หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดให้สามารถเก็บยอดได้ที่อายุ 1 ปี 8 เดือน  (อ่าน 412069 ครั้ง)
sho
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #912 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:44:42 PM »

ไม่ใช่คำถามครับมันเป็นแนวคิด ซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะได้ผล โดยใช้ เทคนิคเดี่ยวกับการทำนาแบบเปียกสลับแห้ง เพื่อกระตุ้นให้รากของพืชยาวขึ้น และหาอาหารเก่งขึ้น ประมาณนั้นครับ
คุณncoooo ลองอธิบายขยายความคำว่า (เทคนิคเปียกสลับแห้ง) แบบนี้ถูกไหมรดน้ำผักหวานวันหนึ่งแล้วปล่อยให้ดินแห้ง7วันหรือ10วันหรือ15วันค่อยรอน้ำอีก เพราะไม่เคยได้ยินคำนี้มาก่อน ขอบคุณครับ

ncoooo
*

« ตอบ #913 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 07:32:27 AM »

ประมาณนั้นแหล่ะครับ คือหลังจากที่เรานำผักหวานลงปลูกแล้วดูแลปกติจนมันตั้งตัวได้แล้วระยะหนึ่ง ( ช่วงนั้นก็ให้น้ำปกติ ) แล้วก็หยุดให้น้ำซักพัก เพื่อกระตุ้นให้พืชหาน้ำเอง ( ธรรมชาติของสิ่งมีชีวิตมันจะดิ้นรนเพื่อเอาตัวรอด )เพื่อความอยู่รอดของมันเอง ซึ่งมันจะแทงรากยาวขึ้น ทั้งในแนวดิ่ง และระนาบ เพื่อหาน้ำ พอมันเริ่มเฉาเราก็ให้น้ำปกติ ซึ่งเทคนิคใช้กับข้าวได้ผลดีมาก อาจจะนำมาใช้กับผักหวานป่าได้ครับ
Hero-coconut
*

« ตอบ #914 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 07:48:42 AM »

เทคนิคอะไรก็ตามต้องลองครับ ที่สำคัญคือคิดแล้วต้องทดลองทำเลยวิวัฒนาการทางการเกษตรที่เกิดขึ้นก็คือการคิดต่าง+ความคิดสร้างสรรค์ถ้าทำแบบเิดิมๆก็ได้ผลแบบเดิมๆครับ  เทคนิคเปียกสลับแห้งหรือแนวคิดไดๆก็ตามจะได้ผลเป็นอย่างไรก็ต้องลองครับถึงจะรู้ผล
         ผมขอแบ่งปันประสบการณ์นะครับ 2 ปีแรกผมปลูกโดยการเพาะให้รากงอกก่อนแล้วเอาเหล็กแหลมเสียบแทงเป็นรูยาวก่อนแล้วค่อยหย่อนรากลงตามรู แต่ด้วยระยะเวลาอันสั้นเพราะ 1 เ้ดือนสามารถแลกวันหยุดกลับไปทำไร่ที่บ้านที่เชียงรายได้เดือนละ 5-6 วันเท่านั้นเพราะยังคงทำงานประจำที่ กทม วิธีใ้ช้เหล็กแทงปลูกก็เลยทำให้ปลูกไม่ทันเพราะถ้าปลูกปริมาณมาก การหย่อนรากจะใช้เวลาค่อนข้างนานครับถ้าเมล็ดไหนรากมันไม่ตรงก็ต้องพยายามเสียบเข้าไปในรู  ปี่ก่อนปีที่สามในการปลูกผักหวานป่าน้าสาวมาช่วยปลูกด้วยการที่น้าเป็นคนที่คิดอะไรง่ายๆคิดแล้วก็ทำเลยแกก็บอกว่าถ้าปลูกด้วยเหล็กแหลมยังไงก็เสร็จไม่ทันกลับกรุงเทพแน่ๆ แกก็ปลูกแบบไม่คิดอะไรมาก ก็เอาปลายมีดที่แกพกติดตัวมาด้วยจิ้มลงไปในดินให้กว้างพอที่จะหย่อนรากผักหวานลงไปได้แกก็ปลูกแบบลวกๆของแกไป ผมก็แอบไม่พอใจที่น้าทำแบบนี้ แต่ก็ไม่บ่นเพราะยังไงก็ปลูกไม่ทันอยู่แล้วก็ให้แกทำของแกไป ปรากฏว่าผ่านไป 1 ปี หลุมที่น้าปลูกแบบนี้มันก็งามไม่แตกต่างหรืองามและโตไวกว่าต้นที่ปลูกด้วยเหล็กแหลมด้วยซ้ำไป พอมาปีนี้ผมก็ไม่้ใช้เหล็กแหลมเสียบเลยครับใช้เสียมปลูกเอาประหยัดเวลากว่าวิธีปลูกแบบเดิมได้มากเลยทีเดียว เพราะผมมั่นใจแล้วว่าปลูกแบบนี้แล้วได้ผล ตามประสบการณ์ของผมการใช้เหล็กแหลมปลูกกับการปลูกโดยการขุดด้วยปลายมีดหรือด้วยเสียมแล้วปลูกด้วยรากงอก ได้ผลดีพอๆกันผักหวานรอดตายพอๆกันงามพอๆกัน แต่การปลูกด้วยเหล็กแหลมจะช้าเสียเวลามากกว่าันั่นเองครับ  นี่คือวิธีและประสบการณ์ของผมครับ
*

« ตอบ #915 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:35:37 AM »

สองต้นนี้ถ่ายตอนเดือน เมษายน 56 ปลูกบิเวณรอบๆบ้าน คุณพ่อเป็นคนดูแลให้แกเป็นคนชอบรดน้ำต้นไม้จะรดทุกเช้าและทุกเย็นรดทุกวันที่อยู่บ้าน
รอบๆบ้านใช้แคและถั่วมะแฮะเป็นพี่เลี้ยง แคงามทุกหลุม ถั่วมะแฮะไม่งามทุกหลุม ปลูกแบบชิดโคนไม้พี่เลี้ยงไปเลยดังรูป ไม้พี่เลี้ยงทีเ่ป็นถั่วมะแฮะปีแรกไม่งามจะรอดูปีนี้ิอีกทีว่าจะโตขึ้นหรือเปล่าและจะลองปลูกห่างจากโคนต้นถั่วมะแฮะออกมาอีกว่าจะได้ผลเป็นอย่างไรในปีนี้ จริงๆแล้วสองต้นนี้สูงกว่านี้นะครับแต่โดนคุณแม่เด็ดยอดไปหลายรอบแล้วเพราะแกชอบเก็บผักรอบๆบ้านไปแกงรวมๆกันครับ ก็เลยโดนเด็ด อิอิ

ต้นนี้ปลูกบนดอยอายุเท่ากันใช้ตะขบเป็นไม้พี่เลี้ัยงให้น้ำบ้างไม่ให้บ้างกลับเชียงรายถึงได้ให้ทีเวลาหน้าแล้งเดือนละ 1-2 ครั้งเท่านั้เอง

ต้นนี้อายุสองปีแล้วปลูกบนดอยหน้าแล้งก็ใช้น้ำหยดจากขวดพลาสติกช่วยก็งามตามอัตภาพ ต้นไหนมีพี่เลี้ยงเป็นตะขบก็ไม่ทำน้ำหยดให้

D I Y ใช้น้ำหยดหน้าแล้งบนดอย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 08:37:22 AM โดย Hero-coconut » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #916 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:42:18 AM »

สามปีที่ผ่านมาไม่ได้ทำเกษตรเต็มตัว ปีนี้จะลาออกจากงานไปอยู่เชียงรายแล้วจะทำเต็มตัวแล้วครับคงมีเวลาดูแลเต็มที่คงได้ผลดีกว่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 09:57:52 AM โดย Hero-coconut » บันทึกการเข้า
sho
*

« ตอบ #917 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:09:29 PM »

คุณฮีโร่เอาจริงเลยคราวนี้ ขนาดยังทำงานอยู่กทม.ยังได้เก็บยอดแกงแล้ว ต่อนี้ไปผลงานคงสุดยอด ของผมเรื่องน้ำไม่มีปัญหาแต่ผักหวานก็ยังไม่ค่อยจะโตหรือเรารดน้ำบ่อยไปจนรากเน่า
wanida thainoi
*

« ตอบ #918 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:20:33 AM »

สอบถามคุณเอครับ วีธีทำน้ำหมักหอย/ปลาทำอย่างไรครับ อัตราส่วนหอยเท่าไรต่อน้ำกี่ลิตร  หมักนานแค่ไหน อัตราส่วนการใช้น้ำหมักหอยเท่าไรครับ
เอ
*

« ตอบ #919 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:45:20 AM »

สอบถามคุณเอครับ วีธีทำน้ำหมักหอย/ปลาทำอย่างไรครับ อัตราส่วนหอยเท่าไรต่อน้ำกี่ลิตร  หมักนานแค่ไหน อัตราส่วนการใช้น้ำหมักหอยเท่าไรครับ
1.ปลาหรือหอย1กก.
2.น้ำสะอาด10กก.(ไม่มีคลอรีน) ถ้ามีน้ำมะพร้าวจะดีมาก
3.อีเอ็ม1แก้ว
4.กากน้ำตาล1แก้ว
คนให้เข้ากันหมักไว้อย่างน้อย2สัปดาห์นำไปใช้ได้
 วิธีใช้  น้ำหมัก 3-4ช้อนแกงผสมน้ำ 10 ลิตร รดโคนต้น 7 วัน/ครั้ง ก่อนรดใส่ปุ๋ยคอกให้ต้นไม้ก่อนแล้วใช้ฟางคลุมจะดีมากเพราะน้ำหมักที่เรารดลงไปมีเชื้อจุลินทรีย์อยู่มันจะไปย่อยสลายอินทรีย์วัตถุในดินและปุ๋ยคอกที่เราใส่ให้เป็นปุ๋ยแก่ต้นไม้ได้เร็วยิ่งขึ้น
***หากเราจะหมักอย่างอื่นก็ให้ใช้อัตราส่วนเดียวกัน

การหมักหอยหรือปลากลิ่นจะค่อนข้างแรงหรือกลิ่นเหมือนปลาร้า วิธีลดกลิ่นลงก็ให้เติมกากน้ำตาลหรือใช้น้ำหมักผลไม้สุกผสมช่วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 11:47:59 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #920 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:10:16 PM »

อาจารย์เอครับ ตอนนี้อาจารย์ปลูกได้เยอะเท่าไหร่แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #921 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:05:59 PM »

คุณ Sho ครับกว่าจะมีวันนี้ก็ต้องทุ่มเทแรงกายและหมดเงินไปเกือบสองแสนแล้วครับเท่าที่จดเอาไว้ ทัั้งค่าของค่าแรงค่าน้ำมันรถในการเดินทางครับ  พอปลูกผักหวานสำเร็จ ผมก็มีกำลังใจครับเพราะผ่านการปลูกต้นไม้เอาใจยากมาแล้ว ก็เลยจะกลับไปอยู่บ้านเปิดร้านขายพันธุไม้ไปเลยครับ โดยเอาผักหวานที่เราปลูกสำเร็จเป็นไฮไลท์ของที่ร้านครับ อย่างอื่นๆที่มีพันธุ์ที่ไร่ที่สวนตัวเองอยู่แล้วเช่นลำใยพันธุ์ อีดอเปลือกหนาครับ  ตอนนี้กำลังกำหนดราคาต้นไม้แต่ละอย่างที่จะขายครับ ร้านผมจะไม่เน้นขายถูกหรือขายปริมาณมากจะเน้นราคากลางๆ เน้นขายประสบการณ์ขายแนวคิดและเน้นในเรื่องของการบริการให้มากๆเอาครับ  อิอิ
เอ
*

« ตอบ #922 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:43:25 AM »

อาจารย์เอครับ ตอนนี้อาจารย์ปลูกได้เยอะเท่าไหร่แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมเริ่มเรียนรู้และปลูกผักหวานป่าครั้งแรกเมือปี52และปลูกเรื่อยๆมาทุกปีครับ จำนวนต้นมีเท่าไหร่ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่จำนวนเมล็ดบันทึกไว้ทุกปี การปลูกของผมจะปลูกแซมไม่ได้ปลูกเป็นสวนจริงๆจังและปลูกให้เทวดาเลี้ยงไม่ได้รดน้ำ
2552 ปลูก 130 เมล็ด ได้ผลจริง 80 ต้นที่คู่กับตะขบ ส่วนที่ปลูกกับไม้อื่นตายเกลี้ยง
2553 ปลูกแซมสวนมะม่วง 600 เมล็ด สำรวจดูด้วยสายตารอดตายประมาณ70% ส่วนที่ปลูกกับไผ่ประมาณ400 ตายเกลี้ยง
2554 ปลูกยาง 25 ไร่ ก็เลยไม่มีเวลาสนใจผักหวานป่า แต่ก็เอาเมล็ดหยอดเล็กหยอดน้อยบริเวณบ้านไปประมาณ200 เมล็ด
2555 ปลูกยางเพิ่ม 5ไร่ และปลูกผักหวานแซมยาง 400 เมล็ด รอดประมาณ 40% (ถูกไฟไหม้)
2556 ปีนี้เพาะใส่ถุงไว้ประมาณ600 กำลังพิจารณาหาที่ปลูก เบื้องต้นได้ติดต่อวัดไว้แล้ว 3วัด จะนำไปปลูกในวัดๆละ 20หลุม (ปลูกอนุรักษ์ไว้ในวัดซะหน่อย)
treeroj
*

« ตอบ #923 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:58:09 AM »

ไม่ใช่คำถามครับมันเป็นแนวคิด ซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะได้ผล โดยใช้ เทคนิคเดี่ยวกับการทำนาแบบเปียกสลับแห้ง เพื่อกระตุ้นให้รากของพืชยาวขึ้น และหาอาหารเก่งขึ้น ประมาณนั้นครับ
คุณncoooo ลองอธิบายขยายความคำว่า (เทคนิคเปียกสลับแห้ง) แบบนี้ถูกไหมรดน้ำผักหวานวันหนึ่งแล้วปล่อยให้ดินแห้ง7วันหรือ10วันหรือ15วันค่อยรอน้ำอีก เพราะไม่เคยได้ยินคำนี้มาก่อน ขอบคุณครับ
noppachai
*

« ตอบ #924 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 04:51:26 PM »

เข้ามาอ่าจนจบ ขอบคุณอาจารย์มากๆครับสำหรับความรู้
เอ
*

« ตอบ #925 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 08:56:55 AM »

ช่วงนี้ยุ่งอยู่กับยาง ฝนตกก็เลยไปใส่ปุ๋ย ลูกสาวทั้งสองคนก็ช่วยใส่ปุ๋ยด้วย

Thesun215
*

« ตอบ #926 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 02:41:15 AM »

แปลงนี้ปลูกกี่ไร่ครับอาจารย์ อายจัง อายจัง อายจัง

8 ไร่ครับ ตั้งแต่ปี54มานี่เหนื่อยกับการดูแลเรื่องยางเหลือเกินโดยเฉพาะหญ้า รายจ่ายแต่ละปีแสนกว่าทั้งนั้นยังกะเอาเงินไปฝังดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 07:55:06 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #927 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:34:33 AM »

แปลงนี้ปลูกกี่ไร่ครับอาจารย์ อายจัง อายจัง อายจัง

8 ไร่ครับ ตั้งแต่ปี54มานี่เหนื่อยกับการดูแลเรื่องยางเหลือเกินโดยเฉพาะหญ้า รายจ่ายแต่ละปีแสนกว่าทั้งนั้นยังกะเอาเงินไปฝังดิน
โอ้ว ถ้าผมจะปลูกคงต้องซื้อรถไถไว้ตัดหญ้าด้วยล่ะมั้งครับ

รถตัดหญ้าจะเป็นรถที่ใช้มือเข็นหรือใช้รถไถคงไม่เหมาะกับสวนยาง มันเหมาะกับสนามหญ้าพื้นที่เรียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 08:48:22 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69   ขึ้นบน
  พิมพ์