หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโคตรเซียน จ.ขอนแก่น ปล.มือใหม่ (ตะขบ-ผักหวาน-ยางนา)  (อ่าน 36043 ครั้ง)
sonicboatman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:47:34 PM »

ค่อยๆทำระบบน้ำหยดคับ ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆ ช่วงนี้มีฝนหลงฤดูมาทำให้ไม่ต้องรดน้ำต้นไม้เลยมีเวลาทำอย่างอื่นบ้าง

ลองผิดลองถูกกันไปคับ

รอบนี้ทำได้ 15 ต้น รอบหน้า น่าจะได้แยอะกว่านี้ เพราะรอบนี้เสียเวลาเจาะถังพลาสติก ถังมีอยู่แล้ว 2 ใบเลยเอามาทำประโยชน์ซะ

จะแบ่งเป็น 5 โซน นี้โซนแรกอยู่กลางที่ บริเวณศาลา ใช้ถัง 200 ลิตร โซนล่ะ 1 ใบก่อน วางครบ 5 โซน ค่อยจัดโอ่งแดงใบใหญ่ๆเลย

ตอนนี้แต่ล่ะโซนมีต้นไม้ประมาณ 100 ต้น ต้องศึกษาทดลองกันต่อไปว่าถ้าอยากให้มีน้ำทุกวันต้องใช้น้ำกี่ลิตรโดยไปเติมอาทิตย์ล่ะครั้ง

มาถึงจุดนี้ก็รู้สึกลดความกังวลไปได้พอสมควร เหมือนเราแก้ปัญหาต่างๆไปได้เรื่อยๆ

กำลังศึกษาเรื่องต้นมะลิกับมะฮอกกานีครับ ในอนาคต คงต้องเพิ่มในวงเล็บที่หัวข้อว่า (ตะขบ-ผักหวาน-ยางนา-มะลิ-มะฮอกกานี)

*

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 10:33:30 AM »

ห่างหายไปนานครับ รัฐบาลอัดฉีดงบแยอะจัด ต้องสำรวจออกแบบทำประมาณและคุมงานด้วย ไหนจะลูกยังเล็กทำให้ต้องว่างเว้นจากสวนไปประมาณ 8 เดือน ครบ 3 ปีที่ได้สวนนี้มา ลงทุนไปหลายแสน ส่วนใหญ่หมดไปกับการปรับปรุงสวน ล้อมรั้ว ขุดสระ(ขุดไม่ลงหินแยอะ ยังกักน้ำไม่ได้เพราะมีโพรงแยอะ) ทำศาลา ทำห้องน้ำ ตั้งศาลเจ้าที่ ปลูกยางนา 400 ต้นณอดประมาณ 50 ต้น ตะขบ 300 ต้น รอดประมาณ 5 ต้น ผักหวาน พันกว่าต้น(เพาะจากเมล็ดใส่ถุงดำ)รอดที่สวน ประมาณ5ต้น(รอดน้อยเพราะไม่มีเวลาเอาลงดิน) รอดที่บ้านเพื่อน ประมาณ 50 ต้น ไม้ป่าอื่นๆ ประมาณ 50 ต้น

อุปกรณ์ เพียบ เครื่องเจาะดินคนจับ เครื่องตัดหญ้า รถไถ+ผานตัดหญ้า ชุดปั้มน้ำโซล่าเซล ฯลฯ

3 ปี ผ่านไป เหมือนเดินหลงทาง สรุปคือ ไม่มีเวลา พยายามแก้ไขโดยการหาเครื่องทุ่นแรงเพื่อทดแทนเวลาที่มีน้อย และ น้ำน้อย ประมาทว่าปลูกยางนาให้เทวดาเลี้ยงสบายๆ เป็นบทเรียนให้รู้ว่าเวลาผ่านไป 3 ปี ตั้งเป้า ยางนา 500 ต้น ยังทำไม่ได้

งานเริ่มพอได้พักหายใจ ลูกเริ่มไปศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก(แฟนผมเป็นพยาบาลทำงานหนักพักผ่อนน้อย ปู่ย่าตายาย ยังไม่เกษียณ ผมจึงเลี้ยงลูกเองเกือบทั้งหมด) ตั้งใจจะลุยอีกรอบ ปรับปรุงแผนจาก 3 ปีก่อน

1.เจาะบาดาลใหม่ บ่อเดิมได้น้ำไม่พอรดน้ำทั้งสวน บ่อใหม่เพิ่งเจาะกำลังจะติดปั้มรอคิวช่าง

2.จ้างคนปลูกต้นไม้ ด้วยความมั่นใจในตัวเองว่าจะค่อยๆปลูกเพิ่ม สุดท้าย ไม่มีเวลา ไม่ค่อยได้ไปสวน ได้ไปก็อยู่ได้ไม่นานรีบกลับมาดูลูก หรือถ้าพาลูกไปด้วยก็ไม่ได้งาน

3.จ้างคนรดน้ำต้นไม้ ก่ะว่า อาทิตย์ล่ะครั้ง เคยพยายามทดลองระบบน้ำหยด สุดท้ายก็ต้องมีเวลาดูแลระบบอยู่ดี คิดเล่นๆจ้าง 2 คน คนล่ะ300 ต่อวัน ให้มา เสาร์หรืออาทิตย์ อาทิตย์ล่ะ 1 วัน เดือนนึง 2-3 พัน พอไหว ดีกว่าเทวดาเลี้ยง (สวนผมแถวนั้นแล้ง แล้งขนาดต้นอ้อยไม่โต)

จากจะทำสวนไว้พักผ่อน เติมความจริงจังเข้าไป

ตั้งเป้าไว้ เป้าหลักยางนา 1,000 ต้น เป้ารอง มะฮอกกานี ผลไม้ต่างๆนิดหน่อย ตะขบ ส่วนผักหวานรอปีหน้า

khaodin
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 03:46:17 PM »

สู้ๆครับ...อ่านรวดเดียวจบเลยครับ..คนขอนแก่นเหมือนกัน..ผมดูสภาพแวดล้อมแถวนั้นแล้วเคยผ่านบ่อยครับความคิดเห็นส่วนตัวนะครับสระถ้าเก็บน้ำฝนไม่ได้น่าจะปูด้วยพลาสติกทั้งสระหรือเทปูนครับอาจจะเน้นลึกไม่เน้นกว้างส่วนยางนาครับชื่อบอกแล้วว่ายางนา มันเหมาะที่จะอยูนาครับลองดูป่าที่เหลือสามไร่นะครับมีไม้ชนิดไหนบ้างก็ปลูกเพิ่มตามนั้นแหละครับ..ผมว่าน่าจะลองต่อน้ำเข้าไปในป่าที่เหลือสามไร่แล้วเอาเม็ดผักหวานป่าไปหยอดไว้เดี๋ยวเขาจะดูแลกันเองแถมมีเห็ดป่าให้กินด้วยครับ ถ้าดินแข็งให้ปลูกแฝกนำร่องไปก่อนครับ มีแจกฟรีที่ใกล้ๆ ศูนย์แฝกบ้านท่าพระยาณรงค์ ต.ศรีสุขสำราญ อ.อุบลรัตน์ ขก ที่สำคัญบ้านนี้ลักษณภูมิประเททเหมือนที่ที่คุณเป็นเจ้าอยู่ขณี้ มีผักหวานป่าเกือบทุกบ้านครับ ผมก็ชอบยางนาเหมือนกันผมเพาะเองปลูกเองครับรอดบ้างตายบ้างแต่ผมก็ปลูกเลียนแบบธรรมชาติ..ลืมอีกครับที่สังเกต ผักหวานป่าที่บ้านเราปลูกแล้วขึ้นง่ายคือพันธุ์ใบใหญ่ไม่นิยมปลูกใบแหลม..ผมเห็นชาวบ้านบางคนเพาะไว้ในกระบอกไม่ไผ่เวลาปลูกเอาลงทั้งกระบอกเลยครับ...ขออนุญาตเข้าสวนล่วงหน้านะครับถ้าผ่านไปแถวนั้น..ผมอยู่สามเหลี่ยมทองคำครับ(อ.เขาสวนกวาง อ.น้ำพอง อ.อุบลรัตน์  )สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจ...
Pinho
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 05:09:38 PM »

ห่างหายไปนานครับ รัฐบาลอัดฉีดงบแยอะจัด ต้องสำรวจออกแบบทำประมาณและคุมงานด้วย ไหนจะลูกยังเล็กทำให้ต้องว่างเว้นจากสวนไปประมาณ 8 เดือน ครบ 3 ปีที่ได้สวนนี้มา ลงทุนไปหลายแสน ส่วนใหญ่หมดไปกับการปรับปรุงสวน ล้อมรั้ว ขุดสระ(ขุดไม่ลงหินแยอะ ยังกักน้ำไม่ได้เพราะมีโพรงแยอะ) ทำศาลา ทำห้องน้ำ ตั้งศาลเจ้าที่ ปลูกยางนา 400 ต้นณอดประมาณ 50 ต้น ตะขบ 300 ต้น รอดประมาณ 5 ต้น ผักหวาน พันกว่าต้น(เพาะจากเมล็ดใส่ถุงดำ)รอดที่สวน ประมาณ5ต้น(รอดน้อยเพราะไม่มีเวลาเอาลงดิน) รอดที่บ้านเพื่อน ประมาณ 50 ต้น ไม้ป่าอื่นๆ ประมาณ 50 ต้น

อุปกรณ์ เพียบ เครื่องเจาะดินคนจับ เครื่องตัดหญ้า รถไถ+ผานตัดหญ้า ชุดปั้มน้ำโซล่าเซล ฯลฯ

3 ปี ผ่านไป เหมือนเดินหลงทาง สรุปคือ ไม่มีเวลา พยายามแก้ไขโดยการหาเครื่องทุ่นแรงเพื่อทดแทนเวลาที่มีน้อย และ น้ำน้อย ประมาทว่าปลูกยางนาให้เทวดาเลี้ยงสบายๆ เป็นบทเรียนให้รู้ว่าเวลาผ่านไป 3 ปี ตั้งเป้า ยางนา 500 ต้น ยังทำไม่ได้

งานเริ่มพอได้พักหายใจ ลูกเริ่มไปศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก(แฟนผมเป็นพยาบาลทำงานหนักพักผ่อนน้อย ปู่ย่าตายาย ยังไม่เกษียณ ผมจึงเลี้ยงลูกเองเกือบทั้งหมด) ตั้งใจจะลุยอีกรอบ ปรับปรุงแผนจาก 3 ปีก่อน

1.เจาะบาดาลใหม่ บ่อเดิมได้น้ำไม่พอรดน้ำทั้งสวน บ่อใหม่เพิ่งเจาะกำลังจะติดปั้มรอคิวช่าง

2.จ้างคนปลูกต้นไม้ ด้วยความมั่นใจในตัวเองว่าจะค่อยๆปลูกเพิ่ม สุดท้าย ไม่มีเวลา ไม่ค่อยได้ไปสวน ได้ไปก็อยู่ได้ไม่นานรีบกลับมาดูลูก หรือถ้าพาลูกไปด้วยก็ไม่ได้งาน

3.จ้างคนรดน้ำต้นไม้ ก่ะว่า อาทิตย์ล่ะครั้ง เคยพยายามทดลองระบบน้ำหยด สุดท้ายก็ต้องมีเวลาดูแลระบบอยู่ดี คิดเล่นๆจ้าง 2 คน คนล่ะ300 ต่อวัน ให้มา เสาร์หรืออาทิตย์ อาทิตย์ล่ะ 1 วัน เดือนนึง 2-3 พัน พอไหว ดีกว่าเทวดาเลี้ยง (สวนผมแถวนั้นแล้ง แล้งขนาดต้นอ้อยไม่โต)

จากจะทำสวนไว้พักผ่อน เติมความจริงจังเข้าไป

ตั้งเป้าไว้ เป้าหลักยางนา 1,000 ต้น เป้ารอง มะฮอกกานี ผลไม้ต่างๆนิดหน่อย ตะขบ ส่วนผักหวานรอปีหน้า

มะฮ็อกกานี   ไม้แดง  น่าเล่นกว่าครับ อดทนกว่ายางนา ถึงแม้ยางนาจะโตไวกว่าก็เถอะไม้แดงก็โตไม่แพ้กัน      เจ้าผักหวานนี่ อ่อนโยนมาก ห่างไม่มีเวลาประคบประหงม แย่แน่ๆ

อากาศน่าจะแล้งมาก แถมไม่ค่อยมีเวลา    8เดือน ไม้ป่าก็ไม้ป่าเถอะ    จริงๆน่าจะไปหาต้นไม้จากแหล่งไม่แพง หรือขอจากกรมป่าไม้   ต้นเล็กๆจะติดดินง่ายกว่าปลูกช่วงฝนชุกๆ     แล้วหา สแลนดำ กันแดดลดการคลายน้ำหน่อย ลองทีละ10  -20 ก่อนก็ดีนะครับ     หาถัง แกลลอนหรือ ขวดๆใส่น้ำเจาะรู พอประทังชีวิตเขาได้บ้าง    พี่กลับมาดูทีก็ขัดตะไคร่น้ำออกบ้าง

ไม้ป่า ไม่ต้องการน้ำเยอะหรอกครับ นิดหน่อยก็ ช่วยชีวิตเขาได้   สระขุดๆ ลึกๆเลยพี่ชาย แล้วเอารถเหยียบคันให้แน่นๆ น่าจะอยู่นะ  ผมมารอชม ยิ้ม

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:48:51 AM »

สู้ๆครับ...อ่านรวดเดียวจบเลยครับ..คนขอนแก่นเหมือนกัน..ผมดูสภาพแวดล้อมแถวนั้นแล้วเคยผ่านบ่อยครับความคิดเห็นส่วนตัวนะครับสระถ้าเก็บน้ำฝนไม่ได้น่าจะปูด้วยพลาสติกทั้งสระหรือเทปูนครับอาจจะเน้นลึกไม่เน้นกว้างส่วนยางนาครับชื่อบอกแล้วว่ายางนา มันเหมาะที่จะอยูนาครับลองดูป่าที่เหลือสามไร่นะครับมีไม้ชนิดไหนบ้างก็ปลูกเพิ่มตามนั้นแหละครับ..ผมว่าน่าจะลองต่อน้ำเข้าไปในป่าที่เหลือสามไร่แล้วเอาเม็ดผักหวานป่าไปหยอดไว้เดี๋ยวเขาจะดูแลกันเองแถมมีเห็ดป่าให้กินด้วยครับ ถ้าดินแข็งให้ปลูกแฝกนำร่องไปก่อนครับ มีแจกฟรีที่ใกล้ๆ ศูนย์แฝกบ้านท่าพระยาณรงค์ ต.ศรีสุขสำราญ อ.อุบลรัตน์ ขก ที่สำคัญบ้านนี้ลักษณภูมิประเททเหมือนที่ที่คุณเป็นเจ้าอยู่ขณี้ มีผักหวานป่าเกือบทุกบ้านครับ ผมก็ชอบยางนาเหมือนกันผมเพาะเองปลูกเองครับรอดบ้างตายบ้างแต่ผมก็ปลูกเลียนแบบธรรมชาติ..ลืมอีกครับที่สังเกต ผักหวานป่าที่บ้านเราปลูกแล้วขึ้นง่ายคือพันธุ์ใบใหญ่ไม่นิยมปลูกใบแหลม..ผมเห็นชาวบ้านบางคนเพาะไว้ในกระบอกไม่ไผ่เวลาปลูกเอาลงทั้งกระบอกเลยครับ...ขออนุญาตเข้าสวนล่วงหน้านะครับถ้าผ่านไปแถวนั้น..ผมอยู่สามเหลี่ยมทองคำครับ(อ.เขาสวนกวาง อ.น้ำพอง อ.อุบลรัตน์  )สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจ...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ต้องยอมรับก่อนว่าผมเป็นคนดื้อ ที่โพสในเว็ปนี้เหมือนเป็นบันทึกความตั้งใจ ในชีวิตประจำวันทำงานเลี้ยงลูกก็ลืมเรื่องสวนไป แฟนบอกถ้าให้คนอื่นเช่า 3 ปีนี้ได้เงินล้อมรั้วแล้ว มีคนขอเช่าปลูกมันครับ แต่ผมฝันไปว่า ปลูกยางนาทิ้งไว้ สัก 20 ปี จะได้มีสวนป่าเท่ห์ๆ
เอาเข้าจริง ผ่านไป 3 สามปี หมดเงินไปกับอุปกรณ์ซึ่งผมไม่มีเวลาใช้ด้วยซ้ำ ต้นไม้หล่อมแหล่ม ต้นไม้ไปขอจากหน่วยงานราชการทุกปีครับ ปีล่ะหลายร้อยต้น ปลูกไปเรื่อยครับช่วงลูกยังไม่วิ่ง ไปยึดติดกับความคิดว่า เดี่ยวเทวดาเลี้ยง รอดสักครึ่งก็พอ เวลาผ่านไป ผลออกมาไม่ผ่านเป้าที่ตั้งไว้ครับ
รอบนี้จะลองสูบน้ำใส่สระสัก 2-3 รอบว่าจะกักน้ำได้บ้างไหม บ่อบาดาลและปั้มโซล่าเซลสูปใส่ไปเรื่อยๆ เคยหาราคาปูพลาสติก ประมาณ 3 หมื่น
ตั้งใจว่าจัดการเรื่องบ่อบาดาลกับปั๊มให้เรียบร้อยก่อน รายการที่อยากทำเต็มหัวไปหมดแต่ต้องห้ามใจไว้ 3 ปีที่แล้วพี่น้อยผักหวานป่า เตือนผมหลายครั้งว่าใจร้อน ทำระบบน้ำให้เสร็จก่อน ผมดื้อทำหลายอย่างพร้อมกันสุดท้ายน้ำไม่พอ 3 ปีผ่านไประบบน้ำไปไม่ถึงไหน อยากเลี้ยงกุ้งก้ามแดง ปลานิล ปลาสลิด อยากเลี้ยงห่าน ไก่ อยากปลูกแตงกวา อยากเอาบ้านตู้คอนเทนเนอร์ไปลง ซื้อเครื่องปั่นไฟ ติดแอร์ สุดท้ายเอาเงินไปซื้อที่อีกแปลง ชานเมืองติดลำน้ำพอง งานกว่าๆ  ฝันไปเรื่อย หาเงินไม่ทันฝัน เลยยังไม่เป็นรูปเป็นร่างสักอย่าง
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 03:40:21 PM »

ช่างเข้าไปจะติดตั้งปั้มบ่อบาดาล สอดท่อลงไปได้ 4 เมตร โทรมาถาม(ผมไม่ได้ไปด้วย) ผมก็ยืนยันตอนเจาะลึก 40 ม. เห็นกับตา

โทรหาช่างเจาะบาดาล สงสัยน้ำไหลเข้าแรง เลยพาดินมาดัน ต้องรอช่างเจาะบาดาลมาเป่าบ่อ

ทำให้ต้องรอกันต่อไปคนงานจะปลูกต้นไม้ก็พร้อมแล้ว แต่ถ้ายังไม่ได้น้ำผมก็ไม่ไว้ใจเทวดา

ที่แปลงใหม่ที่ซื้อ 178 ตรว. รวมตลิ่งของลำน้ำพอง ก็น่าจะประมาณ 200 วา เป็นที่สามเหลี่ยม วงนอกของลำน้ำ(น้ำเซาะตลิ่ง)

ใกล้กับที่เพื่อน แฟนเลยอยากได้ สวนเขื่อนห่างบ้านประมาณ 44 โล บ้านสวน(สวนติดลำน้ำพอง)ห่างบ้านประมาณ 25 โล

ว่าจะถางป่าเฉยๆพอดีมีดินถูกเลยถมไป 30 รถ พร้อมไถ ถางป่า 16000 บาท ถ้าถมให้สูงกว่าถนนประมาณ 30000 บาท

งบไม่พอต้องแบ่งไว้ปลูกต้นไม้ที่สวนเขื่อน ปีนี้ตั้งใจมากว่าต้องได้เป้า ช้ามา 4 ปีแล้ว

บ้านสวนจะค่อยๆทำ ล้อมรั้ว ปลูกของที่อยากปลูกที่แปลงแค่นี้หวังว่าจะดูแลเองได้ ส่วนสวนใหญ่ต้องจ้างถึงจะไหว

พยายามจะทำเองมา 3 ปี หลุดเป้าไปแยอะครับ

ปล.แถวนี้เลี้ยงปลานิลกระชังแยอะ จะมีคนมาตกปลาจับปลาแถวที่ผมแยอะ เพราะปลามากินเศษอาหารจากกระชัง

หน้าติดถนนลาดยาง ห่างหมู่บ้านประมาณ500 ม.มีบ้านฝรั่งตรงข้าม

ลงดินครับ

ที่รกไม่ได้ทำไร มีมะม่วง 5 ต้น กับ ยางนาต้นใหญ่ 1 ต้น

ไถแล้วก็กว้างโล่ง น่าตกปลา จิบเบียร์ เล่นการ์ดตัวเลข(ไพ่) อยากได้ตู้คอนเทนเนอร์มาลงสักใบ ข่มใจไว้ครับ ปลูกต้นไม้ที่สวนเขื่อนให้จบก่อน
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:34:10 AM »

ไม่ได้เข้ามาส่งการบ้านนานมาก เพราะไม่มีการบ้านให้ส่งครับ

ลงต้นไม้รอช่างมาแก้เจาะบาดาลที่หินทรุด รอมาจะครบปีล่ะคงไม่มาทำให้แล้ว เงินจะจ้างเจ้าใหม่ก็ไม่มี

เห็นน้ำแล้วประมาท แต่โชคดีฝนมาเรื่อยๆครับสี่ปีก่อนปลูก 4-5 ร้อยต้นรอด ประมาณ 50 ปีที่แล้วจัดไป พัน ต้น ยังไม่รู้จะผ่านแล้งกี่ต้น

ที่ทำไปไม่ได้สูญเปล่าซะหมดครับ มีเหลือรอดบ้างนิดหน่อย ไม่กล้าแตะต้อง ปล่อยเลยครับ

ผลผลิตสะเดาแฟนให้ปลูก ขมมาก พ่อค้าบอกสะเดา 3 รส

สวนที่เขื่อน กลายเป็นสวนคุณพ่อ สวน 2 งานติดน้ำ กลายเป็นสวนคุณลูก

สวนคุณลูก ปลูกไป ร้อยต้น รอดเกือบทั้งหมด ตะขบ 6เดือน สูง 3-5 เมตร ผักหวานใต้ตะขบ รอดนิดหน่อย รอบนี้ไม่คาดหวังเลยสบายใจครับ

ปลูกตะขบไว้ 15 ต้น คิดไว้ว่าจะลงเมล็ดผักหวานเพิ่ม เป็นแปลงผักหวานป่าปลอบใจตัวเอง

กำลังยื่นขออนุญาต ก่อสร้างเถียงนาน้อย

ทำแบบให้แฟนเลือกแยอะมาก แก้ไปแก้มา สุดท้ายไม่ได้ดั่งใจเรา แต่ได้ใจคนอนุมัติ เอาไว้ก่อน ดีกว่าไม่ได้ทำครับ

จะพยายามทำให้ทัน สงกรานนี้ ยังไม่ทิ้งความตั้งใจเดิมครับ แต่ไม่รีบ ยางนา - ตะขบ - ผักหวาน ไม่ลืมคับ

ตามกระแส ซื้อจากเพื่อนมาเลี้ยงที่บ้านเกือบ6 เดือนรอดเกือบทุกตัว จนท้องและได้ลงเดินมาชุดนึง น่าจะ 20-50 ตัว

เลี้ยงเอาประสบการณ์ ได้เที่ยงนา แล้วจะลองเลี้ยงกุ้งฝอยครับ
tomnoynew
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 02:21:20 PM »

;)มานั่งรอเบิ่งเถียงนาน้อยจ้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์