หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 58   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเป็นต่อเพียงพอ (สวนผักหวานป่าในฝันผ่านมา4ปี ยังอยู่ในฝันต่อไป)  (อ่าน 371289 ครั้ง)
tingly2
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:11:05 AM »

เปิดไฟตอนกลางคืนครับตะขาบ ถ้ามาโดนจับกินแน่ แต่ผมก็สังเวยไก่งวงไม่ตัวนึงครับ ตัวผู้ ตอนนั้นไม่ได้เปิดไฟให้ครับ ตอนนี้เหลือตัวเมียตัวเดียวกับลูก 2 เดือน อยากหาคู่ให้เหมือนกันครับ เพราะมันร้องตลอด
ส่วนไฟผมใช้จากโซล่าร์เซลครับ หลอดเล็ก ๆก็สว่างมากแล้วครับ

ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:44:20 AM »

เปิดไฟตอนกลางคืนครับตะขาบ ถ้ามาโดนจับกินแน่ แต่ผมก็สังเวยไก่งวงไม่ตัวนึงครับ ตัวผู้ ตอนนั้นไม่ได้เปิดไฟให้ครับ ตอนนี้เหลือตัวเมียตัวเดียวกับลูก 2 เดือน อยากหาคู่ให้เหมือนกันครับ เพราะมันร้องตลอด
ส่วนไฟผมใช้จากโซล่าร์เซลครับ หลอดเล็ก ๆก็สว่างมากแล้วครับ
ขอบคุณครับไฟเปิดอยุ่ครับแต่เปิดเฉพาะไก่เล็ก แต่กกไฟไว้มันก็ตายเรื่อยๆๆนะงงเหมือนกัน วัคซีนก็ทำ แต่ก็มีตายวันละตัวสองตัว  ว่าจะลองวิธีฝากให้แม่ไก่เลี้ยงดูซัก เดือนแลว้ค่อยแยก แบบเป็นแม่เลี้ยง

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:07:38 PM »

ญาติเมีย เราเอิ้นเพิลว่า ใหญ่โก บอกว่ามีคนขายไก่ ตี ตัวใหญ่ๆๆเขาขาย 500 หนัก 4 โลกว่า แต่เราไม่เห็นตัวไก่ โทรศัพท์แกก็ถ่ายรูปไม่ได้  55เลยบ่กล้าซื้อ  แต่ก็อยากได้อยู่ตัวใหญ่เอามาต้มคือซิแซบ เป็นพ่อพันธ์ก็คงโครงสร้างใหญ่ดีเดียวจะหาเวลาไปดูอยุ่

ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
tingly2
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:15:13 PM »

ขอบคุณครับไฟเปิดอยุ่ครับแต่เปิดเฉพาะไก่เล็ก แต่กกไฟไว้มันก็ตายเรื่อยๆๆนะงงเหมือนกัน วัคซีนก็ทำ แต่ก็มีตายวันละตัวสองตัว  ว่าจะลองวิธีฝากให้แม่ไก่เลี้ยงดูซัก เดือนแลว้ค่อยแยก แบบเป็นแม่เลี้ยง
ลองใช้วิธีผมดูนะครับ คือไฟกกตลอดนะครับ แต่พอเวลาช่วงใกล้เช้าอากาศจะหนาวมากไม่รู้เหมือนภาคเหนือหรือเปล่านะครับ 8-12องศาครับ
1.ผมเอากล่องกระดาษสำหรับให้ไก่เข้าไปนอนอีกทีครับ เปิดกล่องออกฝั่งเดียวนอกนั้นปิดหมดทำแบบนี้ครบ 1 เดือนครับค่อยเอากล่องออกครับ
อ้อกรงปิดมิดชิดใช้ผ้าคลุมเหลือแต่ปล่องสำหรับหายใจประมาณ 5 นิ้วครับ ผมใช้สุ่มครอบครับรองด้วยไม้ข้างล่าง ถ้าเป็นแกลบจะทำให้ไก่คุ้ยแล้วฝุ่นคลุ้ง
ทำให้ไก่ไม่สบายและตายได้ครับ
2.น้ำผมใส่ emสมุนไพร+น้ำหวานครับ ขี้เกียจซื้อ Bio12 ไม่ค่อยมีทุนมากครับ โกรธ แต่em ใส่ไม่มากนะครับสำหรับไก่เล็กไม่งั้นท้องร่วงตายครับ
3.อาหารใช้อาหารไก่เนื้อสำหรับไก่เล็กครับ พอขึ้นเดือนที่ 2 ค่อยปรับเปลี่ยนครับเพราะทุนน้อย โกรธ ถ้าอยากให้โตไวก็อัดไปอีกครับ ถ้าทุนมาก ยิงฟันยิ้ม

ปล.รุ่นเดือนนี้เลี้ยงไก่เล็ก 41 ตัวตายไป 2ตัวครับ สาเหตุขี้ติดก้นครับ และรุ่นที่เกิดก่อนประมาณ1 สัปดาห์ จิกตูดทำให้อ่อนแอแล้วก็ตายครับ รอดูผลสิ้นเดือนว่าจะเหลือกี่ตัวครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:24:24 PM โดย tingly2 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:20:53 PM »

ไก่ตี ผมก็ชอบตัวใหญ่ๆครับ ต้มแซบดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:22:08 PM »

ขอบคุณครับไฟเปิดอยุ่ครับแต่เปิดเฉพาะไก่เล็ก แต่กกไฟไว้มันก็ตายเรื่อยๆๆนะงงเหมือนกัน วัคซีนก็ทำ แต่ก็มีตายวันละตัวสองตัว  ว่าจะลองวิธีฝากให้แม่ไก่เลี้ยงดูซัก เดือนแลว้ค่อยแยก แบบเป็นแม่เลี้ยง
ลองใช้วิธีผมดูนะครับ คือไฟกกตลอดนะครับ แต่พอเวลาช่วงใกล้เช้าอากาศจะหนาวมากไม่รู้เหมือนภาคเหนือหรือเปล่านะครับ 8-12องศาครับ
1.ผมเอากล่องกระดาษสำหรับให้ไก่เข้าไปนอนอีกทีครับ เปิดกล่องออกฝั่งเดียวนอกนั้นปิดหมดทำแบบนี้ครบ 1 เดือนครับค่อยเอากล่องออกครับ
2.น้ำผมใส่ emสมุนไพร+น้ำหวานครับ ขี้เกียจซื้อ Bio12 ไม่ค่อยมีทุนมากครับ โกรธ แต่em ใส่ไม่มากนะครับสำหรับไก่เล็กไม่งั้นท้องร่วงตายครับ
3.อาหารใช้อาหารไก่เนื้อสำหรับไก่เล็กครับ พอขึ้นเดือนที่ 2 ค่อยปรับเปลี่ยนครับเพราะทุนน้อย โกรธ ถ้าอยากให้โตไวก็อัดไปอีกครับ ถ้าทุนมาก ยิงฟันยิ้ม

ปล.รุ่นเดือนนี้เลี้ยงไก่เล็ก 41 ตัวตายไป 2ตัวครับ สาเหตุขี้ติดก้นครับ และรุ่นที่เกิดก่อนประมาณ1 สัปดาห์ จิกตูดทำให้อ่อนแอแล้วก็ตายครับ รอดูผลสิ้นเดือนว่าจะเหลือกี่ตัวครับ ยิ้มเท่ห์

หรือเป็นเพราะพ่อตาเอา ข้าวปลายให้มันกินหรือปล่าว อันนี้ต้องหาสาเหตุส่วน ยานั้นใส่ให้ประจำคับ ยาป้องกันหวัด หน้าปวม หลอดลม วัคซีนทำ ใส่ยาแก้ขี้ขาวด้วย แต่ก็มีตายเรื่อยๆๆหรือว่ามันเหยียบกันตาย เพรามีไก่เล็กมากๆๆ และก็บางตัวก็โตขึ้นมาหน่อยก็มี

*

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:23:48 PM »

ไก่ตี ผมก็ชอบตัวใหญ่ๆครับ ต้มแซบดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดียววันนี้ว่าจะให้แกพาไปดูอยู๋ถ้าว่างนะ แต่เย็นๆๆถามแกอีกทีว่าสภาพไก่เป็นยังไง มีขนครบไหม ขาหัก ปีกหัก งอยขาด 55555555 ไม่มีอะไรขาดก็ว่าจะซื้ออยู่ ขอต่อเขาซิให้ต่อบ่หน้อ

tingly2
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:27:44 PM »

ญาติเมีย เราเอิ้นเพิลว่า ใหญ่โก บอกว่ามีคนขายไก่ ตี ตัวใหญ่ๆๆเขาขาย 500 หนัก 4 โลกว่า แต่เราไม่เห็นตัวไก่ โทรศัพท์แกก็ถ่ายรูปไม่ได้  55เลยบ่กล้าซื้อ  แต่ก็อยากได้อยู่ตัวใหญ่เอามาต้มคือซิแซบ เป็นพ่อพันธ์ก็คงโครงสร้างใหญ่ดีเดียวจะหาเวลาไปดูอยุ่
โอ้วชอบเลยครับตัวใหญ่ ๆอยากได้เป็นพ่อพันธ์เหมือนกัน เด็กผมบอกว่าพี่ชายเขาเลี้ยงเหลืองหางขาว หนัก 4.5โล อยากเห็นเหลือเกินว่าโตขนาดไหน ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:41:09 AM »

จากไข่7ฟองไม่มีเชื้อ 1 ตายโคม1 กำลังฟัก5ตัว  เกิดจากเครื่องฟักความร้อนเกินหรือปล่าวหนอมันร้องปิ๊ดๆๆตั้งนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:42:44 AM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 06:08:47 PM »

เมื่อเช้าเกิดเหตุการณ์ระทึก  งูสิงควายตัวบักใหย่  ติดตาขายข้างเล้าไก่  เลยจัดซะ พอจัดการเสร็จก็ไปเรียกญาตินาข้างๆๆมาเอาไป  ว่าซิบอกว่าเดียวเด้อไปเอาโทรศัพท์มาถ่ายรูปก่อนก็ย้านเพิลว่าโพดโพเลยบ่มีรูปงูมาโชว์ว่าอยู่ไก่น้อยหายไปไหนตั้งหลายตัว

ปานเทพ
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 06:53:14 PM »

มีไข่ไกดำขนขาวบ่คับ อยากได้มาฟักขายหรือแลกกันกะได้

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
tingly2
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 08:12:26 PM »

เมื่อเช้าเกิดเหตุการณ์ระทึก  งูสิงควายตัวบักใหย่  ติดตาขายข้างเล้าไก่  เลยจัดซะ พอจัดการเสร็จก็ไปเรียกญาตินาข้างๆๆมาเอาไป  ว่าซิบอกว่าเดียวเด้อไปเอาโทรศัพท์มาถ่ายรูปก่อนก็ย้านเพิลว่าโพดโพเลยบ่มีรูปงูมาโชว์ว่าอยู่ไก่น้อยหายไปไหนตั้งหลายตัว
อยากเห็นงูสิงควายจักหน่อย ยิงฟันยิ้ม
สงสัยต่อไปต้องหนีบโทรศัพท์ไปด้วยตลอดอดโชว์งูตัวอย่างใหญ่ยาวเมตรครึ่งละม้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 09:56:18 PM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 08:35:57 PM »

เมื่อเช้าเกิดเหตุการณ์ระทึก  งูสิงควายตัวบักใหย่  ติดตาขายข้างเล้าไก่  เลยจัดซะ พอจัดการเสร็จก็ไปเรียกญาตินาข้างๆๆมาเอาไป  ว่าซิบอกว่าเดียวเด้อไปเอาโทรศัพท์มาถ่ายรูปก่อนก็ย้านเพิลว่าโพดโพเลยบ่มีรูปงูมาโชว์ว่าอยู่ไก่น้อยหายไปไหนตั้งหลายตัว

งูตัวเป็นๆ เป็นตาย่าน แต่งูถูกต้มในหม้อใส่ใบมะขามอ่อนนั้น เป็นตาแซบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุุงแกต้มนะเห็นโทรมาตามอยู่แต่เสียดายไม่ว่างพาลูกสาวไปฉีดวัคซีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 09:53:46 PM โดย HATORIHUNSO » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 09:47:44 PM »

มีไข่ไกดำขนขาวบ่คับ อยากได้มาฟักขายหรือแลกกันกะได้

ยังไม่ไข่เลยครับตัวผู้พึ่งขันเองเดียวมันไข่แล้วจะส่งข้อความไปบอกนะครับ

*

« ตอบ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:16:39 AM »

อัพเดทให้ครับ 
เติมน้ำลงไปผ่านมา1อาทิต

คุณยายมาทำหลักให้บักถั่วเขียวจัง

แตงโมครับสูบน้ำใอีกรากซิเน่าบ่หน้อ

แตงกวา ต้นเท่าเมี่ยงมีลูกแล้วหวานกรอบ

เข่าบ่เข่าบ่》》》》》เข่าโพดเข่าโพด

*

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:17:42 AM »

ดินมันชุมอากาศอบอ้าวเห็ดเกิดเลยแต่เห็ดหยังละนี้บู่ฮู้จัก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 58   ขึ้นบน
  พิมพ์