หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไรครับ น่ากลัว  (อ่าน 1284 ครั้ง)
somchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:20:21 PM »

ไม่ได้ปลูกครับ อยู่ๆก็ขึ้นมาเอง หลายปีแล้วไม่น่าจะเป็นพวกกาฝาก ไม่งั้นต้นแม่คงตายไปแล้ว

อีกรูปครับ

Liked By: WaAn-Thai, minja, Nacharn

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170

atsk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:29:22 PM »

ไม่ใช่กาฝากคับ
เป็นพวกเฟิร์นเกาะต้นไม้ แต่ไม่ทราบชื่อคับ 
ดูตรงที่มันเลื้อยไปก็น่ากลัวนะคับ เหมือนต้นไม้ดึกดำบรรพ์ในหนังผี  ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: WaAn-Thai, somchart, jomk
junjaow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:50:19 PM »

คล้ายๆ เฟิร์นกระแต่ไต่ไม้ นะคะ

สวยคะ ไม่น่ากลัวเรยยย...
mungkorn
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:54:53 PM »

น่ากลัวจริงๆ ด้วยค่ะ  .. ตกใจ

Liked By: somchart, jomk
gogae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:33:14 PM »

คล้ายๆ เฟิร์นกระแต่ไต่ไม้ นะคะ

สวยคะ ไม่น่ากลัวเรยยย...
ไม่คล้ายหรอกครับ ใช่เลยแหละ แถวบ้านเรียกกาบว่าว คนเก่าคนแก่บอกว่ายอดทานได้ด้วย ตอนเด็กๆเอาส่วนที่เป็นกาบมาผูกด้ายทำเป็นว่าว เป็นของเล่นอีกอย่างของเด็กบ้านนอกที่เกือบลืมไปแล้ว ขอบคุณที่มากระตุ้นความจำครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

somchart
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 02:06:46 PM »

ขอขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ ตกลงไม่น่ากลัวใช่ไหมครับ ผมจะได้เดินไปจับเล่นบ้าง
ที่ผ่านมาไม่กล้าเข้าใกล้เลยครับ กลัวคัน

Liked By: junjaow, jomk

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
rose5
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 03:14:20 PM »

เฟรินกะแตไต่ไม้ค่ะ เดี๋ยวพอโตอีกหน่อยใบยาว ก็จะสวยค่ะ เลี้ยงดีๆ ใบเขียวๆ สวยมาก จริงๆค่ะ

Liked By: jomk, nunws, somchart, popoko
junjaow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 03:18:01 PM »

ขอขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ ตกลงไม่น่ากลัวใช่ไหมครับ ผมจะได้เดินไปจับเล่นบ้าง
ที่ผ่านมาไม่กล้าเข้าใกล้เลยครับ กลัวคัน

อิอิอิ ของดีนะคะนั่น...จับได้คะไม่คัน  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม  ลองเข้าไปเสริช์ในกูเกิ้ลดูก็ได้คะ
ถ้าชอบแนวๆเฟิร์น ก็จะรักเลยแหละคะ...สวยตามธรรมชาติคะ
บ่งบอกถึงความชื้นดีคะ

Liked By: jomk, nunws, BoomBeam, somchart
minja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 04:43:58 PM »

สรรพคุณ ว่านกระแตไต่ไม้    คนโบราณมักจะนำหัวว่านกระแตไต่ไม้ มาทำการปรุงเป็นยา เพื่อรับประทาน  แก้นิ่วและ ปัสสาวะพิการ และยังช่วยขับละดูขาว  และเข้าเครื่องยาเพื่อแก้โรคเบาหวาน แก้ไตพิการ  อีกทั้งยังสามารถนำขน ของว่านกระแตไต่ไม้ มามวนเป็นยาสูบ เพื่อแก้ริดสีดวงทางจมูกได้อีก สุดยอดจริงๆสำหรับว่านชนิดนี้

Liked By: somchart, popoko
somchart
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:19:01 PM »

ได้ความรู้เพิ่มมาอีกนิดแล้ว ที่บ้านผมไม่รู้เป็นยังไง มีต้นไม้มาขึ้นเองเยอะเลย
ยิ่งพวกเฟรินนี่ วันดีคืนดีก็โผล่ขึ้นมา มีเฟรินข้าหลวง เฟรินราชินี ที่ใบลายๆ ผักกูดก็มี ขึ้นเป็นกอเลย สงสัยสปอร์จะลอยมาตามลม
ทีต้นที่เราปลูก ไม่ค่อยจะขึ้น โกรธ โกรธ

Liked By: minja

minja
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:53:32 PM »

กระแตกไต่ไม้ที่บ้านมีต้นนึงแต่เอามาจากป่ามาเกาะต้นจันผาอยู่  ยิงฟันยิ้ม
สงสัยที่บ้านคุณsomchart จะชื้นร่มเย็นมังนะคะ ไม้พวกนี้จึงขึ้นง่าย แต่สนใจอยากได้ผักกูดมาปลูกบ้าง ขึ้นเยอะหรือเปล่าคะ
ที่บ้านมีแต่เฟินอะไรไม่ทราบใบแฉกๆมาขึ้นเยอะเลยในกระถางต้นไม้ ต้องถอนทิ้ง ไม่มีเฟินราชินีหลงมามั่งเลย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: somchart
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 07:09:07 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
somchart
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:55:14 PM »

กระแตกไต่ไม้ที่บ้านมีต้นนึงแต่เอามาจากป่ามาเกาะต้นจันผาอยู่  ยิงฟันยิ้ม
สงสัยที่บ้านคุณsomchart จะชื้นร่มเย็นมังนะคะ ไม้พวกนี้จึงขึ้นง่าย แต่สนใจอยากได้ผักกูดมาปลูกบ้าง ขึ้นเยอะหรือเปล่าคะ
ที่บ้านมีแต่เฟินอะไรไม่ทราบใบแฉกๆมาขึ้นเยอะเลยในกระถางต้นไม้ ต้องถอนทิ้ง ไม่มีเฟินราชินีหลงมามั่งเลย ยิงฟันยิ้ม

ผักกูดอยู่ทนครับ ไว้จะถ่ายรูปให้ดู บางคนบอกว่ามี 2 แบบ ยอดตรงกับยอดงอ ของผมยอดงอครับ
เอามายำอร่อยดี(ใส่ชูรสเยอะไปป่าวไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ส่วนเฟิร์นราชินี ผลุบๆโผล่ๆครับ บางทีอยู่ๆก็งอกขึ้นมา
ตามร่องไม้ที่พื้นดิน บางทีก็หายไปครับ ไว้ไปเดินสำรวจดูก่อนนะครับ

Liked By: minja, Nacharn

somchart
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:52:32 AM »

ผักกูดอยู่ทนครับ ไว้จะถ่ายรูปให้ดู บางคนบอกว่ามี 2 แบบ ยอดตรงกับยอดงอ ของผมยอดงอครับ
เอามายำอร่อยดี(ใส่ชูรสเยอะไปป่าวไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ส่วนเฟิร์นราชินี ผลุบๆโผล่ๆครับ บางทีอยู่ๆก็งอกขึ้นมา
ตามร่องไม้ที่พื้นดิน บางทีก็หายไปครับ ไว้ไปเดินสำรวจดูก่อนนะครับ

ไปเดินสำรวจมาแล้วครับ เฟิร์นราชินี โผล่มาหน่อยนึงครับ เอ่อ ...แบบว่า ขี้อายอ่ะครับ

ส่วนผักกูด รกไปหน่อย ถกออกซะบ้าง

Liked By: minja

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์