  ๒  อาทิตย ์ก็ใช้ได้แล้วครับ  วิธีใช้ ผมใช้บัวรดน้ำ ๑๐  ลิตร ผสมนำ้หมักมูลวัว  ๔ -  ๕  ช้อนแกง  รดผักหวาน ก็งามอย่างที่เห็นครับ  ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมทักทายกันครับ   เจ๋ง เจ๋ง

ขอก๊อปสูตรนี้ไปทำไว้ใช้เองบ้างนะครับ ผักหวานป่างามมากๆ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตามสบายเลยครับผม  เจ๋ง เจ๋ง

อายจัง  อายจัง  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 08:51:44 PM โดย Tawandin » บันทึกการเข้า
bundidta
*

« ตอบ #1064 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:12:34 AM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่ารุ่นปี  ๕๕  เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

deemeechai
*

« ตอบ #1065 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:23:33 AM »

ยอดเยี่ยมครับท่านดาบ ผลผลิตจากฝีมือเราเอง... อายจัง อายจัง
bundidta
*

« ตอบ #1066 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 11:12:02 AM »

ยอดเยี่ยมครับท่านดาบ ผลผลิตจากฝีมือเราเอง... อายจัง อายจัง
   ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้รู้สึกภูมิใจตัวเองพอสมควรครับท่านดี หลังจากที่เหนื่อยกับการดูแลผักหวานป่า จนได้ผลผลิต  ยิ้มเท่ห์
patsara
*

« ตอบ #1067 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:22:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผักหวานป่ารุ่นปี  ๕๕  เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

อ้ายขายถุงทอได้จ้าผักหวาน..เป็นตาแกงใส่ไข่มดแดงซดคือสิแซ่บแฮง..
kakkak
*

« ตอบ #1068 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 02:47:06 PM »

เกษตรกรกะมีความสุขตอนนี่ละเนาะอ้ายดาบ. ผลผลิตได้หลาย ได่นอย ขอแต่ได่กะมีแฮง แล้วล่ะ ได่สูตรหมักขี้วัวแล้ว สิเอาไปใช้อยู่สวนก่อนเด้อ
bundidta
*

« ตอบ #1069 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:48:04 AM »

อ้ายขายถุงทอได้จ้าผักหวาน..เป็นตาแกงใส่ไข่มดแดงซดคือสิแซ่บแฮง..
   ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้บ่ทันได้ขายดอกน้องพัสรา แจกพี่น้องเอาซื่อเสียงก่อน คร๊าบ  ยิ้มเท่ห์
bundidta
*

« ตอบ #1070 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:58:40 AM »

เกษตรกรกะมีความสุขตอนนี่ละเนาะอ้ายดาบ. ผลผลิตได้หลาย ได่นอย ขอแต่ได่กะมีแฮง แล้วล่ะ ได่สูตรหมักขี้วัวแล้ว สิเอาไปใช้อยู่สวนก่อนเด้อ
    ยิ้มเท่ห์ แมนแล้วละน้อง kakkak ตอนนี่กะมีแฮงหลายคักเติบอยู่  ลองเบิ่งเด้อสูตรน้ำหมัก  วาแมนคัยอยู่เด้ละ  ยิ้มเท่ห์
patsara
*

« ตอบ #1071 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 10:59:50 AM »

ยิ้มเท่ห์ ช่วงนี้บ่ทันได้ขายดอกน้องพัสรา แจกพี่น้องเอาซื่อเสียงก่อน คร๊าบ  ยิ้มเท่ห์

ใจดีคักแท้น้ออ้ายข่อย..พอเล้าบ่อึดบ่อยากกะย้อนใจโอบอ้อมอารีย์นี้โดยแท้น้ออ้าย..
หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 ... 79   ขึ้นบน
  พิมพ์