ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนโคตรเซียน จ.ขอนแก่น ปล.มือใหม่ (ตะขบ-ผักหวาน-ยางนา)  (อ่าน 34854 ครั้ง)
คนทะโมน
เกษตรกรมือใหม่
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:19:02 PM »

เคยปลูกยางนาแล้ว แบบไม่ต้องใช้น้ำบาดาลเลย
จากต้นพันธุ์ที่สูงประมาณ 1 ศอก  ลงก่อนฝนมานิดหน่อย ตอนปลายเมษายน 55 ที่แล้ว
ผ่านมาตอนนี้ สูงท่วมหัวแล้ว โตเร็วมาก ไม่เคยรดน้ำเอง ตอนปลุกรองหลุมด้วยปุ๋ยคอกก่อนคะ
และขุดหลุม 50 x 50 x 50 cm  แต่อาจจะเป็นเพราะพื้นที่ด้วยนะคะ ที่ปลูกท้ายสวน ติดห้วยสาธารณะ
อาจจะความชื้นเยอะหน่อย  ขอขอบคุณที่ได้ความอนุเคราะห์ต้นพันธุ์จากพี่ขุนดง ที่ขอนแก่น
รุ่นนั้นที่ได้มามีตะเคียนทองด้วย โตเร็วกว่าที่คิดไว้เยอะ ถ้าปลูกหลายไร่ขนาดนั้น ไม่ทราบว่า
เพาะต้นพันธุ์เองหรือเปล่าคะ ถ้าสนใจวิธีเพาะหรือพันธุ์ไม้ป่าหายาก ลองหาข้อมูลจากพี่เขาได้คะ
พี่เขาใจดีแจกมาตั้งเยอะ 

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ

nomadic_man
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:27:34 PM »

มือใหม่ครับ
     ขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ เป็นข้าราชการครับ ตำแหน่งสถาปนิก ก่อนหน้านี้ก็ทำเอกชนมาหลายที่ แต่ก็ไม่มีความสุข ตอนนี้ก็กำลังอดทนกับระบบข้าราชการอยู่ เลยกู้เงินมาซื้อที่ดิน หวังจะปลูกผักหวานไว้เก็บผลผลิต ปลูกยางนา ไว้ให้ลูก ในเนื้อที่ 15 ไร่ ไม่มีความรู้ทางการเกษตรเลย ก็ศึกษาจาก อินเตอร์เนตมาเรื่อยๆ ที่ดินโอนกันแล้วเมื่อ กลางเดือนที่แล้ว เป็นที่หินลูกรังแยอะ เจ้าของเดิม ปลูกมันสัมปะหรั่งอยู่จะเก็บผลผลิตก่อนสิ้นปี เป็นสัญญาใจก่อนซื้อขาย ผมจึงยังไม่ได้เข้าไปบุกเบิกที่ดิน ตอนนี้ หัดเพาะต้นตะขบ กะว่าต้นปีหน้าจะปลูกเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวานป่า จะปลูก สลับกับต้นยางน โดยวางผังไว้แบ่งเป็น เถียงนา 1 งาน จอดรถ 1 งาน พื้นที่อเนกประสงค์ 1 งาน (เพาะพันธ์ ทำปุ๋ย เก็บของ)  ขุดสระ 2 งาน  ปลูกสวนผลไม้ที่อยากกินแบบผสมผสาน 3 งาน เว้นว่างไว้ 1 ไร่ เหลือปลูก ผักหวานผสม ยางนา 12 ไร่ ปลูกยางนา 4*4 ไร่ล่ะ100 ต้น ปลูกตะขบ แทรกระหว่างยางนา ไร่ล่ะ 100 ต้น  กลางปีเมล็ดยางนาสุก จะวาง 5 เมล็ด ต่อตะขบ 1 ต้น
      ที่ดินอยู่ตำบลโคกสูง อำเภออุบลรัตน์ จ.ขอนแก่น     

ที่ อ.น้ำพอง มีสุดยอดแหล่งความรู้ด้านผักหวานป่าอยู่นะครับ ผมก็แอบศึกษาผ่านเวบกับ "อุทยานผักหวานป่า" อยู่บ่อยๆ
อยู่ใกล้ขนาดนั้นลองไปดูงานดูสิครับ เผื่อได้แนวคิดเพิ่มเติม (ปล.ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะครับ แค่ลองแนะนำดูเฉยๆ  ยิ้ม )
sonicboatman
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 01:56:20 PM »

สนใจลองปลูกป่าแบบเลียนแบบธรรมชาติกินได้ด้วยสักไร่ไหมคะ หากมีที่ก็อยากจะลองทำดูค่ะ

น่าสนใจมากครับ ขอศึกษาข้อมูลก่อน

เคยปลูกยางนาแล้ว แบบไม่ต้องใช้น้ำบาดาลเลย
จากต้นพันธุ์ที่สูงประมาณ 1 ศอก  ลงก่อนฝนมานิดหน่อย ตอนปลายเมษายน 55 ที่แล้ว
ผ่านมาตอนนี้ สูงท่วมหัวแล้ว โตเร็วมาก ไม่เคยรดน้ำเอง ตอนปลุกรองหลุมด้วยปุ๋ยคอกก่อนคะ
และขุดหลุม 50 x 50 x 50 cm  แต่อาจจะเป็นเพราะพื้นที่ด้วยนะคะ ที่ปลูกท้ายสวน ติดห้วยสาธารณะ
อาจจะความชื้นเยอะหน่อย  ขอขอบคุณที่ได้ความอนุเคราะห์ต้นพันธุ์จากพี่ขุนดง ที่ขอนแก่น
รุ่นนั้นที่ได้มามีตะเคียนทองด้วย โตเร็วกว่าที่คิดไว้เยอะ ถ้าปลูกหลายไร่ขนาดนั้น ไม่ทราบว่า
เพาะต้นพันธุ์เองหรือเปล่าคะ ถ้าสนใจวิธีเพาะหรือพันธุ์ไม้ป่าหายาก ลองหาข้อมูลจากพี่เขาได้คะ
พี่เขาใจดีแจกมาตั้งเยอะ 

คงเพาะเองไม่ไหวคับ คาดว่าจะไม่ค่อยมีเวลา ทั้งงานประจำงานนอก และแฟนก็ใกล้คลอดด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับเคยเข้าไปอ่านเรื่้อยๆคับ
มือใหม่ครับ
     ขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ เป็นข้าราชการครับ ตำแหน่งสถาปนิก ก่อนหน้านี้ก็ทำเอกชนมาหลายที่ แต่ก็ไม่มีความสุข ตอนนี้ก็กำลังอดทนกับระบบข้าราชการอยู่ เลยกู้เงินมาซื้อที่ดิน หวังจะปลูกผักหวานไว้เก็บผลผลิต ปลูกยางนา ไว้ให้ลูก ในเนื้อที่ 15 ไร่ ไม่มีความรู้ทางการเกษตรเลย ก็ศึกษาจาก อินเตอร์เนตมาเรื่อยๆ ที่ดินโอนกันแล้วเมื่อ กลางเดือนที่แล้ว เป็นที่หินลูกรังแยอะ เจ้าของเดิม ปลูกมันสัมปะหรั่งอยู่จะเก็บผลผลิตก่อนสิ้นปี เป็นสัญญาใจก่อนซื้อขาย ผมจึงยังไม่ได้เข้าไปบุกเบิกที่ดิน ตอนนี้ หัดเพาะต้นตะขบ กะว่าต้นปีหน้าจะปลูกเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวานป่า จะปลูก สลับกับต้นยางน โดยวางผังไว้แบ่งเป็น เถียงนา 1 งาน จอดรถ 1 งาน พื้นที่อเนกประสงค์ 1 งาน (เพาะพันธ์ ทำปุ๋ย เก็บของ)  ขุดสระ 2 งาน  ปลูกสวนผลไม้ที่อยากกินแบบผสมผสาน 3 งาน เว้นว่างไว้ 1 ไร่ เหลือปลูก ผักหวานผสม ยางนา 12 ไร่ ปลูกยางนา 4*4 ไร่ล่ะ100 ต้น ปลูกตะขบ แทรกระหว่างยางนา ไร่ล่ะ 100 ต้น  กลางปีเมล็ดยางนาสุก จะวาง 5 เมล็ด ต่อตะขบ 1 ต้น
      ที่ดินอยู่ตำบลโคกสูง อำเภออุบลรัตน์ จ.ขอนแก่น     

ที่ อ.น้ำพอง มีสุดยอดแหล่งความรู้ด้านผักหวานป่าอยู่นะครับ ผมก็แอบศึกษาผ่านเวบกับ "อุทยานผักหวานป่า" อยู่บ่อยๆ
อยู่ใกล้ขนาดนั้นลองไปดูงานดูสิครับ เผื่อได้แนวคิดเพิ่มเติม (ปล.ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะครับ แค่ลองแนะนำดูเฉยๆ  ยิ้ม )

ผมได้แนวคิดมาจากที่นี้แหละคับ ตอนแรกจะปลูกยางนาอย่างเดียวเพราะก่ะว่าดูแลช่วงแรกๆแล้วก็จะปล่อยให้เทวดาดูแลแทนคับ อ่านข้อมูลของ อุทยานผักหวานป่าเลยคิดว่า พื้นที่ใกล้เคียงกัน แหล่งข้อมูลของจริงก็ใกล้ๆ เลยจะปลูกร่วมกันครับ

ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกคำแนะนำ และทุกแหล่งความรู้ ครับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:01:32 PM »

เรื่องที่ดินนะครับ ติดต่อ คุณเอื้อม 083-283-9625 พี่เค้าเป็นนายหน้าครับ เป็นคนในพื้นที่

ช่วยแกประกาศครับ ผมก็จะได้มีเพื่อนบ้านเร็วๆ พี่เค้าดูแลดีครับ ติดต่อ ผสาน เป็นธุระให้ทุกอย่าง

ตั้งแต่พาไปดูที่ จนถึง โอนเรียบร้อยครับ
pranod99
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 04:56:24 AM »

แวะมาให้กำลังใจ และยินดีที่จะเริ่มจากยางนาก่อนครับ เพราะจะเป็นการเตรียมป่าไว้ก่อน ผมก็ปลูกยางนาไว้หลายต้นเช่นกัน ตอนนี้สูงท่วมหัวแล้วครับ เพราะต่อไปก็จะไปหาเชื้อเห็ดป่า เช่น เห็ดโคน เห็นระโงก มารดบริเวณโคนต้น ซึ่งในอนาคตก็จะมีเห็ดไว้กินใกล้บ้านครับ (เชื้อเห็ดหาได้จากการนำเห็ดป่าที่ต้อง ไปล้างน้ำ แล้วค่อยเอาน้ำนั้นไปรดต้นไม้ แต่ถ้ายังไม่ปลูก ก็รดตั้งแต่เป็นต้นกล้าไปเลยก็ดี ลองไปค้นหาดูแล้วกันนะครับ มีคนทำข้อมูลไว้เยอะเหมือนกันครับ )ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 03:30:41 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

ตะขบเพาะเอง จะค่อยๆไปปลูกเอง (ถ้าที่เพาะไว้สำเร็จ)

ส่วนยางนามีแนวโน้มจะได้ซื้อต้นกล้าและจ้างปลูกครับ ขอคำแนะนำด้วยคับ สวนอยู่แถวเขื่อนอุบลรัตน์ จังหวัดขอนแก่นครับ

อยากได้แหล่งขายต้นยางนาประมาณ 1000 ต้น ส่งพร้อมรับจ้างปลูกจะดีมากครับ 

ปล. ต้นตะขบที่เพาะไว้ผ่านไปใกล้ครบ 1 เดือนแล้วครับแต่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงหลังจาก 2 อาทิตย์เลยชักหวั่นๆใจ
chunkung
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 04:21:03 PM »

ตะขบเพาะเอง จะค่อยๆไปปลูกเอง (ถ้าที่เพาะไว้สำเร็จ)

ส่วนยางนามีแนวโน้มจะได้ซื้อต้นกล้าและจ้างปลูกครับ ขอคำแนะนำด้วยคับ สวนอยู่แถวเขื่อนอุบลรัตน์ จังหวัดขอนแก่นครับ

อยากได้แหล่งขายต้นยางนาประมาณ 1000 ต้น ส่งพร้อมรับจ้างปลูกจะดีมากครับ 

ปล. ต้นตะขบที่เพาะไว้ผ่านไปใกล้ครบ 1 เดือนแล้วครับแต่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงหลังจาก 2 อาทิตย์เลยชักหวั่นๆใจ
ต้นตะขบเพาะแบบวีธีของพี่งอกเร็ว แต่จะทรงๆ อยู่สัก เดือนสองเดือนก็ บ๊าย บายครับ ผมลองมาแล้ว
วิธีเพาะแบบไม่ต้องดูทุกวันเอาแบบลืม นะครับ
1. เอาเมล็ดตะขบที่เอาแต่เมล็ดไปผสมกับดินที่เป็นดินร่วน
2. เตรียมกระบะเพาะใส่ดินไว้สักครึ่งกระบะ
3. เอาดินที่ผสมกับเมล็ดตะขบมาใส่ด้านบนของกระบะทิ้งไว้ในพื้นที่โดนแดด ช่วงเช้า และบ่าย
หรือวางไว้ในพื้นที่ใต้ต้นไม้มีแดดรำไร
4. ป้องกันอย่าให้มีอะไรไปคุ้ยเขี่ย
5. รดน้ำแบบฝอยๆ วันละครั้งทิ้งไว้ 15-30 วัน จะเริ่มมีต้นเล็กขึ้นมา และอยู่รอดให้ได้แยกครับ
ขอให้โชคดีกับการเพาะครับ
ปล. ถ้าต้องการไม่มากผมพอจะแบ่งให้ได้ครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:40:55 AM »

ต้นตะขบเพาะแบบวีธีของพี่งอกเร็ว แต่จะทรงๆ อยู่สัก เดือนสองเดือนก็ บ๊าย บายครับ ผมลองมาแล้ว
วิธีเพาะแบบไม่ต้องดูทุกวันเอาแบบลืม นะครับ
1. เอาเมล็ดตะขบที่เอาแต่เมล็ดไปผสมกับดินที่เป็นดินร่วน
2. เตรียมกระบะเพาะใส่ดินไว้สักครึ่งกระบะ
3. เอาดินที่ผสมกับเมล็ดตะขบมาใส่ด้านบนของกระบะทิ้งไว้ในพื้นที่โดนแดด ช่วงเช้า และบ่าย
หรือวางไว้ในพื้นที่ใต้ต้นไม้มีแดดรำไร
4. ป้องกันอย่าให้มีอะไรไปคุ้ยเขี่ย
5. รดน้ำแบบฝอยๆ วันละครั้งทิ้งไว้ 15-30 วัน จะเริ่มมีต้นเล็กขึ้นมา และอยู่รอดให้ได้แยกครับ
ปล. ถ้าต้องการไม่มากผมพอจะแบ่งให้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ต้องลอง กำลังกังวลว่าถ้าผิดพลาดกลัวตะขบโตไม่ทันกลางปีที่ต้องปลูกผักหวาน

ข้อสงสัยคับ 1 ดินที่ใส่กระบะเพาะ หนาสักกี่นิ้วครับ เกรงว่ากระบะขอบจะสูงไม่เท่ากัน
              2 การเตรียมดิน ดินเดิมๆเลยไม่ต้องใส่น้ำ หรือ ใส่น้ำก่อนคลุกกับเมล็ดตะขบครับ
              3 ที่ว่าเอาแต่เมล็ดตะขบคือ บีบเอาแต่เมล็ดขาวๆใช่ไหมคับ บีบใส่ดินแล้วคลูกเลย หรือบีบใส่น้ำก่อนแล้วค่อลผสมดินครับ
              4 เวลารดน้ำนี้ แค่ให้มีละอองเกาะ หรือเอาแบบเปียกฉุ่มฉ่ำเลย
             5 ถ้าไม่มีอะไรเขี่ยนี้ ไม่ต้องคลุมอะไรเลยใช่ไหมคับ
             6 สวนของ  chunkung อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกล ขอไปทรรศนศึกษาได้ไหมคับ
chunkung
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:38:13 AM »

ขอบคุณมากครับ ต้องลอง กำลังกังวลว่าถ้าผิดพลาดกลัวตะขบโตไม่ทันกลางปีที่ต้องปลูกผักหวาน

ข้อสงสัยคับ 1 ดินที่ใส่กระบะเพาะ หนาสักกี่นิ้วครับ เกรงว่ากระบะขอบจะสูงไม่เท่ากัน
              2 การเตรียมดิน ดินเดิมๆเลยไม่ต้องใส่น้ำ หรือ ใส่น้ำก่อนคลุกกับเมล็ดตะขบครับ
              3 ที่ว่าเอาแต่เมล็ดตะขบคือ บีบเอาแต่เมล็ดขาวๆใช่ไหมคับ บีบใส่ดินแล้วคลูกเลย หรือบีบใส่น้ำก่อนแล้วค่อลผสมดินครับ
              4 เวลารดน้ำนี้ แค่ให้มีละอองเกาะ หรือเอาแบบเปียกฉุ่มฉ่ำเลย
             5 ถ้าไม่มีอะไรเขี่ยนี้ ไม่ต้องคลุมอะไรเลยใช่ไหมคับ
             6 สวนของ  chunkung อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกล ขอไปทรรศนศึกษาได้ไหมคับ
    ตอบครับ การเตียมดิน
                 1. กระบะเพาะใสดินตามสะดวกครับ แต่ให้อยู่ต่ำกว่าขอบกระบะสัก 1 นิ้ว (ยังไม่รวมดินผสมเมล็ดตะขบ)
              2. ดินเอาแบบชุ่มๆ ครับไม่แฉะผสมเมล็ดตะขบ แล้วนำไปโรยบนกระบะ
                  3. ใช่ครับเอาแต่เมล็ดขาวๆ ล้างน้ำก่อน แล้วเอาเมล็ดมาคลุกกับดิน
                  4. เอาแบบ ชุ่มๆครับ ไม่แฉะ เพราะเดี๋ยวเมล็ดขยับไปขยับมา ทำให้อัตราการงอกต่ำ
                  5. ใช่ครับ เอาอะไรบังไว้ด้านบนป้องกันโดนฝนครับ
                  6. สวนผมอยู่ร้อยเอ็ดครับ แต่ไม่มีอะไรให้ดูหรอกครับ กำลังอยู่ในช่วงเริ่มเหมือนกันครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:38:00 AM »

สนใจลองปลูกป่าแบบเลียนแบบธรรมชาติกินได้ด้วยสักไร่ไหมคะ หากมีที่ก็อยากจะลองทำดูค่ะ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
สวดยอดเลย อิอิลอกแน่เด้อ คนขอนแก่นนำกัน ติดตามๆๆ

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
5XXA
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:18:24 AM »

มาเยี่ยมชมสวนเก้าจิ้ง(โครตเซียน)ครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:06:59 PM »

ตอบครับ การเตียมดิน
                 1. กระบะเพาะใสดินตามสะดวกครับ แต่ให้อยู่ต่ำกว่าขอบกระบะสัก 1 นิ้ว (ยังไม่รวมดินผสมเมล็ดตะขบ)
              2. ดินเอาแบบชุ่มๆ ครับไม่แฉะผสมเมล็ดตะขบ แล้วนำไปโรยบนกระบะ
                  3. ใช่ครับเอาแต่เมล็ดขาวๆ ล้างน้ำก่อน แล้วเอาเมล็ดมาคลุกกับดิน
                  4. เอาแบบ ชุ่มๆครับ ไม่แฉะ เพราะเดี๋ยวเมล็ดขยับไปขยับมา ทำให้อัตราการงอกต่ำ
                  5. ใช่ครับ เอาอะไรบังไว้ด้านบนป้องกันโดนฝนครับ
                  6. สวนผมอยู่ร้อยเอ็ดครับ แต่ไม่มีอะไรให้ดูหรอกครับ กำลังอยู่ในช่วงเริ่มเหมือนกันครับ

โอ๊ว ความรู้เพิ่มเติม ล้างเมล็ดก่อน เย็นนี้จะเริ่มการทดลองที่ 4 พรุ่งนี้สงสัยจะป่วย(การเมือง)ไปทำงานไม่ไหว

คุณ  chunkung อยู่ร้อยเอ็ดนี้เอง นานๆครั้งผมก็ไปเยี่ยมพี่ที่ทำงานเก่านะครับ ผมเคยทำงานที่ อบจ.ร้อยเอ็ด ปีครึ่ง เพิ่งย้ายมาขอนแก่นต้นปีนี้เอง

ที่ดินที่ร้อยเอ็ดยังไม่แพงเกินจริงเท่าขอนแก่น จะรอติดตามนะครับ ผมก็ใช่เวลาเตรียมตัว 2 ปี กว่าจะได้ที่ดิน กว่าจะได้เริ่ม ตอนนี้กำลังจะขุดบาดาลล่ะ

ครับ รอเงินโบนั

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
สวดยอดเลย อิอิลอกแน่เด้อ คนขอนแก่นนำกัน ติดตามๆๆ

แนะนำกันได้นะครับ ผมมือใหม่เอี่ยมอ่อง

*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 03:02:49 PM »

การทดลองที่ 3 ทำไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ลองแบบใช้ขวดพลาสติก โดยเลือกสถานที่แดดแรง

เย็นนี้จะทำการทดลองที่ 4 แบบคลุกดินก่อนแล้วใส่ถาด

การทดลองที่ 5 คลุกดินก่อน แล้วโรยบนแปลงดิน แล้วเอาขวดพลาสติกคอบ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:19:43 PM »

การทดลองที่ 4 ยังไม่ได้เตรียมกระบะ เลยเอาถาดหลุมที่ทำการทดลองที่ 1 มาโล๊ะ 3 ถาด ขุดดินออกจากถาดเดิมครึ่งหลุม แล้วผสมกับเมล็ดตะขบในถัง

แล้วกรอกดินลงหลุม ตอนเย็นทำงานเลิกช้าไปหน่อย กว่าจะทำการทดลองเสร็จก็มืด เลยไม่ได้ถ่ายรูป

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:48:42 PM »

กำลังเพาะตะขบเหรอ.......ลองวิธีนี้ยัง ใช้ถุงเพาะชำหรือกระถางพลาสติกที่ปลูกต้นไม้ทั่วไปก็ได้กอกดินให้เต็ม  จับจุ่มแช่น้ำให้เละ(เละแบบโจ๊กใส่ไข่ดีกกว่า)  แล้วดีดเมล็ดตะขบที่แช่น้ำค้างคืน(ใช้  5 นิ้วนี้แหละจุ่มลงไป  แล้วค่อยๆสิด(ดีด) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ลงในถุงชำ จากนั้นหาภาชนะ  ขั้นน้ำก็ดีกะมังก็ได้  แล้วแต่สะดวก เทน้ำใส่ขันหรือกะมังประมาณครึ่งถุงเพาะชำแล้วเอาถุงเพาะชำ  วางลง(วิธีนี้ป้องกันพวกมดเอ๊กซ์แอบมาคาบเม็ดตะขบไปกินได้ด้วยน๊ะ  ถ้าอยากกินก็ต้องเสี่ยงชีวิตว่ายน้ำหน่อยล่ะเจ้ามดเอ๋ย     แล้ววางในที่มีแสงรำไร     อาทิตย์เดียว  เขียวขึ้นเพียบเลย      ปล. ตะขบต้องการความชื้นแฉะ  แบบพวกตระไคร้น้ำเขียวๆ  ที่ชอบเกิดตามกำแพงหรือ วงบ่ที่ซืม วิธีนี้ไม่ต้องรดน้ำเลย  เพราะถุงชำจะได้รับความชุ่มชื้นจากน้ำที่เราเทใส่ขันหรือกะมังอยู่เสมอ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 11:31:27 PM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:56:11 PM »

ตะขบถ้าเพาะไม่ขึ้น  ก็อย่าไปค้างคาใจอะไรกะมันมาก   ก้าวผ่านพ้นมันไปให้ได้       เอาแค หรือ  ชะอม  เป็นไม้พี่เลี้ยงก็ได้  ได้2เด้งเลย เก็บกินเก็บขาย     จะปลูกผักหวานป่ากะตะขบ แคหรือ  ชะอม เต็มที่ก็  3 ปีเหมือนกันถึงจะได้แกงเป็นหม้อๆ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  เข้าไปดูกระทู้พี่หมอชัย  บ้านไร่เพชรนาคำ  ชะอมทั้งนั้นเป็นไม้พี่เลี้ยงผักหวานป่า  ขอให้มีน้ำรดด้วยช่วงหน้าแล้ง   3 ปีเท่านั้นแร๊ะ พ่อค้าแม่ขาย  มาตบตีกันถึงหน้าสวน(แย่งซื้อยอดผักหวานป่า 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 12:06:28 AM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์