หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการปลูกผักหวานป่าด้วยเมล็ดให้สามารถเก็บยอดได้ที่อายุ 1 ปี 8 เดือน  (อ่าน 412073 ครั้ง)
somjade
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #880 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:08:20 PM »

ปีที่แล้วทดลองเหมือนกันครับต่างกับผมคือความยาวกระบอกครับ คิดว่ารากคงยาว เหนื่อยตอนขุดหลุม

nook_nature
*

« ตอบ #881 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:45:09 PM »

ที่บ้านผมเก็บหลุมละ 2 ขีด ตอนปลูกใส่ 3-5 เมล็ดต่อหลุม ผมว่าประมาณ 280 - 320 ต้นครับ แต่ต้องต้นโตประมาณ 2-3 ปีนะครับผมว่า

3-5 เมล็ดต่อหลุม เวลาผักหวานโตขึ้นมาต้องตัดให้เหลือต้นเดียวไหมครับ หรือปล่อยตามที่ขึ้นมาได้เลย จะแย่งอาหารกันไหม พอดีกำลังเริ่มปลูกครับ ขอบพระคุณมาก
kru mos
*

« ตอบ #882 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:43:25 PM »

ปีที่แล้วทดลองเหมือนกันครับต่างกับผมคือความยาวกระบอกครับ คิดว่ารากคงยาว เหนื่อยตอนขุดหลุม

ผลจากการเพาะเมล็ดในกระบอกไม้ไผ่เป็นยังไงคะ  รากคงไม่ขดใช่ไหมคะ และคงเจริญเติบโตดี   
เอ
*

« ตอบ #883 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:12:28 AM »

ที่บ้านผมเก็บหลุมละ 2 ขีด ตอนปลูกใส่ 3-5 เมล็ดต่อหลุม ผมว่าประมาณ 280 - 320 ต้นครับ แต่ต้องต้นโตประมาณ 2-3 ปีนะครับผมว่า

3-5 เมล็ดต่อหลุม เวลาผักหวานโตขึ้นมาต้องตัดให้เหลือต้นเดียวไหมครับ หรือปล่อยตามที่ขึ้นมาได้เลย จะแย่งอาหารกันไหม พอดีกำลังเริ่มปลูกครับ ขอบพระคุณมาก
5เมล็ดผมว่าเยอะไปหากมันงอกหมดถอนทิ้งก็เสียดาย ผมว่าปลูก3เมล็ดต่อหลุมน่าจะเหมาะสมที่สุด จัดวางเมล็ดเป็น3จุดหรือ3ด้านรอบต้นไม้พี่เลี้ยงถ้ามันโตทั้งหมดก็ปล่อยมันหรือถ้ามันเหลือต้นเดียวก็ไม่เป็นไรยิ่งดีเมื่อมันโตกิ่งมันจะได้ไม่เบียดกันมาก
jadtadee
*

« ตอบ #884 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:36:55 PM »

ติดตามอ่านมานานแสนนาน ต้องขอยคุณความรู้จากเจ้าของกระทูครับ
จะเอาไปเป็นแบบอย่าง กำลังเริ่มปลูกครับ
somjade
*

« ตอบ #885 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:09:34 PM »

ตอบคุณ kru mos ในรูปเป็นการเพาะปีที่ผ่านมา พอต้นงอกได้ประมาณ ๕ - ๖ ใบ ก็จะหยุดการเติบโต นำปลูกลงดินปลายสิงหาคม ลากสายรดน้ำเหนื่อยพอทนประมาณ ๓ วันครั้ง ปลูกหลุมละ ๓ - ๔ กระบอก(ถุง) ในกระบอกจะงามช้ากว่าเพาะด้วยถุง สาเหตุที่คิดได้
๑ กระบอกเปลือยช้าต้องใช้มือช่วยฉีก ต้องรดน้ำให้จนกระบอกเปื่อยเอง
๒ รากไม่ขดหลอกครับ ในถุงชำกล้ายางก็มีน้อยที่ปลายรากถึงก้นถุง
      ปลูกเป็นปีที่ ๒ ผลลัพภ์ก็ดีกว่าปีแรกที่เหลือประมาณ ๑๕ ต้น จาก ๒,๐๐๐ เม็ด  คือปีที่ ๒ เหลือประมาณ ๑๐๐ กว่า แต่ก็ไม่งามเท่าไร ทั้งที่พยายามรดน้ำอย่างตรากตรำ (เที่ยบกับของหมอชัยไม่ได้เลย)
              ปีนีปีที่ ๓ ทดลอง ๔,๐๐๐ ตามยอดซื้อไม่รู้ว่าแถมหรือเปล่า ในแดนอีสาน ปลูกเรียบร้อยแล้วรดน้ำไปแล้ว ๓ ครั้ง เตรียมโดนทิ้งเพราะต้องกลับไปดูสวนผลไม้ที่จันทบุรี
kru mos
*

« ตอบ #886 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:49:33 PM »

ตอบคุณ kru mos ในรูปเป็นการเพาะปีที่ผ่านมา พอต้นงอกได้ประมาณ ๕ - ๖ ใบ ก็จะหยุดการเติบโต นำปลูกลงดินปลายสิงหาคม ลากสายรดน้ำเหนื่อยพอทนประมาณ ๓ วันครั้ง ปลูกหลุมละ ๓ - ๔ กระบอก(ถุง) ในกระบอกจะงามช้ากว่าเพาะด้วยถุง สาเหตุที่คิดได้
๑ กระบอกเปลือยช้าต้องใช้มือช่วยฉีก ต้องรดน้ำให้จนกระบอกเปื่อยเอง
๒ รากไม่ขดหลอกครับ ในถุงชำกล้ายางก็มีน้อยที่ปลายรากถึงก้นถุง
      ปลูกเป็นปีที่ ๒ ผลลัพภ์ก็ดีกว่าปีแรกที่เหลือประมาณ ๑๕ ต้น จาก ๒,๐๐๐ เม็ด  คือปีที่ ๒ เหลือประมาณ ๑๐๐ กว่า แต่ก็ไม่งามเท่าไร ทั้งที่พยายามรดน้ำอย่างตรากตรำ (เที่ยบกับของหมอชัยไม่ได้เลย)
              ปีนีปีที่ ๓ ทดลอง ๔,๐๐๐ ตามยอดซื้อไม่รู้ว่าแถมหรือเปล่า ในแดนอีสาน ปลูกเรียบร้อยแล้วรดน้ำไปแล้ว ๓ ครั้ง เตรียมโดนทิ้งเพราะต้องกลับไปดูสวนผลไม้ที่จันทบุรี

เอาใจช่วยขอให้ผักหวานรอดและโตไวๆค่ะ 
SorKaset
*

« ตอบ #887 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 10:04:26 PM »

ช่วงนี้จันทบุรี ผลไม้กำลังออก อยากไปเที่ยวสวนจังครับ
sho
*

« ตอบ #888 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 02:50:33 PM »

(เที่ยบกับของหมอชัยไม่ได้เลย) ใช่ครับสวนของคุณหมอผักหวานงามจริงทั้งที่ปลูกเป็นจำนวนมากผมแอบไปชมสวนคุณหมอทุกครั้งที่เข้าเวปแต่ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นอายในผลงานของตัวเอง ส่วนของเราทั้งที่ผสมน้ำหมักทีครั้งละ2000ลิตรยังไม่ค่อยงามเลย ต้นหมากตากบนี้แหละคงจะกู้หน้าของเราได้
chaichomphu
*

« ตอบ #889 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 03:17:10 PM »

(เที่ยบกับของหมอชัยไม่ได้เลย) ใช่ครับสวนของคุณหมอผักหวานงามจริงทั้งที่ปลูกเป็นจำนวนมากผมแอบไปชมสวนคุณหมอทุกครั้งที่เข้าเวปแต่ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นอายในผลงานของตัวเอง ส่วนของเราทั้งที่ผสมน้ำหมักทีครั้งละ2000ลิตรยังไม่ค่อยงามเลย ต้นหมากตากบนี้แหละคงจะกู้หน้าของเราได้

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ...ทั้งเขิน..ทั้งอาย..อันที่จริง ผมและพวกเรา เรียนรู้มาด้วยกัน ทำพร้อมๆกัน..
           .ผมว่า เรามาช่วยพัฒนาปรับปรุงการปลูกผักหวานป่า ให้รุ่นหลังๆ ปลูกแล้วได้ผลเลย ไม่ต้องลองผิดถูก..
           ..แต่ผมแนะนำว่า..อย่ายึดติดกับวิธีการใด วิธีการหนึ่ง...ขอให้ผสมผสานและออกแบบ ในแบบฉบับของเราเอง
           เพราะต่างพื้นที่กัน สภาพแวดล้อมต่างกัน ผลออกมาย่อมไม่เหมือนกัน..
            ..บ้านไร่เพชรนาคำ ก็ใช่ว่าจะสำเร็จทุกต้น..มีตาย มีซ่อม มีงาม เป็นธรรมดา..
             ..ถ้าต้นไหนตาย..อย่างน้อย ก็รู้ว่า ปลูกแบบไหน มันถึงตาย...
            ..เท่าที่ดูเพื่อนสมาชิก รุ่นหลังๆที่ปลูก ทุกคนประยุกต์ใช้ ตามแบบฉบับของตัวเองทั้งนั้น..ซึ่งส่วนตัว ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง..
           ..ขอส่งแรงใจให้กัน..อย่าไปตำหนิใคร เพราะว่าเขาคนนั้น ทำไม่เหมือนเรา...ต้องประยุกต์เข้ากับสไตล์เราให้ได้
           ..เป็นกำลังใจให้ทุกคน พวกเราทุกคน ก้าวไปพร้อมๆกันครับ...(หมอชัย บ้านไร่เพชรนาคำ) รูดซิบปาก รูดซิบปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 03:20:25 PM โดย chaichomphu » บันทึกการเข้า

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
nitnapa
*

« ตอบ #890 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:23:21 PM »

ขอปรึกษาด้วยคนค่ะ เป็นมือใหม่เหมือนกันค่ะ ปลูกผักหวานป่า 700 ต้น รอดประมาณ 500 ต้นค่ะ ปลูกตอน พฤษภาคม 55 ตอนนี้ครบ 1 ปีค่ะ ได้เท่านี้เอง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร ถึงจะโต ดินไม่ดี แม้แต่ต้นแค ยังไม่ค่อยโตเลยค่ะ ปลูกให้เทวดาเลี้ยง ไม่มีระบบน้ำค่ะ

Thesun215
*

« ตอบ #891 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:49:22 PM »

ขอปรึกษาด้วยคนค่ะ เป็นมือใหม่เหมือนกันค่ะ ปลูกผักหวานป่า 700 ต้น รอดประมาณ 500 ต้นค่ะ ปลูกตอน พฤษภาคม 55 ตอนนี้ครบ 1 ปีค่ะ ได้เท่านี้เอง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร ถึงจะโต ดินไม่ดี แม้แต่ต้นแค ยังไม่ค่อยโตเลยค่ะ ปลูกให้เทวดาเลี้ยง ไม่มีระบบน้ำค่ะ

โหขนาดนี้ผมว่าโตนะครับ ของผมแค่ฝ่ามือเอง
Backjack21
*

« ตอบ #892 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 04:20:40 AM »

โหขนาดนี้ผมว่าโตนะครับ ของผมแค่ฝ่ามือเอง

ผักหวานอายุ 1 ปี เทวดาเลี้ยงได้เท่านี้ถือว่าโตมากๆครับ...ลองหาน้ำหมักมาใส่ครับ น้ำหมักปลาแบบพี่เอ แนะนำในกระทู้นี้ล่ะครับ มีสูตร หรือจะน้ำขี้หมูก็ดีครับ คือเอาขี้หมูแช่น้ำรดเลยแบบสวนน้ำทิพย์ทำก็ได้ผลดี...ข้อมูลดีๆในเวปมีอีกเยอะลองศึกษาดูครับ ยิ้ม ยิ้ม
เอ
*

« ตอบ #893 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:06:46 AM »

1ปีได้ขนาดนี้สุดยอดครับ ปุ๋ยให้เน้นปุ๋ยคอกครับ
wanida thainoi
*

« ตอบ #894 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:53:23 PM »

สวัสดีครับคุณเอ ผมสมาชิกใหม่ผมปลูกผักหวานด้วยเม็ดที่งอกลงดินเลย วันที่16 พ.ค.2556  400 เม็ด ลงที่กลางแจ้ง ผมจะต้องปลูกไม้พี่เลี้ยงอย่างไรครับ  แนะหน่อยครับตอนนี้ผักหวานยังไม่งอกครับ และใช้ต้นอะไรเป็นพี่เลี้ยงดีผักหวานจะโตเหมือนของพี่ครับ
เอ
*

« ตอบ #895 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:39:12 PM »

สวัสดีครับคุณเอ ผมสมาชิกใหม่ผมปลูกผักหวานด้วยเม็ดที่งอกลงดินเลย วันที่16 พ.ค.2556  400 เม็ด ลงที่กลางแจ้ง ผมจะต้องปลูกไม้พี่เลี้ยงอย่างไรครับ  แนะหน่อยครับตอนนี้ผักหวานยังไม่งอกครับ และใช้ต้นอะไรเป็นพี่เลี้ยงดีผักหวานจะโตเหมือนของพี่ครับ
ผมมีให้คุณวนิดาเลือก2แบบครับคือแบบพืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารได้กับพืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารไม่ได้
1. พืชพี่เลี้ยงผักหวานป่าที่นำมาเป็นอาหารได้ เช่น ลำใย แค น้อยหน่า ชะอม มะขามเทศ
2. พืชพี่เลี้ยงที่นำมาเป็นอาหารหลักไม่ได้(กินลูกสุกของมันเล่นๆได้) คือตะขบ วิธีนี้ทำให้ผักหวานโตเร็วที่สุดและมีเปอร์เซ็นต์รอดตายสูงสุดแม้ไม่รดน้ำในหน้าแล้งและเป็นวิธีที่ดีที่สุดฮิตที่สุดในตอนนี้ครับ

วิธีปลูก
1. พื้นที่ปลูกต้องระบายน้ำได้ดี
2. หากใช้พี่เลี้ยงเป็นแค ตะขบ ชะอมให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงประมาณ1ข้อศอก หรือมากกว่านั้นก็ได้ถ้าต้นตะขบโตท่วมหัวแล้ว
3. หากใช้น้อยหน่า มะขามเทศให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงประมาณ1-2 เมตร
4. หากใช้ลำใยเป็นพืชพี่เลี้ยงให้ปลูกผักหวานห่างจากโคนต้นไม้พี่เลี้ยงอย่างน้อย 2 เมตร หรือมากกว่านั้นก็ได้ถ้าต้นลำใยโตท่วมหัวแล้ว
5. ถ้าพืชพี่เลี้ยงยังให้ร่มเงาแสงรำไรได้ยังไม่ดีพอให้จัดผักหวานอยู่ทางทิศตะวันออก พืชพี่เลี้ยงอยู่ทิศตะวันตก ผักหวานจะได้หลบแดดที่ร้อนจัดในช่วงเที่ยงไปหาบ่ายแก่ๆ ป้องกันใบผักหวานไหม้
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 69   ขึ้นบน
  พิมพ์