หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 218105 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 02:46:01 PM »

6/10/57 AIT มาลองเครื่องหยอดข้าว แบบรถนั่งขับ บังคับด้วยรีโมทครับ

ประหยัดข้าวปลูก แต่ไม่ประหยัดเวลา ดูแล้วช้าไม่ทันใจชาวนา

ที่เเหลือหว่านไปแล้ว 17 ไร่ รอหว่านอีก 13 ไร่ ค่อยๆทำไปตามกำลังและเวลา

ที่เห็นทางขวามือ ตอนเช้าวันนี้หว่านไปแล้ว 6 ไร่ พรุ่งนี้หว่านแปลงสุดท้ายอีก 7ไร่ครับ

จุรินทรีย์ย่อยฟางร่วม กับ จุรินทรีย์สังเคราะแสง(PSB) ทำงานได้ดี ฟางเปื่อยหมด และไม่มีความร้อนในฟางที่หมักครับ
พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ ผมเป่าขี้ลีบออกแล้ว ได้ข้าวปลูก 22 ถัง ใครต้องการพันธุ์ก็โทรมา ข้าวจะพ้นระยะพักตัวปลายเดือนนี้

ฟางข้าวที่หมักด้วย PSB กับจุรินทรีย์ย่อยฟางครับ

PSB ที่ขยายเชื้อไว้ ทางซ้ายสีเข้มๆสีเลือดนกเป็นรุ่นแรก ส่วนรุ่นหลังด้านขวามือจะสีออกแดงอ่อนกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 04:59:55 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050

pratin
*

« ตอบ #353 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:05:22 PM »

คุณรุ่งครับ จุลินทรีย์ย่อยฟาง กับจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงใส่วันเดียวกันได้ไหมครับ (ข้าวดำแล้วด้วยครับ)

Liked By: CoRoWidE
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #354 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 03:34:47 PM »

คุณรุ่งครับ จุลินทรีย์ย่อยฟาง กับจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงใส่วันเดียวกันได้ไหมครับ (ข้าวดำแล้วด้วยครับ)

ผมใส่วันเดียวกันครับก่อนตีเทือก 1 วัน  ถ้าข้าวดำแล้วคงต้องฉีดพ่น หรือเดินหยดไปในนาครับ ใส่ตอนเอาน้ำเข้านาก็ได้ครับ
ของผมสูบน้ำเข้านาวันนี้ หยด PSB ไปด้วย ประหยัดแรงดีครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
pratin
*

« ตอบ #355 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:19:19 PM »

ขออนุญาตคุณรุ่งและขอมีส่วนแชร์ประสบการณ์การปลูกข้าวแบบลดต้นทุนครับ คือหลังจากเกี่ยวข้าวแล้วก็เรื่มทำนาปรังโดยปั่นฝางแค่วันเดียววันรุ่งขึ้นทำเทือกวันต่อมาดำเลยครับโดยไม่ได้หมักฝาง  แต่ได้ขอจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงคุณรุ่งมา 3 ลิตร แล้วนำไปใส่นา 2 ลิตร โดยใส่พร้อมกับจุลินทรีย์ย่อยฝางแบบธรรมดาหมักเองครับ และคิดว่าตลอดการทำนาปรังรอบนี้จะใส่เฉพาะจุลินทรีย์สังเคราะห์เท่านั้น   มาูดูกันต่อไปครับว่าผลจะเป็นอย่างไร
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #356 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:39:05 PM »

นาดำดูแล้วสวยดีครับ และไม่ค่อยเปลืองปุ๋ย จุรินทรีย์ที่เหลืออีก 1 ลิตร ลองขยายเชื้อดูครับ ถ้าขยายได้มาก ก็ใส่มาก ไร่ละ3-5 ลิตรก็ได้
 แต่ถ้าขยายไม่ได้ก็มารับที่ผมได้อีกครับ

นาผมใส่ psb ตอนทำเทือก ไร่ละ 3 ลิตร และใส่ไปตอนเลี้ยงน้ำอีกไร่ละ 2 ลิตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 10:29:24 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #357 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 09:42:21 AM »

เมื่อวานฝนตกหนักมาก ข้าวจมเลยครับ แต่เปิดน้ำออกได้ ใส่ปุ๋ยไว้แล้วด้วย

วันนี้มีทีมงานมาขอใช้สถานที่ ถ่ายทำละครเฉลิมพระเกียรติวันพ่อ  5 ธ.ค.ครับ

081-8749050
tphairote
*

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 12:28:40 PM »

หนูปีนี้มากจริงๆ ข้างคันนาไม่เหลือเลยครับ แต่ก็เพราะเหลือเราแปลงเดียวด้วย ข้างๆเขาทำเทือกกันหมดแล้ว รุมกินกันเลย

เกี่ยวทำพันธุ์ ได้ 20-30 ถัง ที่จริงถ้าเกี่ยวคงได้หลายถัง แต่ปีนี้ต้องหาบข้าวไกล รถลงนาไม่ได้ มีแรงเกี่ยว แรงหาบได้เท่านี้ครับ

เกี่ยวแล้วหาบมาย่ำด้วยรถอีกทีบนถนน หาบมา 25 หาบได้ เดินบนคันนา 400เมตร ใช้ไม้คานหาบแบบโบราณเลยครับ

ย่ำเสร็จเอาฟางออก ก็ตากให้แห้งซัก 2-3 แดด วันนี้แดดดี ฝนไม่ตกมา 2 วันแล้ว

ส่วนข้าวที่ไปโรงสีจ้างเขาตากครับ ปีนี้โชคดีไม่ค่อยมีข้าวปน เนื่องจากปลูกซ้ำแปลงเดิม และข้าวปนโดนน้ำเค็มตายไปเกือบหมด
แถมก่อนจะมาเกี่ยวข้าวเรา รถเกี่ยวไปเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่คนอื่นมาพอดี

ใครอยากได้ PSB ไปขยายเชื้อ ถ้าผ่านมาทาง ม.กรุงเทพ รังสิต ผมขยายไว้หลายลิตร มารับได้ครับ มีแจกแต่ไม่ส่งนะครับ

ต้องโทรนัดนะครับ ผมไม่ค่อยอยู่บ้าน ตอนนี้กลางวันส่วนมากจะอยู่ที่นา แต่กลางคืนพักที่รังสิตครับ

ผมเกี่ยวเสร็จ ขอรถมานวดข้าวผมด้วยน่ะครับ  ผมอยากได้น้ำแดงจังเลย ทำงัยจะได้ซักขวดน่ะ จะไปเอาก็ อยู่ไกล ผมอยู่ นครศรีฯ

Liked By: thanradee, Klongyai

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
2tuk
*

« ตอบ #359 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:45:30 AM »

ปีนี้เป็นปีแรกที่ลองปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ บนพื้นที่ประมาณ 7 ไร่ ใช้วิธีการหยอด เพราะว่าพื้นที่ไม่ได้อยู่ใกล้ชลประทาน หยอดรอบแรกใช้ข้าวปลูก40กก.
หยอดข้าวประมาณ 5 กก/ไร่ แต่ไม่ดีเท่าที่ควร ช่วงต้นเดือนกรกฎาคม ฝนไม่ตกทิ้งช่วง ข้าวย่อยตาย เห็นว่าน่าจะไม่ได้ข้าว ก็ไถกลบแล้วหยอดใหม่รอบนี้ใช้ข้าวปลูก 50 กก.ครั้งนี้หยอด ประมาณ 7 กก/ไร่ ครั้งนี้ฝนตกประปราย ข้าวมีต้นแต่ไม่มากมายเท่าไร น่าจะพอมีไว้ทำพันธุ์ในการปลูกครั้งต่อไป ช่วงนี้ออกรวงแล้วใช้แต่ปุ๋ยอินทรีย์ ไม่ใช้เคมี  ปีหน้าสงสัยต้องเปลี่ยนวิธีการปลูก เปลี่ยนแปลงทำมีแปลงที่ติดกับทางน้ำที่ทางฝายปล่อยมาประมาณ หกไร่ จะปลูกแบบโยนกล้า พันธุ์ข้าวที่ซื้อมาจากอาจารย์เชาว์วัฒ ผู้ผลิตปุ๋ยเทพวานร นี่คือประสบการณ์ครั้งแรกในการปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ ปล.สถานที่ทำนาอยู่แถวนิคมสร้างตนเอง แปลงนาพื้นใหญ่ปลูกข้าวขาวมะลิ 105 เป็นข้าวพันธ์ุส่งศูนย์ ขอถามหน่อยสูตรสารหมักไล่แมลง อัตราส่วนในการใช้อย่างไร ฉีดช่วงไหน ประโยชน์ไล่แมลงอะไรบ้าง
ขอบคุณที่เปิดพื้นที่ให้แชร์ประสบการณ์ หวังว่าคงได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีๆเล่าสู่กันฟังนะคะ
awat
*

« ตอบ #360 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 11:13:25 AM »

update ของผมบ้างครับ ซื้อพันธุ์ข้าวไป 10 กก. หว่านกล้า แล้วไม่ค่อยขึ้นต้องใช้เวลานานกว่าจะถอนได้ แล้วนำไปปักดำ ข้าวไม่งามเท่าที่ควรเพราะว่าเป็นดินที่ขุดหน้าดินออกไป น่าจะยังพอไว้ทำพันธุ์ต่อไป  ส่วนการลดต้นทุนยังไม่ได้ลดเพราะพื้นที่โดนขุดหน้าดินออกไปจึงจำเป็นต้องใช้ปุ๋ยเคมีเร่ง

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน
jackiller
*

« ตอบ #361 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 01:40:57 PM »

update ของผมบ้างครับ ซื้อพันธุ์ข้าวไป 10 กก. หว่านกล้า แล้วไม่ค่อยขึ้นต้องใช้เวลานานกว่าจะถอนได้ แล้วนำไปปักดำ ข้าวไม่งามเท่าที่ควรเพราะว่าเป็นดินที่ขุดหน้าดินออกไป น่าจะยังพอไว้ทำพันธุ์ต่อไป  ส่วนการลดต้นทุนยังไม่ได้ลดเพราะพื้นที่โดนขุดหน้าดินออกไปจึงจำเป็นต้องใช้ปุ๋ยเคมีเร่ง

ใส่เคมี ข้าวจะไม่หอมนะครับ และข้าวจะแข็งด้วย
และปัญหาที่จะตามมาคือ คนที่ซื้อข้าวไปหุงกินแล้วก็จะโทษว่าข้าวไรซ์เบอรี่ไม่หอม แข็ง ราคาก็จะตก

อันนี้เอามาแบ่งปันครับ จากประสบการณ์ในหมู่บ้าน

กิจของชาวนา  welovefarmers.com
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #362 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 04:20:36 PM »

ปีนี้เป็นปีแรกที่ลองปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ บนพื้นที่ประมาณ 7 ไร่ ใช้วิธีการหยอด เพราะว่าพื้นที่ไม่ได้อยู่ใกล้ชลประทาน หยอดรอบแรกใช้ข้าวปลูก40กก.
หยอดข้าวประมาณ 5 กก/ไร่ แต่ไม่ดีเท่าที่ควร ช่วงต้นเดือนกรกฎาคม ฝนไม่ตกทิ้งช่วง ข้าวย่อยตาย เห็นว่าน่าจะไม่ได้ข้าว ก็ไถกลบแล้วหยอดใหม่รอบนี้ใช้ข้าวปลูก 50 กก.ครั้งนี้หยอด ประมาณ 7 กก/ไร่ ครั้งนี้ฝนตกประปราย ข้าวมีต้นแต่ไม่มากมายเท่าไร น่าจะพอมีไว้ทำพันธุ์ในการปลูกครั้งต่อไป ช่วงนี้ออกรวงแล้วใช้แต่ปุ๋ยอินทรีย์ ไม่ใช้เคมี  ปีหน้าสงสัยต้องเปลี่ยนวิธีการปลูก เปลี่ยนแปลงทำมีแปลงที่ติดกับทางน้ำที่ทางฝายปล่อยมาประมาณ หกไร่ จะปลูกแบบโยนกล้า พันธุ์ข้าวที่ซื้อมาจากอาจารย์เชาว์วัฒ ผู้ผลิตปุ๋ยเทพวานร นี่คือประสบการณ์ครั้งแรกในการปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ ปล.สถานที่ทำนาอยู่แถวนิคมสร้างตนเอง แปลงนาพื้นใหญ่ปลูกข้าวขาวมะลิ 105 เป็นข้าวพันธ์ุส่งศูนย์ ขอถามหน่อยสูตรสารหมักไล่แมลง อัตราส่วนในการใช้อย่างไร ฉีดช่วงไหน ประโยชน์ไล่แมลงอะไรบ้าง
ขอบคุณที่เปิดพื้นที่ให้แชร์ประสบการณ์ หวังว่าคงได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีๆเล่าสู่กันฟังนะคะ
สูตรสารหมักไล่แมลงผมอยู่หน้า1  ใช้น้ำหมัก 1 ลิตร ผสมน้ำ 25 ลิตร ขมิ้นผง 2 ช้อนครับ
 วัสดุที่ทำสารไล่แมลง เอาหาง่ายๆใกล้บ้านไว้ก่อน มีตัวไหน ก็ใส่ตัวนั้นไปก่อน พอได้มาใหม่ก็ใส่เพิ่มลงไปได้ครับ
 ในเนตจะมีตารางอยู่ว่า ใบพืช ต้นพืช ชนิดไหน มีคุณสมบัติไล่หรือกำจัดแมลงตัวไหน ลองหาดูครับ

ของคุณ awat ถือว่าใช้ได้แล้วครับ ถึงใช้เคมี แต่ก็เก็บไว้ทำพันธุ์ได้ ลองสีข้าวกล้องแล้วหุงกินดูครับ
 จะทำอินทรีย์ต้องปรับปรุงดินให้ดีก่อน หมักฟาง หมักเทือก ใส่ปุ๋ยคออก ปุ๋ยหมัก ปีหน้าลองใหม่ครับ
 ตอนนี้ตลาดข้าวเปลือกไรซ์เบอรี่ โดนพ่อค้ากดราคา ปีก่อนข้าวสดตันละ 20000 ปีนี้เหลือ 10000 ต้นๆครับ
 เราอย่าทำมาก ทำให้พอกิน พอแปรรูปขายเองได้  เน้นทำข้าวคุณภาพ แล้วสีข้าวกล้องขายเอง ดีกว่าครับ

081-8749050
awat
*

« ตอบ #363 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 04:39:27 PM »

ใส่เคมี ข้าวจะไม่หอมนะครับ และข้าวจะแข็งด้วย
และปัญหาที่จะตามมาคือ คนที่ซื้อข้าวไปหุงกินแล้วก็จะโทษว่าข้าวไรซ์เบอรี่ไม่หอม แข็ง ราคาก็จะตก

อันนี้เอามาแบ่งปันครับ จากประสบการณ์ในหมู่บ้าน

เกี่ยวเสร็จเดียวลอง สี และหุงดูก่อนครับ ได้ความยังไงมา update อีกที

Liked By: jackiller, CoRoWidE

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน
pratin
*

« ตอบ #364 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 06:17:10 AM »

รอบที่แล้วผมทำไรซ์เบอรรี่ 2 ไร่ ได้ผลผลิต 31 กระสอบๆละประมาณ 31- 35 กก. ข้าวสด (ไม่ได้ช่างกก.ทั้งหมด เพราะไม่ได้ขายให้ใครครับ) เก็บเอาไว้สีกินเองบ้างแบ่งญาติพี่น้องบ้าง และแบ่งขายบ้าง โดยเฉพาะญาติพิี่น้องนี้ต้องหุงข้าวให้แล้วเอาไปให้เลยครับเพราะกินไม่เป็น พอชิมแล้วก็ถามรสชาดเขาว่าเป็นไง  แล้วเราก็เอามาปรับปรุง การทำนาของเราครับ ต้นทุนค่อนข้างมากเพราะต้องจ้างดำ จ้างถอนหญ้าคับ ส่วนปุ๋ย ผมใส่ปุ๋ยหมักเองสูตรของแม่โจ้คับ 1 กระสอบ ตอนข้าว ประมาณเดือนหนึ่ง และซื้อปุ๋ยหมักเขามาใส่อีก 1 กระสอบ ตอนรับท้อง แค่นั้นคับ อย่างอื่นปล่อยไปตามธรรมชาติเขาคับ  ทำอย่างนี้มา 3 ปี แล้วคับ
  ปีแรกๆ ที่ทำ ต้องทนเสียงชาวบ้านหน่อยครับ เพราะทำแบบนี้จะได้ผลผลิตน้อย แต่มันก็น้อยจริงๆเพราะเปลี่ยนมาทำข้าวกินเองอย่างหอมมะลิ 2 ไร่ ได้ 60 ถัง พอปีที่ 2 เปลี่ยนมาทำพันธุ์ข้าวพิษณุโลก ได้ 2 ตันกว่า (ใส่ปุ๋ยหมัก 2 กระสอบ ปุ๋ยเคมี 1 กระเป๋ง)
  ตอนนี้มาทำข้าวไรซ์เบอรรี่ อนาคตไม่รู้เป็นไง แต่ที่มั่นใจได้ตอนนี้คือ ดินของเราพร้อมที่จะให้เราทำนาแบบโบราณๆ ได้แล้ว
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #365 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:00:49 PM »

วันหยุดไปทอดกฐินวัดที่พิจิตรครับ ไปดูข้าวด้วย ใส่ปุ๋ยไปเมื่อวันแม่ 1ครั้ง ครั้งที่2 ใส่ 20 กย.พร้อมฉีดเชื้อราบริเวอร์เรีย
 ปีนี้ทำไว้ 20ไร่ ข้าวหอม 105 ข้าวออกรวงดีกว่าทุกปีครับ ไม่มีโรค และแมลงรบกวน  

ได้เห็นต้นไม้แล้วชื่นใจ ผมปลูกเองเกือบทุกตัน เมื่อ14 ปีก่อน ได้นาแปลงนี้มา 9 ไร่ ไม่มีต้นไม้เลยซักต้น
ผมเลยขุดสระ 1 ไร่ ถมที่ ทำคัน ปลูกไม้ยืนต้น ไม้ผล  น่าจะเกือบพันต้น ตอนปลูกใหม่ๆ ขับรถไปรดน้ำ เดือนละ2ครั้ง
เหลือที่นาแค่ 5 ไร่ แต่ได้ที่ปลูกต้นไม้ 3 ไร่ สระ 1 ไร่ ตอนนี้ได้สวนป่าน้อยๆ ตามใจฝันแล้วครับ

ว่างๆผมลองออกแบบสติกเกอร์ติดข้างถุงข้าวกล้องครับ เผื่อจะลองทำขายเองบ้าง
ไม่รู้เอารูปอะไรดี เลยเอาภาพ พ่อกับแม่ ตอนช่วยเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่ ชาวนาตัวจริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2014, 02:58:36 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #366 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 04:33:47 PM »

ลองขยายเชื้อราบริวเวอร์เรีย ด้วยแป้งข้าวโพด 1/2 ก.ก. กวนให้สุก กับน้ำ 5 ลิตร ทำไว้ 31/10/57
ในรูป3วันเชื้อเริ่มเดินแล้ว วันอาทิตย์นี้ ได้10วัน จะลองเอาไปฉีดพ่นในแปลงนาครับ
ผมจะลอง ใช้เชื้อรา 1/2 ลิตร ผสมกับ PSB 150-200 CC. น้ำ25ลิตร ฉีดในพื้นที่ 1 ไร่ครับ

มีคนให้ถุงแวคคั่่มซิลขนาด 5 กก. มาเลยลองแพคข้าวสารไว้กินเอง ซิลแล้วเก็บได้นาน แต่เครื่องตัวเล็กต้องซิล 2 ครั้ง
แต่ก็ใช้ได้ครับ ตอนนี้สีมาครั้งละ 100 กก. มาแพคไว้กินเอง แบ่งขายให้ เพื่อนๆ และญาติสนิท ขายไปด้วยแจกไปด้วย
ไม่ต้องไปซื้อข้าวที่แถมยากันมอดและสารพิษมากิน ความสุขของชาวนาอยู่ตรงนี้เหละครับ ปลูกเอง กินเอง และแบ่งปัน

081-8749050
phuweingman
*

« ตอบ #367 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 03:01:33 AM »

โรงสีชุมชนคุณรุ่ง รับจ้างสีข้าวด้วยไหมครับ คิดค่าบริการยังไงครับ

Liked By: CoRoWidE
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์