หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดให้สามารถเก็บยอดได้ที่อายุ 1 ปี 8 เดือน  (อ่าน 411970 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #896 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:59:22 PM »

สวัสดีครับคุณเอ ผมสมาชิกใหม่ผมปลูกผักหวานด้วยเม็ดที่งอกลงดินเลย วันที่16 พ.ค.2556  400 เม็ด ลงที่กลางแจ้ง ผมจะต้องปลูกไม้พี่เลี้ยงอย่างไรครับ  แนะหน่อยครับตอนนี้ผักหวานยังไม่งอกครับ และใช้ต้นอะไรเป็นพี่เลี้ยงดีผักหวานจะโตเหมือนของพี่ครับ
ผมมีให้คุณวนิดาเลือก2แบบครับคือแบบพืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารได้กับพืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารไม่ได้
1. พืชพี่เลี้ยงผักหวานป่าที่นำมาเป็นอาหารได้ เช่น ลำใย แค น้อยหน่า ชะอม มะขามเทศ
2. พืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารหลักไม่ได้(กินลูกสุกของมันเล่นๆได้) คือตะขบ วิธีนี้ทำให้ผักหวานโตเร็วที่สุดและมีเปอร์เซ็นต์รอดตายสูงสุดแม้ไม่รดน้ำในหน้าแล้งและเป็นวิธีที่ดีที่สุดฮิตที่สุดในตอนนี้ครับ

วิธีปลูก
1. พื้นที่ปลูกต้องระบายน้ำได้ดี
2. หากใช้พี่เลี้ยงเป็นแค ตะขบ ชะอมให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงประมาณ1ข้อศอก หรือมากกว่านั้นก็ได้ถ้าต้นตะขบโตท่วมหัวแล้ว
3. หากใช้น้อยหน่า มะขามเทศให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงประมาณ1-2 เมตร
4. หากใช้ลำใยเป็นพืชพี่เลี้ยงให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงอย่างน้อย 2 เมตร หรือมากกว่านั้นก็ได้ถ้าต้นลำใยโตท่วมหัวแล้ว
5. ถ้าพืชพี่เลี้ยงยังให้ร่มเงาแสงรำไรได้ยังไม่ดีพอให้จัดผักหวานอยู่ทางทิศตะวันออก พืชพี่เลี้ยงอยู่ทิศตะวันตก ผักหวานจะได้หลบแดดที่ร้อนจัดในช่วงเที่ยงไปหาบ่ายแก่ๆ ป้องกันใบผักหวานไหม้

อั๊ยย๊ะ ผมหยอดเมล็ดห่างจากต้นตะขบแค่คืบเดียว  โกรธ โกรธ จะเป็นไรมั้ยครับ

เอ
*

« ตอบ #897 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:01:51 PM »

เอารูปเก่าๆที่ถ่ายไว้ประมาณ3ปีแล้วของสวนคนอื่นมาให้ดูอีกครับ พืชพี่เลี้ยงหลักของใครยังไม่โตให้ใช้กะเพราช่วยไปก่อนครับ กะเพรามีอายุยืน1-2ปี

รูปสุดท้ายจะเห็นว่าพืชพี่เลี้ยงหลักของสวนนี้คือมะขามเทศอยู่ทางซ้ายของต้นผักหวานห่างประมาณ1เมตร
เอ
*

« ตอบ #898 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:09:04 PM »

ห่างคืบเดียวก็ไม่เป็นไรเพราะที่ผมปลูกครั้งแรกผมก็ปลูกห่าง1คืบทุกต้น แต่พอเห็นมันโตขึ้นมาก็เลยคิดว่าห่างซักประมาณ1ฟุตหรือ1ข้อศอกน่าจะดีมันจะได้ไม่เบียดกันมาก
sho
*

« ตอบ #899 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 10:41:21 PM »

ผักหวานป่าของคุณ nitnapa อายุ1ปีให้เทวดาเลี้ยงโตขนาดนี้ผมถือว่าสุดยอดจริงๆดินที่นั่นคงจะเหมาะสมกับต้นผักหวานจึงโตได้งามขนาดนี้
(ต้นกะเพรา กับต้นผักอีตู่เป็นอันเดียวกันใช่หรือไม่ ถามแบบคนไม่เคยเห็นต้นกระเพรา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 08:54:55 PM โดย sho » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #900 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:36:19 AM »

ห่างคืบเดียวก็ไม่เป็นไรเพราะที่ผมปลูกครั้งแรกผมก็ปลูกห่าง1คืบทุกต้น แต่พอเห็นมันโตขึ้นมาก็เลยคิดว่าห่างซักประมาณ1ฟุตหรือ1ข้อศอกน่าจะดีมันจะได้ไม่เบียดกันมาก
ขอบคุณครับ อาจารย์สำหรับคำตอบ ที่ดินของผมขุดยากมากครับ ใช้เสียมเหล็กที่ทำจากแหนบรถอ็อกติดกับเหล็กแป๊บถึงขุดได้ ก็เลยขุดได้แค่ 30*30 ซม เท่านั้น ปลูกไม้พี่เลี้ยงตรงกลางก็เลยต้องหยอดเม็ดผักหวานใกล้ๆ ต้นไม้พี่เลี้ยงครับ  ลังเล ลังเล

จากประสบการณ์ทั้งที่ได้เห็นตามป่าและทดลองปลูกด้วยตนเองดินแน่นแข็ง ดินปนลูกรังที่เอามาถมที่ผมลองปลูกมาแล้วผักหวานก็โตและงามเช่นเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 08:29:57 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #901 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 08:48:30 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์สำหรับคำตอบ ที่ดินของผมขุดยากมากครับ ใช้เสียมเหล็กที่ทำจากแหนบรถอ็อกติดกับเหล็กแป๊บถึงขุดได้ ก็เลยขุดได้แค่ 30*30 ซม เท่านั้น ปลูกไม้พี่เลี้ยงตรงกลางก็เลยต้องหยอดเม็ดผักหวานใกล้ๆ ต้นไม้พี่เลี้ยงครับ  ลังเล ลังเล

จากประสบการณ์ทั้งที่ได้เห็นตามป่าและทดลองปลูกด้วยตนเองดินแน่นแข็ง ดินปนลูกรังที่เอามาถมที่ผมลองปลูกมาแล้วผักหวานก็โตและงามเช่นเดียวกันครับ

ครับอาจารย์เอ ปีหน้าผมไม่ถมที่แล้วครับ จะเอาตะขบไปปลูกไว้ตั้งแต่ปีนี้แหละ เมื่อตะขบโตก็ค่อยๆถางหญ้า หนามออก ปีหน้าค่อยหยอะเมล็ดผักหวานใต้ร่มตะขบได้เลยครับ

ผักหวานป่าต้นนี้เกิดขึ้นจากธรรมชาติครับ เมื่อก่อนเป็นป่าผักหวาน โดนชาวบ้านแอบขุดเอาไปเหลือแค่ 3 ต้น ขนาดหินเยอะอย่างนี้ยังโตมาได้เลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Thesun215
*

« ตอบ #902 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:14:09 AM »

เรียนถามอาจารย์เอครับ
  ตอนนี้ผมปลูกผักหวานโดยหยอดเม็ดแล้วยังไม่แทงยอม (บางต้นกำลังเงย และรากเขียวแล้ว) ถ้าผมใส่ปุ่ยคอกบางแล้วรดด้วยน้ำหมักชีวภาพที่เจือจางแล้วได้มั้ยครับ จะมีผลต่อผักหวานที่กำลังจะงอกหรือเปล่าครับ
เอ
*

« ตอบ #903 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:18:23 PM »

ตอนนี้ผมปลูกผักหวานโดยหยอดเม็ดแล้วยังไม่แทงยอม (บางต้นกำลังเงย และรากเขียวแล้ว) ถ้าผมใส่ปุ่ยคอกบางแล้วรดด้วยน้ำหมักชีวภาพที่เจือจางแล้วได้มั้ยครับ จะมีผลต่อผักหวานที่กำลังจะงอกหรือเปล่าครับ
ไม่รู้ว่าใส่ไปหรือยัง ถ้ายังไม่ใส่อย่าเพิ่งใจร้อนเลยให้มันสลัดเปลือกหุ้มเมล็ดออกก่อนหรือให้มีใบเสียก่อน เพราะอาหารของมันตอนนี้ก็ได้จากเมล็ดนั่นแหละ หรือถ้าใส่ก็ต้องเจือจางนะครับอย่าหนัก
เอ
*

« ตอบ #904 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:41:03 PM »

ปกติกระทู้ของผมจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับผักหวานป่าล้วนๆ แต่สวนรอบบริเวณบ้านพื้นที่3ไร่ผมก็ปลูกโน่นปลูกนี่มั่วไปหมดแบบพอเพียงจริงๆ

ทุกครั้งที่หามะม่วงมาปลูกก็จะเสริมรากเองทุกครั้ง

ต้นนี้มหาชนกเสริมรากจะครบ4ปีแล้ว

มะกอกป่าใส่ส้มตำต้นนี้ขยายพันธุ์แบบติดตา สรุป4ปีเริ่มมีดอกให้เห็นแต่ยังไม่ติดผล (ถ้าเพาะด้วยเมล็ดจะเริ่มมีผลเมื่ออายุต้น 8-10ปี)

ส้มโอเสียบยอด ทดลองปลูกในกระถางท่อซีเมนต์

มะยงชิดเพิ่งปลูกมีนาที่ผ่านมา พรางแสงให้มันหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 01:47:13 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #905 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:43:13 PM »

ผักหวานป่าของคุณ nitnapa อายุ1ปีให้เทวดาเลี้ยงโตขนาดนี้ผมถือว่าสุดยอดจริงๆดินที่นั่นคงจะเหมาะสมกับต้นผักหวานจึงโตได้งามขนาดนี้
(ต้นกะเพรา กับต้นผักอีตู่เป็นอันเดียวกันใช่หรือไม่ ถามแบบคนไม่เคยเห็นต้นกระเพรา)
เพิ่งเห็นคำถาม คนละอย่างครับ อีตู่คือต้นแมงลัก
เอ
*

« ตอบ #906 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:55:23 PM »

มะตูมต้นนี้อายุ2ปีเต็ม พยายามจะติดตาเสียบยอด ล้มเหลว... ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

พุทราก็มี4ต้น ดกทุกปี แต่ได้กินน้อย สู้แมลงวันทองไม่ไหว

แก้วมังกร24หลัก เริ่มทะยอยออกดอกแล้ว

กระท้อนมีต้นเดียวก็เหลือเฟือ ออกลูกดกทุกปี แต่ทำไมผลมันชอบร่วงจัง
เอ
*

« ตอบ #907 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 02:10:45 PM »

ผักหวานป่าอายุ4ปีต้นนี้ผมห้ามเด็ดยอดจะปล่อยให้มันติดดอกติดผล

มะม่วงหาวมะนาวโห่ออกลูกแย้ววว... ปลูกด้วยเมล็ด 4ปีมีลูกครับ
ncoooo
*

« ตอบ #908 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:37:04 PM »

ผมขอลองเสนอแนวคิดแบบพอเพียงจริงๆเลยนะครับ ผมว่าน่าจะได้ผล(รึเปล่า) คือแบบนี้ครับ ใช้เทคนิคเปียกสลับแห้ง คล้ายๆเทคนิคการปลูกข้าว เพื่อกระตุ้นให้รากของผักหวานที่เราปลูกมันมีการขยายตัวของรากเพิ่มขึ้น ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองดูมั้ยครับ ขอความรู้หน่อยครับ
เอ
*

« ตอบ #909 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:46:56 PM »

ผมขอลองเสนอแนวคิดแบบพอเพียงจริงๆเลยนะครับ ผมว่าน่าจะได้ผล(รึเปล่า) คือแบบนี้ครับ ใช้เทคนิคเปียกสลับแห้ง คล้ายๆเทคนิคการปลูกข้าว เพื่อกระตุ้นให้รากของผักหวานที่เราปลูกมันมีการขยายตัวของรากเพิ่มขึ้น ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองดูมั้ยครับ ขอความรู้หน่อยครับ
ไม่เข้าใจคำถามครับ อิอิ... (ถ้าคนจบเกษตรน่าจะเข้าใจอยู่นะ)
ncoooo
*

« ตอบ #910 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 05:01:29 PM »

ไม่ใช่คำถามครับมันเป็นแนวคิด ซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะได้ผล โดยใช้ เทคนิคเดี่ยวกับการทำนาแบบเปียกสลับแห้ง เพื่อกระตุ้นให้รากของพืชยาวขึ้น และหาอาหารเก่งขึ้น ประมาณนั้นครับ
Thesun215
*

« ตอบ #911 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 05:44:49 PM »

ไม่รู้ว่าใส่ไปหรือยัง ถ้ายังไม่ใส่อย่าเพิ่งใจร้อนเลยให้มันสลัดเปลือกหุ้มเมล็ดออกก่อนหรือให้มีใบเสียก่อน เพราะอาหารของมันตอนนี้ก็ได้จากเมล็ดนั่นแหละ หรือถ้าใส่ก็ต้องเจือจางนะครับอย่าหนัก
  ยังไม่ไ้ด้ใส่ครับอาจารย์ เนื่องจากดินผมมีความสมบูรณ์ต่ำมาก พอขาดน้ำซัก 1 สัปดา์ห์หญ้าก็เริ่มเหี่ยวแล้ว เป็นดินเหลืองๆ ซีดๆ ขุดยากมาก ข้างล่างมีหินก้อนกลม ทุบให้แตกจะเป็นทราย แต่แข็งมากครับ ผมก็เลยอยากเพิ่มอินทรีย์วัตถุโดยใช้ปุ๋ยคอกและน้ำ em ครับ
  งั้นผมรอซักพักก่อนละกันครับ พอให้ผักหวานแทงยอดก่อนแล้วค่อยจะใส่ครับ
  ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์