หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครประสบปัญหาจากการซื้อที่ดินจากกรมบังคับคดีไหมคะ  (อ่าน 1489 ครั้ง)
ชาวไร่99
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 10:21:22 AM »

กะว่าขายแล้วมาซื้อที่ดินใหม่แถวบ้านจากกรมบังคับคดี นี่จะมีปัญหาจากเจ้่าของที่เดิมไม่ให้ทำประโยชน์ไหมคะ พอดีเพื่อนร่วมงานบอกว่าระวังนะ
ซื้อไปเจ้าของเดิมไม่ออก ทำไงเอาปืนไล่ยิงประมาณนี้

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:23:31 PM »

ไม่ยอมย้ายออก ก็โดนหมายศาลสั่งให้ออก
ไม่ยอมทำตามคำสั่งศาล ก็ย้ายเข้าคุกก่อนครับ  ลังเล
K. Amorn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 05:03:23 PM »

การซื้อจากกรมบังคับคดีมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

สำหรับดิฉันเคยทั้ง2อย่างคือ

-เคยได้ของถูกมากๆลด 50% ไม่มีปัญหาเรื่องเจ้าของเดิมเพราะเขาออกไปแล้วค่ะ(ดีใจมาก ลุ้นตื่นเต้นมากตอนได้มา เลยติดใจ) จนไปหาซื้ออีก

-และก็เจอดีเหมือนกัน ทั้งมีการที่ติดป้ายบ้านผิดหลัง  ทำให้เราไปดูทรัพย์ผิด ประเมินราคาที่จะซื้อก็พลาดไปด้วย เพราะสภาพบ้านคนละเรื่อง
พอได้จะไปโอนจึงรู้ แต่ทำไรไม่ได้ เขาว่าเขาก็ไม่รู้  ธ.ก็บอกไม่รู้ ตกลงเราเลยต้องก้มหน้ารับสภาพ งานนี้ขาดทุนไปเยอะ ไม่มีใครรับผิดชอบให้เรา

-เรื่องที่ยังมีคนอยู่ก็เจอ แต่กลายเป็นเจ้าของเดิมให้คนมาเช่าถูกๆ พอเราซื้อได้ ต้องไปวิ่งขอหมายศาล วุ่นวายหลายชั้น เหนื่อยมากๆ แล้วที่เจ็บคือเขาเก็บค่าเช่าล่วงหน้า ค่าประกัน ฯลฯ เราต้องไปดำเนินการ เยอะกว่าจะให้ออกได้ ไม่ง่ายทั้ง 2 ฝ่ายก็รู้แต่เล่นแง่ ขอเงิน อย่างงั้นอย่างงี้ เหนื่อยค่ะ

ดูๆ บวกๆแล้วก็ไม่ได้ของถูกเลย อีกทั้งต้องไปจัดการเรื่องอะไรที่เกิดมาก็ไม่เคยเจอ หรือคิดว่าจะมีในโลกนี้  ได้เรื่องรู้เยอะ

หากคุณไม่มั่นใจในทรัพย์ว่าถูกๆๆๆ จริงๆ ไปซื้อแบบที่ไม่มีปัญหาดีกว่านะคะ ขอบอกตรงๆ

งานนี้พูดได้ตรงๆ ว่า "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย" 555+ ลังเล

Auto.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 03:52:19 PM »

ตามข้างบนว่าเลย    บ้านและที่ดิน หาทำเลที่เหมาะสมที่เจ้าของเขาจะขายดีกว่า  ถ้ามีปัญหาขึ้นมาจะเหนื่อยและมันจะไม่ใช่ของถูกอีกต่อไป
เกิดเจ้าของเดิมไม่ยอมย้ายออกหรือเอาไปทำอย่างอื่นเราจะไม่สนุกนะครับ
ผมคิดแบบนี้ตอนหลัง  พวกที่ที่ดิน สปก. ที่ดินไม่มีเอกสาร หรือไม่มีฉโนดถูกต้องผมเลยไม่คิดจะซื้ออีกเลย   คิดว่าไม่ค้มค่าสำหรับเรา  จะซื้อไว้ให้มีความสุขสามารถโอนให้ลูกหลานต่อไปได้ในอนาคตไม่มีปัยหา           เลือกเอาที่สบายใจดีกว่า

RJF
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:18:33 PM »

ถ้าเป็นที่ดินเปล่าละ ใครเจอแบบลองของบ้าง เช่น เข้าทำกินไม่ได้ หรือโดนแกล้งต่างๆ  โกรธ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์