หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ว่านอะไรครับ" ???  (อ่าน 739 ครั้ง)
jeedjaad_001
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:50:49 AM »

"
"
"

พอดีไปขุดมาจากบ้านญาติ ครับ ยังไม่ทราบชื่อ

น่าจะเป็นตระกูลว่าน ครับ ไครพอทราบบ้างใหมครับว่า ชื่อว่านอ่ะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

"
"
"

หวังว่ารูปจะเป็นประโยชน์นะครับ ขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

"
"
"

จำหน่ายไม้หัว ไม้แบ่งหน่อ ว่านสี่ทิศ พลับพลึง กล้วยไม้ ราคาถูกที่สุด

WaAn-Thai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 11:49:14 AM »

กระชายดำ ค่ะ
ใบไม่หอม เหมือนกระชายแกงนะคะ สีของเนื้อหัวภายใน จะดำ หรือไม่ขึ้นอยู่กับดินที่ปลูกค่ะ ถ้าดินดำมาก เนื้อกระชายก็ดำมาก  บ้างก็ออกสีม่วงๆ ค่ะอยู่ที่สีของดินปลูก

Liked By: jeedjaad_001, natkita
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 11:51:37 AM โดย WaAn-Thai » บันทึกการเข้า
jeedjaad_001
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 01:35:15 PM »

ใบไม่หอม เหมือนกระชายแกงนะคะ สีของเนื้อหัวภายใน จะดำ หรือไม่ขึ้นอยู่กับดินที่ปลูกค่ะ ถ้าดินดำมาก เนื้อกระชายก็ดำมาก  บ้างก็ออกสีม่วงๆ ค่ะอยู่ที่สีของดินปลูก

ขอบคุณมากเลยครับ

แบบนี้ต้องขยายจะได้มีไว้ทานทุกๆ วัน อิอิ

จำหน่ายไม้หัว ไม้แบ่งหน่อ ว่านสี่ทิศ พลับพลึง กล้วยไม้ ราคาถูกที่สุด
ซาน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 05:09:36 PM »

นิดนึงครับ ยีนยันว่าความดำของหัวว่านกระชายดำไม่ได้ขึ้นกับดินปลูก แต่อยู่ที่สายพันธุ์ครับ วิธีสังเกตง่ายๆ ถ้าหัวดำมากต้นและริมขอบใบจะเป็นสีแดง ยิ่งหัวดำมากใบก็ยิ่งแดงมากบางต้นแดงเข้าไปถึงใต้ใบเลย แต่ถ้าต้นใบเขียวๆ แบบที่นำมาถามนี้ ส่วนมากหัวจะมีสีน้ำตาลครับ

Liked By: natkita, jeedjaad_001
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์