หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 58   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเป็นต่อเพียงพอ (สวนผักหวานป่าในฝันผ่านมา4ปี ยังอยู่ในฝันต่อไป)  (อ่าน 371286 ครั้ง)
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:05:14 AM »

เพิ่มโอมามิให้ต้มไก่บ้าน ไก่เลี้ยงเอง ฆ่าเอง แต่ไม่ได้แกงเอง แต่กินเอง

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น

*

« ตอบ #385 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:06:41 AM »

ของขวัญครบ 3ขวบล่วงหน้า อย่าดื้ออย่าซน อย่าตีเพื่อน ถ้าเพื่อนไม่ตีเราก่อน

ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
*

« ตอบ #386 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:08:15 AM »

นี้ภารกิจเมื่อวานช่วยนักพัฒฯออกชุมชุน งานสงการต์ ของ อบต.

Taweekrit
*

« ตอบ #387 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 02:30:56 PM »

ของขวัญครบ 3ขวบล่วงหน้า อย่าดื้ออย่าซน อย่าตีเพื่อน ถ้าเพื่อนไม่ตีเราก่อน

สอนได้ดี.. ยิงฟันยิ้ม  ของผมขอแค่อย่าเป็นตุ๊ดก็พอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HATORIHUNSO  >>> ขอบคุณครับ  เด็กมันเรียนรู้ซึมซับเร็ว ค่อยๆๆสอนครับพอดีลูกชายก็เล่นกับพี่ๆๆที่เป็นผู้หญิงคือกัน ก็ค่อยๆๆสอนเอาแต่ถ้าเป็นจริงๆๆก็คงต้องทำใจครับแต่เท่าที่สังเกตุยังไม่มีสัญญาณอันตราย  ก็สอนให้ดูการ์ตุนต่อสู้ กัน พวกแปลงร่าง อุตราแมน อะไรพวกรนี้คับ เชเวอร์มูนนี้ห้ามเลยบอกแม่เขาหลายครั้งแล้วเวลาเลือกหนังหรือการ์ตูนให้ลูกดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 09:03:57 AM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #388 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:17:06 AM »

ขอบคุณสมาชิก ท่านที่สนใจไก่ดำขอสวนเรานะครับ ไก่ดำอินโดยังไม่ มีลุกนะครับไข่ก็ยังไม่ไข่เลยครับบินตรงมาจาก อินโด มันยังเป็นไก่รุ่นอยู่เลยต้องรออีก สองเดือนครับกว่าจะไข่ ผมก็ลุ้นอยู่เหมือนกัน มีลูกแล้วจะแจ้งสมาชิกนะครับ ขอบคุณอีกครั้ง

*

« ตอบ #389 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:19:34 AM »

ใครหล่อกว่ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 11:07:40 AM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #390 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:20:03 AM »

สาวๆๆโหดมากตัวผู้อยู่ไม่ได้เลย

*

« ตอบ #391 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:20:47 AM »

เคยูครับ 4เดือนแล้วครับอ้วนตุตะ

*

« ตอบ #392 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:57:46 AM »

ลูกห่านจาก9เหลือแค่3เองแต่พอรู้วิธีให้รอดบ้างละ

*

« ตอบ #393 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:59:57 AM »

สงกรานต์ คนอื่นเล่นน้ำ เรางมหอยกัน  ป้า /อา และปู่มาเยี่ยมสวนเป็นต่อกร๊าบผม 

*

« ตอบ #394 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:00:47 AM »

พาหลานๆๆไปเยี่ยมปู่กับย่า

Taweekrit
*

« ตอบ #395 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 12:59:17 PM »

พาหลานๆๆไปเยี่ยมปู่กับย่า

นี้แหล่ะครับ คือวัตถุประสงค์ของประเพณีสงกรานต์ที่ผู้เฒ่าผู้แก่เค้าคิดเอาไว้ ครอบครัวได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตา
ไอ้ที่สาดน้ำปะแป้งเต้นกันตามข้างถนนผมว่าไม่ใช่เป้าหมายของประเพณีสงกรานต์สักเท่าไหร่ !!

HATORIHUNSO>>> ครับผมก็ว่างั้นแหละ มันอยู่เป็นช่วงวัยครับ ตอนเราเด็กๆๆก็ไปเรื่อยเปื่อยแหละครับ ตอนนี้เฒ่าแล้ว แต่นี้โชคดีอยู่ใกล้บ้านครับไปสองวัน วันแรกไปรดน้ำดำหัว วันที่สิบห้า ไป กินเนื้อย่างกับญาติๆๆครับ หนุกมากๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 07:24:38 AM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #396 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 02:08:17 PM »

สงกรานต์ คนอื่นเล่นน้ำ เรางมหอยกัน  ป้า /อา และปู่มาเยี่ยมสวนเป็นต่อกร๊าบผม  

หอยก้อ ผัดใส่ใบโหระพา แซบคัก  อายจัง อายจัง อายจัง

HATORIHUNSO >>>>>>> มันชื่อหอยก้อ บ่อ้ายอาทิตย์ ผมไม่รุ้เลยว่ามันชื่อไร เรียกเดาๆๆว่าหอยนกเขา เยอะมากๆๆๆ แบบเหยียบลงไปนี้มีแต่หอยเลยประมาณนั้น พี่สาวกับน้อง ไม่อยากขึ้นเลยแบบมันมากมันบอกไม่เคยเก็บ พนะ แต่คนหมู่บ้านนี้เขาเฉยๆๆไม่ค่อยสนใจมันเยอะ ตัวมันก็น้อยนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 03:14:11 PM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #397 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:19:38 PM »

ผมขอขอบคุณท่านที่สนใจไก่อินโดนะครับ ถ้าท่านสนใจจริงๆๆผมก้ไม่ว่ากะไร แต่บางคนเข้ามาป่วนซะง้าน ทำทีมาขอซื้อไก่ถามราคาโน้นนี้นั้น บอกไม่เคยเลี้ยงไก่ เลี้ยงยังไง พอเราบอกราคาไป หาว่าแพงเวอร์เป้นไก่ดำซุปเปอร์หรือปล่าว เอาชื่อคนอื่นมาอ้างผมบอกเลยนะครับว่าอย่าทำ  ผมรับไก่เข้ามาราคานี้จริงๆๆถ้าท่านว่า ทำไมไม่เอากับคนนี้ราคาถูก กว่าแค่ 15000 แต่ผมซื้อ 25000 ถ้าท่านรุ้ว่ามันถูกกว่ากันขนาดนั้นมาขอซื้อผมทำไม ผมไม่เข้าใจคนจริงๆๆ แล้วไปอ้างชื่อคนนั้น คนนี้ผมนะรู้จักเขาครับ พี่โจ้ สกล ผมคุยกันบ่อย ลุ่งจ่า ไร่แสนรักนี้แซทคุยกันเกือบทุกวัน พี่สุขใจ นี้ก็คุยบ่อย คนอื่นๆๆที่ถือครองดำอินโด เขาคุยกันครับ เขารับรองสายพันธ์ให้กัน บางทีไก่ที่ท่านรับมาหรือว่า มีอยู่อาจเป็นสายที่มาจากมาเลย์ อันนี้ทางกลุ่มไม่รับรองให้นะครับ  เพราะฉนัน ถ้าไม่สนใจจริงๆๆอย่ามาป่วนขอร้อง แต่ท่านที่สนใจจริงๆๆขอขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 03:21:22 PM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า

Dum.com
*

« ตอบ #398 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 04:28:05 PM »

สวัสดีครับ ยิ้มเท่ห์ แนะนำตัวก่อนครับ  ผมเป็นคนสมุทรสาคร มาเป็นเขย อิสาน ขอนแก่น อ.หนองสองห้อง  บ้านหนองหญ้าขาว ห่างจาก อ.หนองสองห้อง 11 กิโลเองครับ  สนใจทำการเกษตร แต่ก็ไม่ทำเป็นชิ้นเป็นอัน เพราะทำงานบริษัทและประจำอยู้ต่างประเทศ ปีหนึ่งกลับมาเยียมบ้าน สี่ครั้ง ชอบชีวิตบ้านนอกที่เงียบสงบ  ได้เป็นสมาชิกเวปเกษตรมาได้สองปีแล้ว     กลับไปบ้านทิปหน้า ที่จะถึงนี้ ขอเข้าเยียมชม ฟราม์ไก่ดำ  ของคุณHATORIHUNSO จะได้ใหม่ครับ   บ้านพักสวยมากครับ น่าอยู่และอยู่ติดแหล่งน้ำด้วย หน้าร้อนอย่างนี้เย็นสบายเลย    ตอนนี้ที่บ้านนาของผม กำลังปรับพื้นนาให้เป็นสวนและขุดบ่อน้ำ เจาะบ่อบาดาน หวังว่าจะปลูกเป็นสวนผลไม้เล็กๆๆ เอาไว้ตอนอายุมากจะได้มาพักอยู่    ได้ไอเดียการทำฐานของแท็งน้ำของคุณ ชอบมากเลยครับ อยากจะติดต่อช่างชุดเดียวกันกับที่คุณHATORIHUNSO ทำ  มาทำให้ผมบ้างจังครับ  ไม่ทราบว่าคุญมี่เบอร์ที่จะติดต่อช่างหรือเป่าครับ  :(รบกวนขอนะครับ
*

« ตอบ #399 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 11:29:51 AM »

สวัสดีครับ ยิ้มเท่ห์ แนะนำตัวก่อนครับ  ผมเป็นคนสมุทรสาคร มาเป็นเขย อิสาน ขอนแก่น อ.หนองสองห้อง  บ้านหนองหญ้าขาว ห่างจาก อ.หนองสองห้อง 11 กิโลเองครับ  สนใจทำการเกษตร แต่ก็ไม่ทำเป็นชิ้นเป็นอัน เพราะทำงานบริษัทและประจำอยู้ต่างประเทศ ปีหนึ่งกลับมาเยียมบ้าน สี่ครั้ง ชอบชีวิตบ้านนอกที่เงียบสงบ  ได้เป็นสมาชิกเวปเกษตรมาได้สองปีแล้ว     กลับไปบ้านทิปหน้า ที่จะถึงนี้ ขอเข้าเยียมชม ฟราม์ไก่ดำ  ของคุณHATORIHUNSO จะได้ใหม่ครับ   บ้านพักสวยมากครับ น่าอยู่และอยู่ติดแหล่งน้ำด้วย หน้าร้อนอย่างนี้เย็นสบายเลย    ตอนนี้ที่บ้านนาของผม กำลังปรับพื้นนาให้เป็นสวนและขุดบ่อน้ำ เจาะบ่อบาดาน หวังว่าจะปลูกเป็นสวนผลไม้เล็กๆๆ เอาไว้ตอนอายุมากจะได้มาพักอยู่    ได้ไอเดียการทำฐานของแท็งน้ำของคุณ ชอบมากเลยครับ อยากจะติดต่อช่างชุดเดียวกันกับที่คุณHATORIHUNSO ทำ  มาทำให้ผมบ้างจังครับ  ไม่ทราบว่าคุญมี่เบอร์ที่จะติดต่อช่างหรือเป่าครับ  :(รบกวนขอนะครับ

ยินดีครับผม เดียวติดต่อให้นะช่าง  เสาช่างไม่ได้เทให้นะครับสั่งให้เขาทำให้ คนที่เขาทำเสาปูนขายในหมู่บ้านเจ้านี้ผมสั่งประจำ  ไม้ที่ใช้รอง ช่างไปสั่ง คนที่เขารับจ้างเลือยไม้ ให้ ค่าไม้ 500 แต่เบอร์ชั่งเดียวจะหาให้นะครับครับ 

Liked By: Thesun215, Taweekrit

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 58   ขึ้นบน
  พิมพ์