หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปริมาณในการให้อาหารปลาดุก อยากรู้มากครับ  (อ่าน 579 ครั้ง)
little devil
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:53:20 AM »

อยากสอบถามปริมาณอาหารที่ให้ปลาดุก

ควรให้ปริมาณเท่าไหร่ดีครับ

เพราะมันกินไม่หยุดเลย กินจนท้องป่อง ก็ยังจะกินอีก เห้อ

ปลาดุกมี 1,500 ตัว  ให้อาหารวันละ สอง เวลา

ถ้า อายุ 1 เดือน ควรให้อาหารปริมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้า อายุ สอง เดือน ควรให้ปริมาณอาหารเท่าไหร่ต่อมื้อครับ

ถ้า อายุ สาม เดือน ควรให้อาหารท่าไหร่ครับ

ถ้าอายุ สี่ เดือน จะให้เท่าไหร่ครับ

ถ้าอายุ ห้าเดือน ละครับมื้อละเท่าไหร่

ถ้า อายุ หกเดือน จับขายได้เลยปะครับ

ขอบคณล่วงหน้าครับ

wat03
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:53:34 PM »

โดยปกติ ก็จะให้อาหารตามน้ำหนักตัว  เช่น  3 %   หรือ  5 %   เช่นปลาดุกก่อนปล่อยชั่งได้  100 กก.   อาหารที่ให้ก็  3 กิโล  หรือ  5 กิโล แต่อย่าลืมนะครับ เราให้อาหารมาก  กำไรเราก็เหลือน้อย  ปลาดุกกินยังกะปล้น  ถ้าเลี้ยงอาหารเม็ดอย่างเดียว  ขาดทุน....
little devil
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 02:21:22 PM »

โดยปกติ ก็จะให้อาหารตามน้ำหนักตัว  เช่น  3 %   หรือ  5 %   เช่นปลาดุกก่อนปล่อยชั่งได้  100 กก.   อาหารที่ให้ก็  3 กิโล  หรือ  5 กิโล แต่อย่าลืมนะครับ เราให้อาหารมาก  กำไรเราก็เหลือน้อย  ปลาดุกกินยังกะปล้น  ถ้าเลี้ยงอาหารเม็ดอย่างเดียว  ขาดทุน....

ใช่ครับ ปลาดุกกินอย่างกะปล้นจริง ๆ แต่ ที่ยิ่งกว่านั้น ญาติข้างบ้านชอบมาขอ อาหารปลา บ่อย ๆ เซ็ง ม๊ากกกกก
charoon99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:10:19 PM »

ตอนเล็กๆ ให้กินมาก บ่อยๆ จะตายนะครับ
ให้พอประมาณ อย่ามากเกินไป บ่อดิน มัอาหารธรรมชาติอยู่บ้างแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์