หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีกำจัดหมัด  (อ่าน 17742 ครั้ง)
เด็กวัง(สามหมอ)
เกษตรกรมือใหม่
*

คิดถึงสิ่งดี มีความหวัง เดินตามวิถีแห่งตน

« เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 03:05:33 AM »

ใครมีวิธีกำจัดตัวหมัดที่อยู่ตาม เล้าเป็ด เล้าไก่บ้างครับ..ช่วยแนะนำหน่อยครับ..พอดีแม่  เลี้ยงเป็ด  เล้ยงไก่ อยู่ที่ ตจว.กำลังประสบปัญหาตัวหมัดระบาด...

Liked By: Athikarn

สายหมอก
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:14:09 PM »

เจอปัญหาเหมือนกันครับ อยู่ตามมูลวัวเยอะมากครับ ระบาดทั้งคนทั้งสัตว์ครับ โดนหมัดกัดคันมาก ถ้าจะใช้สารเคมีกลัวสัตว์เลี้ยงจะโดนด้วยครับ สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์วิธีกำกัดหมัด ขอคำชี้แนะด้วยครับขอบคุณครับ

DongSakon
*

ชีวิตง่าย ๆ แบบพอเพียง....

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:02:30 PM »

เคยได้ยินแต่วิธีไล่ตัวไร ในไก่เวลาฟักไข่นะครับ ไม่รู้จะใช้แทนกันได้หรือเปล่า
เห็นเขาบอกให้ใช้ใบตะไคร้ใส่ในรังของไก่เวลาที่ฟักไข่ จะไม่มีไรมารบกวน
แต่หมัดนี่ยังไม่เคยลองดูนะครับ ถ้ามีวิธีอะไรก็แนะนำหน่อยนะครับ

ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:41:57 PM »

ขอแนะนำวิธีที่แม่ที่บ้านใช้  คือไม่ใช้ฟางข้าวให้ไก่ฟักไข่  เพราะจะทำให้เกิดไรไก่  (แต่ไมรู้เห็บด้วยหรือเปล่า)
แม่ใช้เปลือกกระเทียม (ไปขอจากแม่ค้าที่ตลาด)  มารองรังให้ไก่ฟักค่ะ  หลังจากนั้นไม่มีปัญหาไรไก่อีกเลย
ลองนำไปใช้ดูก็ได้ค่ะ  ส่วนเห็บเนี่ยลองดูความเห็นสมาชิกท่านอื่นค่ะ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2009, 08:43:43 PM โดย ooy2009 » บันทึกการเข้า
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 04:31:18 PM »

เห็บพบมากในวัว ควาย ส่วนหมัด พบมากในหมา แมว 
ในเล้าไก่ เล้าเป็ด น่าจะเป็น ไร  หากไม่อยากใช้สารเคมี
ก็ต้องพึ่ง สมุนไพรไล่แมลง เช่น ตะไคร้หอม หรือเปลือกกระเทียม
แต่ก็คงต้องทำบ่อยๆๆ ร่วมกับการทำความสะอาดเล้าบ่อยๆเหมือนกัน

แจ็ค
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 08:21:19 PM »

... หมัดหมา หมัดแมว ... แม่บ้านเขาใช้ผงซักฟอกละลายน้ำแล้วราดให้ทั่วบนพื้นปูน  ส่วนพื้นที่เป็นดินก็ใช้ใส่บัวรดน้ำราด  ที่ผ่านมาก็ได้ผลดีครับผม .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
zaoi42012
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:37:01 PM »

ลองใช้เมล็ดสะเดาแห้ง 1กิโล ตำหรือบดให้ละเอียด แช่น้ำ 50ลิตรไว้ 1 คืนเช้ากรองเอากากออกเอาน้ำที่ได้ไปฉีดพ่นบริเวณที่มีเห็บหมัด หรือบนตัวไก่ก็น่าจะได้ถ้ามันไม่หนาว เมล็ดสะเดาจะพบมากช่วงเดือนเมษายน รอให้สะเดาแก่แล้วร่วงลงมาใต้ต้น เก็บมาตากให้แห้ง 7-10 แดดใส่กระสอบข้าว (กระสอบป่าน)เก็บใว้ห้ามวางกับพื้นปูนโดยตรงจะขึ้นรา หาไม้รองไว้ก่อน
ประโยชน์ของสะเดามีอีกมากมาย ในจังหวัดที่ผมอยู่(ตราด) เอาเมล็ดสะเดาบดฉีดกำจัดเพลี้ยไฟ ไรแดงในมังคุด ทุเรียนได้ผลดีมากเกินคาด ใช้ในผักสวนครัวก็แจ๋ว ลองดู

9holo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:21:52 PM »

ถ้าหมัดหมานะครับลองก่อไฟแล้วเอากระูดูกใส่ไปครับมันจะกระโดดเข้ากองไฟกัน ยิงฟันยิ้ม
กระดูกอะไรก็ได้ครับที่บ้านเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อเลยใ้ช้กระดูกวัวได้ผลครับ  ก่อไฟข้างกรงหมาหมัดหายเลยแต่กำจัดเห็บไม่ได้นะถ้าเห็บวัวต้องไก่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
เณรเอ็กซ์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:14:36 AM »

ลองน้ำส้มควันไม้ดูครับ เอาสูตรเข็มข้น 1:5 ราดพื้น ฉีดพ้น

มูลดิน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:21:48 PM »

ผมเคยใช้ ไบกอน ขวดสีเขียว ก็ใช้ดี ..เห็นผลทันใจ...

ธนโชติ นิสีดา
142 ม.12ต.หนองกุงศรี อ.หนองกุงศรี จ.กาฬสินธุ์ 46220
malee satsoung
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:25:43 PM »

ใช้บอระเพ็ดทุบแซ่น้ำทิ้งไว้หนึ่งคืนแล้วใช้ฉีดบนตัวหมาดูคะ ที่บ้านน้าทำแล้วได้ผลดี

songsa
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:30:25 PM »

ลองใช้เมล็ดสะเดาแห้ง 1กิโล ตำหรือบดให้ละเอียด แช่น้ำ 50ลิตรไว้ 1 คืนเช้ากรองเอากากออกเอาน้ำที่ได้ไปฉีดพ่นบริเวณที่มีเห็บหมัด หรือบนตัวไก่ก็น่าจะได้ถ้ามันไม่หนาว เมล็ดสะเดาจะพบมากช่วงเดือนเมษายน รอให้สะเดาแก่แล้วร่วงลงมาใต้ต้น เก็บมาตากให้แห้ง 7-10 แดดใส่กระสอบข้าว (กระสอบป่าน)เก็บใว้ห้ามวางกับพื้นปูนโดยตรงจะขึ้นรา หาไม้รองไว้ก่อน
ประโยชน์ของสะเดามีอีกมากมาย ในจังหวัดที่ผมอยู่(ตราด) เอาเมล็ดสะเดาบดฉีดกำจัดเพลี้ยไฟ ไรแดงในมังคุด ทุเรียนได้ผลดีมากเกินคาด ใช้ในผักสวนครัวก็แจ๋ว ลองดู
ขอเสริมเพิ่มทางเลือกครับ
ถ้ากรณีหาเมล็ดสะเดาไม่ได้ก็ให้ใช้ใบสะเดาแก่ครับ นำมาตำพอแตกแล้วแช่น้ำพอท่วม แช่น้ำ 6-8 ชม. นกรองเอาน้ำไปฉีดพ่นก็ได้ครับ ถ้าจะใส่ น้ำยาล้างจาน สักชอนก็ช่วยให้เปียกตัวหมรดได้ดีขึ้นครับ

tawatty
ติดต่อที่ 084-4055299
*

ปัญญาไม่ได้เกิดจากความรู้ แต่..เกิดจากการเรียนรู้

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:20:39 PM »

ใช้ใบยูคาลิปตัส ครับ ไม่เกินสามวันหายหมดครับ หรือตัดกิ่งมาทิ้งไว้ในเล้าก็ได้ครับ

ต้อย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 07:56:29 PM »

กำจัดไรไก่
  ตอนเด็กๆ แม่ใช้สารเคมี ลักษณะเป็นตลับ ต้องเจาะรู แล้วบีบตลับ(ตลับเขียว -ขาว) จะมีละอองฟุ้งออกมาใส่ตัวไก่ โดยเฉพาะแม่ไก่ฟัก ได้ผล ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ (ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)
กำจัดหมัด เห็บ
 กับวัว ใช้เหล้าขาวผสมกระเทียมทุบแตก (จำปริมาณไม่ได้ อิ อิ ) แช่ไว้ ๑คืน นำมาถูที่ตัววัวที่มีเห็บอยู่ ร่วงเป็นแถว
 กับหมา ใช้ไบติคอล ผสมน้ำอาบ และผสมน้ำราดพื้นที่ที่หมาอยู่ด้วยครับ
  แต่ตอนนี้ ผมได้ลองตัวใหม่ นำ EM ประมาณ ๒ลิตร ผสมน้ำเปล่า ๕ลิตร อาบน้ำให้หมา ( อาบครั้งแรกควรผสมให้จางกว่านี้ ขนอาจร่วงได้) อาบแล้วไม่ต้องล้างออกครับ ยิงฟันยิ้ม หมัดไม่มีเลยครับ ส่วนเห็บเหลือน้อยมาก ผมอาบประมาณเดือนละครั้ง  ยิ้มเท่ห์ หรือท่านใดจะลองเอา EM ผสมน้ำอาบให้วัว ก็น่าจะได้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

jomyut
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:47:08 PM »

อีกทางเลือกครับ  ใช้ใบของตะไคร้หอมรองรังไก่
หรือปูบริเวณที่มีหมัด  ไร  เห็บ  หายขาดไปเลยครับ
somchai120@hotmail.com
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 02:13:41 PM »

ถ้าเป็นไรไก่ผมเคยใช้ใบแจงสดๆมาสุมไฟให้เกิดควันรับรองหายครับแต่หมัดไม่แน่ใจว่าจะได้ผลหรือเปล่าว ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์