หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 217872 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:27:30 AM »

อ้างถึง
สวัสดีครับ พอจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ เจ้าของสิทธิบัติ และกฎระเบียบของเขา หรือป่าวครับ

ข้อจำกัด :- ข้าวที่ต้องการเอาใจใส่เป็นพิเศษ, ปลูกแบบเกษตรอินทรีย์, ต้องสภาพอากาศเย็นเพื่อสร้างสีเมล็ด
    ข้าวไรซ์เบอร์รี่ได้ปรับปรุงพันธุ์จากศูนย์วิทยาศาสตร์ข้าว ได้รับความร่วมมือจาก คณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ (วช.) และมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
  พันธุ์ข้าวนี้ได้จดทะเบียนเป็นพันธุ์พืชใหม่แล้ว  ห้ามนำไปขยายพันธุ์เชิงการค้าต่อ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ(วช.)
  และ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

ข้อความด้านบนผมคัดลอกมาจากเวปของโรงสีข้าวธัญโอสถ
 ข้าวสีแปรรูป จำหน่าย โดยสีข้าวธัญโอสถ ของม.เกษตร กำแพงแสน แต่ผมเห็นมีตราหงษ์ทองขายในโลตัส คงจ่ายค่าสิทธิบัติถูกต้อง
 ทำเพื่อทานเอง หรือขายในชุมชนเล็กๆ ทีมงานวิจัยเขาคงไม่ว่าอะไรหลอกครับ ทีมงานวิจัยเขาก็มุ่งหวังให้คนไทยได้ทานข้าวที่ดีๆอยู่แล้ว
 แต่ถ้าคิดจะทำขนาดใหญ่ๆ มีผลกำไรมาก ก็ควรจะแบ่งผลกำไรคืนไปให้เขาบ้างเพื่อไว้เป็นทุนในการทำวิจัยข้าวพันธุ์ข้าวที่ดีๆต่อไป
 อีกอย่างผมว่าทีมวิจัย และ วช.จดเพื่อกันต่างชาติเอาพันธุ์ข้าวเราไปปลูกต่างประเทศด้วย เขากันไว้ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 09:32:49 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050

jackiller
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 12:18:41 PM »

อ้างถึง
สวัสดีครับ พอจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ เจ้าของสิทธิบัติ และกฎระเบียบของเขา หรือป่าวครับ

ข้อจำกัด :- ข้าวที่ต้องการเอาใจใส่เป็นพิเศษ, ปลูกแบบเกษตรอินทรีย์, ต้องสภาพอากาศเย็นเพื่อสร้างสีเมล็ด
    ข้าวไรซ์เบอร์รี่ได้ปรับปรุงพันธุ์จากศูนย์วิทยาศาสตร์ข้าว ได้รับความร่วมมือจาก คณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ (วช.) และมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
  พันธุ์ข้าวนี้ได้จดทะเบียนเป็นพันธุ์พืชใหม่แล้ว  ห้ามนำไปขยายพันธุ์เชิงการค้าต่อ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ(วช.)
  และ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

ข้อความด้านบนผมคัดลอกมาจากเวปของโรงสีข้าวธัญโอสถ
 ข้าวสีแปรรูป จำหน่าย โดยสีข้าวธัญโอสถ ของม.เกษตร กำแพงแสน แต่ผมเห็นมีตราหงษ์ทองขายในโลตัส คงจ่ายค่าสิทธิบัติถูกต้อง
 ทำเพื่อทานเอง หรือขายในชุมชนเล็กๆ ทีมงานวิจัยเขาคงไม่ว่าอะไรหลอกครับ ทีมงานวิจัยเขาก็มุ่งหวังให้คนไทยได้ทานข้าวที่ดีๆอยู่แล้ว
 แต่ถ้าคิดจะทำขนาดใหญ่ๆ มีผลกำไรมาก ก็ควรจะแบ่งผลกำไรคืนไปให้เขาบ้างเพื่อไว้เป็นทุนในการทำวิจัยข้าวพันธุ์ข้าวที่ดีๆต่อไป
 อีกอย่างผมว่าทีมวิจัย และ วช.จดเพื่อกันต่างชาติเอาพันธุ์ข้าวเราไปปลูกต่างประเทศด้วย เขากันไว้ก่อน

ขอบคุณครับ

กิจของชาวนา  welovefarmers.com
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #242 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:14:54 AM »

หลังจากเริ่มเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่มาแล้วเกือบ 20 วัน ในที่สุดก็เกี่ยวเรียบร้อย และนวดข้าวเสร็จ ในวันที่ 30 มีนาคม 57
 ถ้าเกี่ยวจริงๆนา 2 ไร่ 5 วันคงเสร็จ แต่ผมอาศัยเวลาว่าง และ วันหยุดไปเกี่ยว เลยใช้เวลานานหลายวัน

แปลงข้าวไรซ์เบอรี่ข้างบ้านประมาณ 140 ตรว.เกี่ยวเสร็จไปแล้ว 10 กว่าวัน มีรวงของลูกข้าวขึ้นมาจำนนวนมาก รอเกี่ยวได้อีกครั้ง

เสร็จจากงาน ก็ต้องพาครอบครัวไปพักผ่อนช่วงปิดเทอม ปีนี้เลือกไปที่ มารีนรีสอร์ท ในค่ายนาวิกโยธิน สัตหีบ สวยงาม เงียบ สงบ
 ชายหาดที่นี่สวย แต่แนวประการังที่นี่ไม่สวยเลย ถ้าใครมีโอกาศไปพัก ก็ไม่ต้องเหมาเรือออกไปดำน้ำดูหลอกครับ เสียค่าเรือเปล่า

สำหรับข้าวไรซ์เบอรี่ 2 ไร่ ได้ข้าว  950 กก. นาหว่านและหยอดหอมปทุม 5 ไร่ได้ข้าว 5,180 กก.
นาโยน 31 ไร่ ได้ข้าว  36,850 กก. ข้าวได้ผลผลิตดี แต่ราคาข้าวดิ่งเหวนรก เลยปีนี้
ราคาข้าวคงจะไม่เกินตันละหมื่นไปอีกหลายปี ยังไงก็พยายามหาวิธีลดต้นทุนการผลิตให้อยู่รอดกันให้ได้นะครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
An_ant
*

« ตอบ #243 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:51:53 AM »

เหนื่อยแล้วได้ผักผ่อน แบบนี้แฮปปี้แล้ว  อายจัง
Bitong
*

« ตอบ #244 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 03:12:16 PM »

คุณรุ่งธรรมนี่เป็นแบบอย่างของเกษตรกรยุคใหม่จริงๆ ตอนนี้ผมลงกข.49ใว้ประมาณ20ไร่เศษข้าวกำลังโน้มรวง บางส่วนก็พึ่งโผล่รวงออกมา อีก2-3วันเห็นบอกว่าต้องฉีดยาเร่งเมล็ดเต่งอีก ลงทุนไป7-8หมื่นให้หลานชายดูแลให้เพราะไม่เคยทำนามาก่อน ถ้าได้ไม่ถึง18ตันขาดทุนแน่ๆเพราะตอนนี้ราคาไม่เกิน 6000 หลังเมษาจะลองทำนาด้วยตัวเอง ประมาณ5-6ไร่ ยังไงก็ขอคำนะนำด้วยครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #245 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 05:56:01 PM »

คุณรุ่งธรรมนี่เป็นแบบอย่างของเกษตรกรยุคใหม่จริงๆ ตอนนี้ผมลงกข.49ใว้ประมาณ20ไร่เศษข้าวกำลังโน้มรวง บางส่วนก็พึ่งโผล่รวงออกมา อีก2-3วันเห็นบอกว่าต้องฉีดยาเร่งเมล็ดเต่งอีก ลงทุนไป7-8หมื่นให้หลานชายดูแลให้เพราะไม่เคยทำนามาก่อน ถ้าได้ไม่ถึง18ตันขาดทุนแน่ๆเพราะตอนนี้ราคาไม่เกิน 6000 หลังเมษาจะลองทำนาด้วยตัวเอง ประมาณ5-6ไร่ ยังไงก็ขอคำนะนำด้วยครับ
รุ่นหน้าลองทำไปพร้อมๆกันครับ มีอะไรก็ปรึกษากันได้ครับ ในเวปนี้มีผู้รู้หลายท่าน ลองทำแบบลดต้นทุนดูครับ
ถ้าทำได้ ก็ลองเก็บข้าวปลูกไว้ใช้เองก่อน กข.49 ทำรุ่นหน้าก็ดีครับ ทนเพลี้ย ต้นเตี้ย ล้มยาก

สำหรับผมปีนี้ไม่ขาดทุน ผลผลิต ขายได้ 360,000 บาท(ขายพันธุ์ตันละ 8500 บาท) ลงทุนไป 150,000 รวมจ่ายค่าเช่าแล้ว
 ถ้าคิดค่าทำเทือก ค่าหว่าน ค่าโยน หว่านปุ๋ย ดายหญ้า ตัดข้าวปน ฉีดยาที่ทำกันเองในครอบครัว อีกซัก 50,000 บาท
 ยังเหลือกำไรแบ่งกับแม่แบบหารสอง อีกคนละ 80,000 บาท ก็ยังได้ครับ
 ยังไงผมเน้นเรื่องการลดต้นทุนให้ได้ ไม่ต้องรีบทำ ไม่เผาฟาง หมักฟางด้วยจุรินทรีย์ให้ดี สามารถลดปุ๋ยเคมีได้เกือบครึ่งหนึ่ง ที่เคยใช้
 เก็บข้าวปลูกไว้ใช้เอง เร่งเต่ง เร่งโต อะไรไม่ต้องใช้ ฉีดฮอร์โมนนมสดข้าว 30 วัน 1 ครั้ง
 ฉีดฮอร์โมนไข่ + บริเวอร์เรียตอนข้าว 60 - 75 วัน 1 ครั้ง  อีกครั้งฉีดตอน 90 วันผสมเชื้อราไตรโครดามาร์ อีกครั้ง แค่นี้จบแล้วครับ

081-8749050
chararak
*

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 10:08:24 PM »

ของผมฝัดเสร็จแล้วครับ ได้ข้าวแห้ง 1,610 กก. เฉลี่ย 460 กก./ไร่

ตอนนี้เก็บใส่กระสอบไว้ก่อน...มีลิขสิทธิ์ด้วยเนอะ เอ...ตอนทดลอง วิจัยเอางบส่วนตัวหรือภาษีของปชช.ไปทำเอ่ย  ลังเล
อยู่แถวไหนครับ คิดว่าจะไม่ได้เห็นแล้วเครื่องฟัดข้าว
Bitong
*

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 07:34:04 AM »

รุ่นหน้าลองทำไปพร้อมๆกันครับ มีอะไรก็ปรึกษากันได้ครับ ในเวปนี้มีผู้รู้หลายท่าน ลองทำแบบลดต้นทุนดูครับ
ถ้าทำได้ ก็ลองเก็บข้าวปลูกไว้ใช้เองก่อน กข.49 ทำรุ่นหน้าก็ดีครับ ทนเพลี้ย ต้นเตี้ย ล้มยาก

สำหรับผมปีนี้ไม่ขาดทุน ผลผลิต ขายได้ 360,000 บาท(ขายพันธุ์ตันละ 8500 บาท) ลงทุนไป 150,000 รวมจ่ายค่าเช่าแล้ว
 ถ้าคิดค่าทำเทือก ค่าหว่าน ค่าโยน หว่านปุ๋ย ดายหญ้า ตัดข้าวปน ฉีดยาที่ทำกันเองในครอบครัว อีกซัก 50,000 บาท
 ยังเหลือกำไรแบ่งกับแม่แบบหารสอง อีกคนละ 80,000 บาท ก็ยังได้ครับ
 ยังไงผมเน้นเรื่องการลดต้นทุนให้ได้ ไม่ต้องรีบทำ ไม่เผาฟาง หมักฟางด้วยจุรินทรีย์ให้ดี สามารถลดปุ๋ยเคมีได้เกือบครึ่งหนึ่ง ที่เคยใช้
 เก็บข้าวปลูกไว้ใช้เอง เร่งเต่ง เร่งโต อะไรไม่ต้องใช้ ฉีดฮอร์โมนนมสดข้าว 30 วัน 1 ครั้ง
 ฉีดฮอร์โมนไข่ + บริเวอร์เรียตอนข้าว 60 - 75 วัน 1 ครั้ง  อีกครั้งฉีดตอน 90 วันผสมเชื้อราไตรโครดามาร์ อีกครั้ง แค่นี้จบแล้วครับ

ขอบคุณครับ จะลองนำไปปรับใช้ดู
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 02:36:57 PM »

ของผมฝัดเสร็จแล้วครับ ได้ข้าวแห้ง 1,610 กก. เฉลี่ย 460 กก./ไร่

ตอนนี้เก็บใส่กระสอบไว้ก่อน...มีลิขสิทธิ์ด้วยเนอะ เอ...ตอนทดลอง วิจัยเอางบส่วนตัวหรือภาษีของปชช.ไปทำเอ่ย  ลังเล
อยู่แถวไหนครับ คิดว่าจะไม่ได้เห็นแล้วเครื่องฟัดข้าว

ไทรน้อย นนทบุรีครับ

Liked By: CoRoWidE
kobdech
*

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 06:43:40 PM »

พี่รุ่งธรรมครับวันอาทิตย์ที่ 6/4/57 นี้ผมว่าจะเข้าไปรับพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ 5 ถัง ที่เคยคุยไว้กับพี่รุ่งธรรม ไม่ทราบว่าจะสะดวกไหมครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:33:08 PM »

พี่รุ่งธรรมครับวันอาทิตย์ที่ 6/4/57 นี้ผมว่าจะเข้าไปรับพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ 5 ถัง ที่เคยคุยไว้กับพี่รุ่งธรรม ไม่ทราบว่าจะสะดวกไหมครับ
วันอาทิตย์ผมอยู่ที่นา เข้ามาได้เลยครับ ผมลองสีข้าวกล้องมาแล้ว 12โล เดี๋ยวจะแบ่งให้ไปลองทานดูครับ
เข้ามาดูลูกข้าวในแปลงข้างบ้านด้วย ออกรวงมาใหม่ หลังจากเกี่ยวไปแล้ว อีกไม่กี่วันคงเกี่ยวได้ แต่รวงและเมล็ดเล็กไปหน่อย แต่ก็เก็บไว้สีทานเองได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 08:50:13 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
kruyai
*

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:13:14 AM »

คารวะครับ ชาวนาตัวจริงเลย ผมมีมะลิแดง (ไม่ใช่มันปูนะครับ) กับมะลิดำเป็นข้าวเจ้า แล้วก็ดอกดู่ เป็นข้าวเหนียวสีแดง อยากรู้ว่ามันจะมีสารต้านมะเร็งด้วยหรือเปล่า ใครจะพิสูจน์หรือให้คำตอบได้บ้างครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 07:50:19 PM »

วันนี้ไปซื้อถุงซิลแบบขยายข้าง หนา 120 ไมครอน ที่ใช้กับเครื่องซิลสูญญากาศของศูนย์ ถุง 1 กก.ราคาใบละ 5.50 บาท
 ไปเจอเครื่องซิลขนาดเล็กของจีน เลยซื้อมาลองใช้เอง ราคา 2500 บาท ซิลถุงธรรมดาที่หนาไม่เกิน 100 ไมครอน
 ถุงราคาใบละ 4 บาท ซื้อมา100ใบ
 เครื่องทำงานได้ช้ากว่าเครื่องใหญ่ และต้องใช้มือกดซิลปิดปากถุงเอง แต่ก็พอใช้ได้ราคาเหมาะกับใช้ในครัวเรือน
 ส่วนความทนของเครื่องคงต้องใช้เวลาในการทดลองอีกหลายเดือน ถ้าซิลได้เกิน 2500 ถุงน่าจะคุ้มแล้ว
 เมื่อวานวันหยุดผมลองไปสีข้าวกล้องไรซ์เบอรี่มาแล้ว ข้าวที่ผมเก็บไว้สี 200 กก. เมื่อวานลองสีมาแล้ว 30 กก.
 ผมว่าครบ1เดือนผมจะสีเป็นข้าวกล้องแล้วซิลสูญญากาศไว้ เพราะข้าวใหม่หอมและนุ่มน่าทานกว่าข้าวเก่า
 ข้างบ้านผมมีตลาดนัด จะลองให้แม่บ้านไปลองขาย น่าจะพอขายได้ จะได้ครบวงจรการทำนา จากปลูกเปลือกไปจนถึงขายข้าวสาร
 ลองทำแบบเล็กๆไปก่อน อีกไม่กีปีคงได้ไปทำจริงๆจังๆที่นาตัวเองที่พิจิตร นาที่ปทุมเช่าเขา ปีนี้โดนสนามกอล์ฟกินหายไปอีก 10 ไร่
 แปลง10ไร่ที่ขายไปนี่เป็นของลุงผมแท้ๆ ท่านเสียไปปีที่แล้ว ลูกหลานเลยขาย เป็นที่ไม่มีทางเข้าออก แต่ติดสนามกอล์ฟ ขายไล่ละ 1.4 ล้าน
 แต่แม่บ้านบอกว่าดี จะได้เหนื่อยน้อยลง การทำนาเอง 40 ไร่ แล้วทำงานด้วย มันหนักพอสมควร รุ่นนี้เหลือ 30 ไร่แล้ว คงเบาแรงไปหน่อย
 และอีกไม่นานคงไม่เหลือเลย เพราะเจ้าของนาเขาติดป้ายขายแล้ว ไร่ละ 1.8 ล้าน ใครมีเงินเหลือใช้มาซื้อหน่อย 54 ล้าน ทำเลดี

081-8749050
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 09:46:59 PM »

บังเอิญอะไรเช่นนี้คุณพี่รุ่งธรรม  ยิงฟันยิ้ม ผมเพิ่งไปถอยมาตอนบ่าย

สงสัยจะร้านเดียวกัน ตอนไปเอาเห็นมีถุงข้าวกล้องวางอยู่ สงสัยของพี่รุ่งธรรมเอามาทดลองแน่เลย
ส่วนเมื่อวานไปถอยเจ้านี่มา...โรงสีข้าวชุมชนบ้านคลองสอง...ใกล้เป็นจริงแล้ว

tlewdet08
*

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 08:13:21 PM »

ตอนนี้หอมปทุมของผมประมาณ 110 วันละครับ สิ้นเดือนนี้หรือประมาณต้นเดือนหน้าคงได้เก็บเกี่ยว เพราะข้าวออกรวงไม่พร้อมกันครับ ตอนนั้นกังวลสุดๆเพราะพึ่งเคยทำครั้งแรก แต่พอเริ่มทยอยออกรวงมาก็ทำให้ใจชื้นขึ้นมาหน่อยครับ 555 และในตอนนี้ในขณะที่ข้าวกำลังเริ่มสร้างเมล็ด ก็เริ่มจะมีเพลี้ยกระโดดมาแล้วครับ นาคนอื่นเขาเริ่มฉีดเคมีกันละ แต่ของผมยังไม่ได้ลองเดินดูเลย มีคำถามว่าข้าวในระยะนี้ควรเฝ้าระวังเป็นพิเศษรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
มีรูปภาพมาให้ดูนิดหน่อยครับ

Liked By: CoRoWidE, aumblueford
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #255 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 06:48:17 AM »

ลองเดินดูในแปลงนาก่อนครับ แหวกดูตามโคนต้นข้าว ถ้าไม่มีเพลี้ยก็ไม่ต้องฉีดอะไร ข้าวหอมปทุมจะออกรวงไม่ค่อยพร้อมกัน เป็นเรื่องปกติครับ
หรือจะลองใช้เชื้อราบริวเวอเรียฉิดก็ได้ครับ เดินฉีดบนคันนารอบแปลงนาก็ได้ถ้ายังไม่มีเพลี้ยมาก(10ตัว/1ตรม.)   แต่ถ้ามีเพลี้ยในนามากกว่านี้ก็ต้องฉีดให้ทั่วนา
อีก 7 วันเมล็ดข้าวแข็งแล้วให้เปิดน้ำทิ้งได้ ก็จะรอดปลอดภัยจากเพลี้ยแล้วครับ  แต่ถ้าในนาผมซึ่งเป็นนาลุ่ม ข้าวระยะนี้ผมเปิดน้ำทิ้งแล้วครับ
ลองใช้ปุ๋ย 21-0-0 หรือ 46-0-0 พรมแต่งหน้าช่วงนี้ ซัก 1 กระสอบ ต่อนา 10 ไร่  ถ้าทำเองได้ก็ลองพรมดูครับ

Liked By: tlewdet08, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 07:14:34 AM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

081-8749050
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์