หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดให้สามารถเก็บยอดได้ที่อายุ 1 ปี 8 เดือน  (อ่าน 411969 ครั้ง)
เอ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #944 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:30:03 PM »

ใต้ต้นตะขบดินดีและร่วนซุยดีมากเพราะใบและผลที่ร่วงหล่นของตะขบ หลังจากปลูกปีแรกผมไม่เคยรดน้ำใส่ปุ๋ยเลยครับปล่อยตามธรรมชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 08:32:36 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า

น้าหริ
*

« ตอบ #945 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:26:20 PM »

ขออณุญาต เจ้าของ กระทู้ครับ  ผมใช้วิธี ไม่ให้ตะขบสูง โดยตัดตะขบไว้แค่อก เพื่อรอผักหวาน สูงกว่าตะขบ(ตะขบอาจไม่ล้ม เพราะไม่ต้านลม)  แต่ในป่าผักหวานผมมี กระถินเทพาด้วย เพื่อเป็น ร่มเงาและบังลมอีกชั้นนึง เพกา  พร้อมไม้เลื้อย เช่น ดีปลี ไม้ใต้ดินเช่น อีรอกหรือทางเหนือเรียกดอกก้าน  กะบุก  แถม ด้วยฝาง มะขามป้อม (สมุนไพร)  คิดตามทาง ปลูก 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
Thesun215
*

« ตอบ #946 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:42:52 PM »

ขออณุญาต เจ้าของ กระทู้ครับ  ผมใช้วิธี ไม่ให้ตะขบสูง โดยตัดตะขบไว้แค่อก เพื่อรอผักหวาน สูงกว่าตะขบ(ตะขบอาจไม่ล้ม เพราะไม่ต้านลม)  แต่ในป่าผักหวานผมมี กระถินเทพาด้วย เพื่อเป็น ร่มเงาและบังลมอีกชั้นนึง เพกา  พร้อมไม้เลื้อย เช่น ดีปลี ไม้ใต้ดินเช่น อีรอกหรือทางเหนือเรียกดอกก้าน  กะบุก  แถม ด้วยฝาง มะขามป้อม (สมุนไพร)  คิดตามทาง ปลูก 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง

อายจัง อายจัง อายจัง เป็นแนวคิดที่ดีมากๆครับ ตอนนี้ผมกำลังสะสมกระชายอยู่ครับ ผมถามพ่อแล้วว่ากระชายชอบอยู่ทั้งกลางแจ้งและใต้ต้นไม้ บางช่วงของปีกระชายที่บ้านผม แม่ค้ามาสั่งกิโลละ 30 บาท ถ้าสวนผมปลูกไว้พ่อก็ไม่ต้องเดินไปหาบนเขาครับ ขุดขายให้แม่ค้าเลย  อายจัง อายจัง อายจัง
CTM_A
*

« ตอบ #947 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:37:51 PM »

ยินดีด้วยกับทุกท่านที่ค้นพบวิธีแปลกใหม่หรือใครมีเทคนิคดีๆก็เอามาแบ่งปันครับ

มีอีกวิธีที่ผมลองแล้ว(มีคนลองมาก่อนผม แต่ผมลองลงมือปฏิบัติดู) ผมได้เมล็ดผักหวานป่าแล้วผมทดลองจำนวน30เมล็ดห่อใส่ถุงพลาสติกป้องกันไม่ให้อากาศเข้าและออกในถุงนำไปแช่ตู้เย็นห้ามแช่ช่องฟรีสนะครับ ครบ1เดือนเต็มๆเอามาเพาะปรากฏว่าเน่าไป4เมล็ดคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การงอก 87% ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่าหากเราได้เมล็ดมาแล้วบรรจุในภาชนะหรือห่ออย่างดีป้องกันเมล็ดคายน้ำแล้วเก็บในตู้เย็น พอฝนมานำไปปลูกลงดินในหลุมปลูกที่เตรียมไว้ได้เลย เมล็ดก็ไม่แพงครับเราก็ซื้อหามาเผื่อๆเสียหน่อยก็ได้ ไม่ต้องเพาะในถุงก็ได้
อยากทราบว่าท่านซื้อเมล็ดพันธุ์ที่ไหน อยากได้สัก 100 เมล็ด จะทดลองปลูกตามวิธีของท่านค่ะ
ช่วยบอกแหล่งหรือท่านจะกรุณาช่วยประสานให้ เพียงขอเมล็ดใหม่ ที่คนมือใหม่จะพอทำได้ตามที่อ่านทู้นี้ ค่ะ
จะคอยเข้ามาตามอ่าน ค่ะ ขอบคุณอย่างยิ่ง
SorKaset
*

« ตอบ #948 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:41:44 PM »

ยินดีด้วยกับทุกท่านที่ค้นพบวิธีแปลกใหม่หรือใครมีเทคนิคดีๆก็เอามาแบ่งปันครับ

มีอีกวิธีที่ผมลองแล้ว(มีคนลองมาก่อนผม แต่ผมลองลงมือปฏิบัติดู) ผมได้เมล็ดผักหวานป่าแล้วผมทดลองจำนวน30เมล็ดห่อใส่ถุงพลาสติกป้องกันไม่ให้อากาศเข้าและออกในถุงนำไปแช่ตู้เย็นห้ามแช่ช่องฟรีสนะครับ ครบ1เดือนเต็มๆเอามาเพาะปรากฏว่าเน่าไป4เมล็ดคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การงอก 87% ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่าหากเราได้เมล็ดมาแล้วบรรจุในภาชนะหรือห่ออย่างดีป้องกันเมล็ดคายน้ำแล้วเก็บในตู้เย็น พอฝนมานำไปปลูกลงดินในหลุมปลูกที่เตรียมไว้ได้เลย เมล็ดก็ไม่แพงครับเราก็ซื้อหามาเผื่อๆเสียหน่อยก็ได้ ไม่ต้องเพาะในถุงก็ได้
อยากทราบว่าท่านซื้อเมล็ดพันธุ์ที่ไหน อยากได้สัก 100 เมล็ด จะทดลองปลูกตามวิธีของท่านค่ะ
ช่วยบอกแหล่งหรือท่านจะกรุณาช่วยประสานให้ เพียงขอเมล็ดใหม่ ที่คนมือใหม่จะพอทำได้ตามที่อ่านทู้นี้ ค่ะ
จะคอยเข้ามาตามอ่าน ค่ะ ขอบคุณอย่างยิ่ง

ช่วงนี้ไม่มีเมล็ดแล้วครับ เพราะหมดฤดูกาลแล้ว
 แต่ถ้าเป็นกิ่งตอนหรือถุงเพาะกล้าน่าจะพอหาได้ครับ แนะนำว่าถุงเพาะกล้า ช่วงนี้ยังปลูกได้อยู่ครับ ระยะเวลายังไม่นาน รากยังไม่ขด
ลองสอบถามกันดูครับ ถ้าหาไม่ได้ ติดต่อมาครับ ของผมที่กาญจน์ ยังมีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 09:44:49 PM โดย SorKaset » บันทึกการเข้า
CTM_A
*

« ตอบ #949 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:20:37 AM »

เรียนคุณ  SorKaset คะ

"ช่วงนี้ไม่มีเมล็ดแล้วครับ เพราะหมดฤดูกาลแล้ว
 แต่ถ้าเป็นกิ่งตอนหรือถุงเพาะกล้าน่าจะพอหาได้ครับ แนะนำว่าถุงเพาะกล้า ช่วงนี้ยังปลูกได้อยู่ครับ ระยะเวลายังไม่นาน รากยังไม่ขด
ลองสอบถามกันดูครับ ถ้าหาไม่ได้ ติดต่อมาครับ ของผมที่กาญจน์ ยังมีอยู่ครับ"

ปีนี้อาจไม่ทันค่ะ เพราะยังรอรถเกรดเตรียมพื้นที่
คงขอปีหน้า อยากได้เมล็ดค่ะ ช่วยหาให้หน่อยนะคะ
จะติต่อทางโทร.หรือ หลังไมค์ดีล่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 06:25:19 AM โดย CTM_A » บันทึกการเข้า
SorKaset
*

« ตอบ #950 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:07:48 AM »

เรียนคุณ  SorKaset คะ

"ช่วงนี้ไม่มีเมล็ดแล้วครับ เพราะหมดฤดูกาลแล้ว
ลองสอบถามกันดูครับ ถ้าหาไม่ได้ ติดต่อมาครับ ของผมที่กาญจน์ ยังมีอยู่ครับ"

ปีนี้อาจไม่ทันค่ะ เพราะยังรอรถเกรดเตรียมพื้นที่
คงขอปีหน้า อยากได้เมล็ดค่ะ ช่วยหาให้หน่อยนะคะ
จะติต่อทางโทร.หรือ หลังไมค์ดีล่ะคะ

081 439 7400
is_power@hotmail.com
หรือ PM ก็ได้ครับ
CTM_A
*

« ตอบ #951 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 03:00:40 PM »

เรียนคุณ  SorKaset คะ

ขอบคุณค่ะ เม็ดแก่เมื่อไรช่วยบอกด้วยนะคะ จะได้ติดต่อมาค่ะ

เอ: เมล็ดต้องปีหน้าครับ 100 เมล็ดน้อยไปอย่างน้อยซัก500 เมล็ดไม่แพงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 08:19:21 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
CTM_A
*

« ตอบ #952 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:38:54 AM »

เรียนคุณ  SorKaset คะ

ขอบคุณค่ะ เม็ดแก่เมื่อไรช่วยบอกด้วยนะคะ จะได้ติดต่อมาค่ะ

เอ: เมล็ดต้องปีหน้าครับ 100 เมล็ดน้อยไปอย่างน้อยซัก500 เมล็ดไม่แพงครับ

500 เมล็ด จะไม่มีที่ปลูกสิคะ คุณ เอ มีต้นเมล็ดพันธุ์เอง หรือรับมาจำหน่ายอีกต่อ
อย่างไรก็ฝากหาด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 08:42:00 AM โดย CTM_A » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #953 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:20:57 AM »

ถ้าพื้นที่น้อยปลูกระยะชิดก็ได้ครับห่างกันซัก1เมตรเป็นแถวยาวไปตามแนวรั้วเมื่อมันโตก็ตัดแต่งทรงพุ่มไม่ให้เกินหน้าอกเรา(ยิ่งตัดแต่งยอดยิ่งแตกเยอะ) ในเว็บนี้เมล็ดมีคนขายเยอะครับ ช่วงมีนา-เมษาก็เริ่มจองกันแล้ว หามาชำไว้เยอะๆไว้ก่อนพื้นที่ปลูกค่อยหาทีหลังเพราะผักหวานป่าหาที่ปลูกได้ง่ายกว่าไม้อื่น เจอร่มเจอเงา(แสงรำไร)ตรงไหนปลูกได้เลย (ไม่เหมือนพืชอย่างอื่นที่มีร่มมีเงากลับปลูกไม่ได้)
CTM_A
*

« ตอบ #954 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:15:49 PM »

ถ้าพื้นที่น้อยปลูกระยะชิดก็ได้ครับห่างกันซัก1เมตรเป็นแถวยาวไปตามแนวรั้วเมื่อมันโตก็ตัดแต่งทรงพุ่มไม่ให้เกินหน้าอกเรา(ยิ่งตัดแต่งยอดยิ่งแตกเยอะ) ในเว็บนี้เมล็ดมีคนขายเยอะครับ ช่วงมีนา-เมษาก็เริ่มจองกันแล้ว หามาชำไว้เยอะๆไว้ก่อนพื้นที่ปลูกค่อยหาทีหลังเพราะผักหวานป่าหาที่ปลูกได้ง่ายกว่าไม้อื่น เจอร่มเจอเงา(แสงรำไร)ตรงไหนปลูกได้เลย (ไม่เหมือนพืชอย่างอื่นที่มีร่มมีเงากลับปลูกไม่ได้)

พื้นที่ต้องปรับค่ะ มันสูงๆต่ำๆ ลำบากในการดูแล เผลอข้อเท้าจะเคล็ด
ขณะนี้ รอรถเกรดให้พื้นดินเสมอกัน
ขอจองเมล็ดจากคุณ เอ นะคะ ปีหน้าได้ประมาณเดือนไหนคะ(มือใหม่อยากรู้ค่ะ)

ผมไม่ได้ขายเมล็ดครับ เดือน กุมภา มีนา เมษา คนขายจะเปิดให้จอง ประมาณเดือนพฤษภาก็จะได้เมล็ดไปชำกันแล้วครับ ถึงช่วงนั้นถ้ายังหาไม่ได้ติดต่อมาที่ผมก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 01:13:38 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
CTM_A
*

« ตอบ #955 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 04:44:47 PM »

พื้นที่ต้องปรับค่ะ มันสูงๆต่ำๆ ลำบากในการดูแล เผลอข้อเท้าจะเคล็ด
ขณะนี้ รอรถเกรดให้พื้นดินเสมอกัน
ขอจองเมล็ดจากคุณ เอ นะคะ ปีหน้าได้ประมาณเดือนไหนคะ(มือใหม่อยากรู้ค่ะ)

ผมไม่ได้ขายเมล็ดครับ เดือน กุมภา มีนา เมษา คนขายจะเปิดให้จอง ประมาณเดือนพฤษภาก็จะได้เมล็ดไปชำกันแล้วครับ ถึงช่วงนั้นถ้ายังหาไม่ได้ติดต่อมาที่ผมก็ได้ครับ

ขอจองที่คุณ เอ ละกัน นะคะ
มีพื้นที่ประมาณ 100 ตารางวาที่จะปลูกได้ ต้องใช้เมล็ดพันธุ์เท่าไรคะ ช่วยคิดหน่อย
เผื่อตายด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 04:46:34 PM โดย CTM_A » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #956 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:47:09 PM »

ขอจองที่คุณ เอ ละกัน นะคะมีพื้นที่ประมาณ 100 ตารางวาที่จะปลูกได้ ต้องใช้เมล็ดพันธุ์เท่าไรคะ ช่วยคิดหน่อย
เผื่อตายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลูกระยะ 1 x 2.5 เมตร ถ้าคิดเป็นจำนวนต้นก็ประมาณ 160 ต้น แต่เวลาปลูกๆหลุมละ2ต้น ใช้เมล็ด 320 เมล็ด สั่งซื้อเมล็ดซัก 400-500 ละกันครับเผื่อเน่าเผื่อตายด้วยเมล็ดละ 1-2บาทเอง ช่วงเมษาถ้าอยากได้เมล็ดทางภาคเหนือก็ติดต่อมาได้ครับผมจะแนะนำให้
CTM_A
*

« ตอบ #957 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:16:15 PM »

ขอจองที่คุณ เอ ละกัน นะคะมีพื้นที่ประมาณ 100 ตารางวาที่จะปลูกได้ ต้องใช้เมล็ดพันธุ์เท่าไรคะ ช่วยคิดหน่อย
เผื่อตายด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลูกระยะ 1 x 2.5 เมตร ถ้าคิดเป็นจำนวนต้นก็ประมาณ 160 ต้น แต่เวลาปลูกๆหลุมละ2ต้น ใช้เมล็ด 320 เมล็ด สั่งซื้อเมล็ดซัก 400-500 ละกันครับเผื่อเน่าเผื่อตายด้วยเมล็ดละ 1-2บาทเอง ช่วงเมษาถ้าอยากได้เมล็ดทางภาคเหนือก็ติดต่อมาได้ครับผมจะแนะนำให้
OK ค่ะ 500 เมล็ด
บ้านอยู่ชลบุรี เมล็ดทางภาคเหนือคงไม่ผิดถิ่นนะคะ
แต่ไม่เป็นไรค่ะ เพราะ ต้องการศึกษาการปรับตัวของเขาด้วย
ขอบคุณค่ะ
SorKaset
*

« ตอบ #958 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:57:04 AM »

ปลูกระยะ 1 x 2.5 เมตร ถ้าคิดเป็นจำนวนต้นก็ประมาณ 160 ต้นฮืม

1 ไร่ = 40 ม x 40 ม
ระยะหลุม ห่าง 1 ม = 40/1 = 40 หลุม
ระยะแถว ห่าง 2.5 ม = 40/2.5 = 16 แถว
จำนวนหลุมทั้งหมด = 40 x 16 = 640 หลุมๆ ละ 4 ต้น(4 มุม หรือ 4 ทิศ) = 2560 + สำรองไว้เผื่อเสียหาย 20%
รวมๆ แล้วเตรียมเมล็ดไว้ประมาณ 3,000 เมล็ด ดีกว่าครับ

เอ: พื้นที่ที่เขาจะปลูกแค่ 100 ตร.วา ( 400 ตร.เมตร)เองครับคุณ sorkaset
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 09:23:12 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #959 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:05:32 AM »

เมล็ดผักหวานทางภาคเหนือที่คุณเอเเนะนำในกระทู้ ปีนี้ผมสั่งมาเพาะเปอร์เซ็นการงอกเยี่ยมมากครับ 200 เมล็ด งอก 199 เมล็ด  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69   ขึ้นบน
  พิมพ์