หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ และการทำนาแบบลดต้นทุน ลดสารเคมี  (อ่าน 217794 ครั้ง)
tlewdet08
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:47:35 PM »

ครับพี่รุ่งธรรม ผมทำนาครั้งแรกเลยครับ แต่ดีไม่ต้องเช่านาครับ 10 ไร่ รอลุ้นครับว่าจะได้เท่าไร
แต่ตอนนี้หญ้างามกว่าข้าวอีกครับ 5555 บางบิ้งของผมไม่รู้จะเร่งขึ้นรึเปล่า ดูแคระๆแกรนๆ
สงสัยโดนน้ำท่วมบ่อย เลยแกรน ลุงๆพี่ๆเขาปิดประตูน้ำแล้วน้ำเข้านาผมบ่อยมาก
แล้วบางบิ้งท่วมเกือบมิดตลอดเลย นี้เป็นสาเหตุที่ข้าวผมแคระรึเปล่าครับ  ร้องไห้

Liked By: pranod99, CoRoWidE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 09:05:49 AM โดย tlewdet08 » บันทึกการเข้า

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:53:02 PM »

ครับพี่รุ่งธรรม ผมทำนาครั้งแรกเลยครับ แต่ดีไม่ต้องเช่านาครับ 10 ไร่ รอลุ้นครับว่าจะได้เท่าไร
แต่ตอนนี้หญ้างามกว่าข้าวอีกครับ 5555 บางบิ้งของผมไม่รู้จะเร่งขึ้นรึเปล่า ดูแคระๆแกรนๆ
สงสัยโดนน้ำท่วมบ่อย เลยแกรน ลุงๆพี่ๆเขาปิดประตูน้ำแล้วน้ำเข้านาผมบ่อยมาก
แล้วบางบิ้งท่วมเกือบมิดตลอดเลย นี้เป็นสาเหตุที่ข้าวผมแคระรึเปล่าครับ  ร้องไห้
ข้าวไม่ใช่พืชน้ำ ต้องให้เขาแห้งบ้าง 7-10 วัน เพื่อให้รากใหม่เกิด ให้รากได้รับออกซีเจนบ้าง  ดินต้องแตกระแหงบ้างเพื่อระบายแก๊สในดิน
 ของผมมีอยู่ 5 ไร่ ที่เป็นนาลุ่ม น้ำขังเกือบตลอด ผมขุดล่องน้ำด้านข้าง แล้วใช้ท่อสูบน้ำเล็กเครื่องเบนซินสูบให้แห้ง
 กว่าน้ำจะซึมมาเต็มล่องที่ขุดไว้ ก็แห้งได้ 5-7วัน ตอนเกี่ยวก็ไม่ติดหล่มด้วย
 อีกอย่างไม่ทราบว่าน้ำผ่านนาเราไปนาคนอื่นหรือเปล่า ถ้าน้ำผ่านอาจพาปุ๋ยนาเราไปนาคนอื่นได้ ถ้าเราใส่ปุ๋ยแล้วต้องให้น้ำขังนิ่งๆซัก 7 วัน

Liked By: CoRoWidE

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 02:02:00 PM »

ไม่ผ่านครับ คราวที่แล้วผมใส่ปุ๋ยใส่ได้วันเดียวน้ำมาเลยเต็มบิ้งเลยครับ
แต่ยังดีที่ข้าวเขียวขึ้นมาบ้าง

พี่ครับผมจะใช้ปุ๋ยสูตรไหนเร่งการตั้งท้องดีครับ วันนี้ผมไปเดินฉีด
เห็นข้าวแล้วท้อเลยผม สามเดือนแล้วยังไม่กลมเลยครับ ที่ท้องจะอยู่ริมคันนา แต่กลางๆเงียบ ร้องไห้

Liked By: CoRoWidE
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 02:15:30 PM »

ตอนนี้กำลังเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่ ปัญาที่ตามมาคือ ติดแปลงหอมปทุมที่ 140 วันแล้วยังไม่ได้เกี่ยว รถลากข้าวเข้าไม่ได้
แต่ทุกปัญหามีทางออกครับ ผมเกี่ยวใส่หาบ แล้วก็หาบไปตากในแปลงที่เกี่ยวแล้ว เดินไกลหน่อยซัก 400 เมตรได้
ตากในนา เอารถวิ่งลงไปย่ำในนาเลย ปีนี้นาแห้งมากรถกระบะวิ่งลงได้เลย

ข้าวไม่ค่อยสูงมาก 60-70ซม. รวงก็ไม่ใหญ่ ไม่เกิน100เมล็ดต่อรวง ถ้าใช้ปุ๋ยอินทรีย์อย่างเดียวก็ต้องทำใจยอมรับให้ได้ครับ

นาโยนทำพันธ์ข้าวหอมปทุม คงจะเริ่มเกี่ยวพรุ่งนี้ 15 ไร่ เว้นเพื่อตาก 2 วัน แล้วเกี่ยวต่อ อีก 15 ไร่ที่เหลือ ส่งศูนย์ทำพันธ์ข้าวต่อไปครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 02:24:47 PM »

ไม่ผ่านครับ คราวที่แล้วผมใส่ปุ๋ยใส่ได้วันเดียวน้ำมาเลยเต็มบิ้งเลยครับ
แต่ยังดีที่ข้าวเขียวขึ้นมาบ้าง

พี่ครับผมจะใช้ปุ๋ยสูตรไหนเร่งการตั้งท้องดีครับ วันนี้ผมไปเดินฉีด
เห็นข้าวแล้วท้อเลยผม สามเดือนแล้วยังไม่กลมเลยครับ ที่ท้องจะอยู่ริมคันนา แต่กลางๆเงียบ ร้องไห้

ข้าวผมรุ่นนี้ผมลองใช้ 46-0-0 ผสม 16-16-16 หรือ 15-15-15 ก็ได้ครับ ผสม 1:1 สูตรนี้ใส่ในนาที่ข้าวไม่ค่อยขึ้น 10-15 กก.ต่อไร่
เพราะปีนี้มันหนาวนานกว่าทุกปีข้าวไม่ค่อยขึ้น ดูแล้วใช้ได้ แต่น่าจะเฉพาะรุ่นที่ผ่านหนาวเท่านั้น
แต่ถ้ารุ่นหน้าฝนทำหอมปทุม ใช้แค่ 16-20-0 นาดินเหนียว 16-16-8 นาดินทราย พอครับไม่ต้องใส่ยูเรียมาก เดี๋ยวข้าวได้ฝนแล้วงามจะล้มหมด

081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 07:07:15 PM »

ข้าวผมตอนนี้ลุ้นอย่างเดียวว่าจะออกรวงให้รึเปล่าครับ เพราะจากที่ดูเทียบกับคนที่ปลูกพร้อมๆกันนี่
ของผมข้าวแกรนมากจริงๆต้นเล็กๆ เป็นต้นต้นเดียวใบเรียวเล็ก 10 ไร่จะได้เท่าไรน้อ เท่าทุนก็พอใจ
พ่อแม่เห็นผมทำได้แค่นี้ไม่รู้รอบหน้าจะได้ทำรึเปล่า คงต้องหางานอื่นทำไปก่อนครับ
 ร้องไห้
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:03:20 PM »

ผมทำนามาหลายปี จะบอกว่าปีนี้หินที่สุด ตั้งแต่ที่ทำนามา เรื่องอากาศมันหนาวมากและนานกว่าทุกปี
ชาวนาอาชีพยังเจ้งกันไปหลายคน ยังไงลองขอโอกาสพ่อกับแม่อีกครั้ง รุ่นหน้าฝนจะทำง่าย ถูกต้องตามฤดูกาล
ต้องขอท่านแก้ตัวอีกซักรอบ

Liked By: tlewdet08, CoRoWidE

081-8749050
tlewdet08
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:40:06 PM »

ผมทำนามาหลายปี จะบอกว่าปีนี้หินที่สุด ตั้งแต่ที่ทำนามา เรื่องอากาศมันหนาวมากและนานกว่าทุกปี
ชาวนาอาชีพยังเจ้งกันไปหลายคน ยังไงลองขอโอกาสพ่อกับแม่อีกครั้ง รุ่นหน้าฝนจะทำง่าย ถูกต้องตามฤดูกาล
ต้องขอท่านแก้ตัวอีกซักรอบ

ครับพี่รุ่งธรรม ผมก็หวังว่าจะได้รับโอกาสแก้ตัวอีก แต่ผมอยากเดินเส้นทางนี้ยังไงก็จะไม่ยอมแพ้ครับ ยิ้มเท่ห์ แต่ต้องไปหาทุนเองก่อนครับ5555
Art-Agri
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:48:09 AM »

ตอนนี้กำลังเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่ ปัญาที่ตามมาคือ ติดแปลงหอมปทุมที่ 140 วันแล้วยังไม่ได้เกี่ยว รถลากข้าวเข้าไม่ได้
แต่ทุกปัญหามีทางออกครับ ผมเกี่ยวใส่หาบ แล้วก็หาบไปตากในแปลงที่เกี่ยวแล้ว เดินไกลหน่อยซัก 400 เมตรได้
ตากในนา เอารถวิ่งลงไปย่ำในนาเลย ปีนี้นาแห้งมากรถกระบะวิ่งลงได้เลย

ข้าวไม่ค่อยสูงมาก 60-70ซม. รวงก็ไม่ใหญ่ ไม่เกิน100เมล็ดต่อรวง ถ้าใช้ปุ๋ยอินทรีย์อย่างเดียวก็ต้องทำใจยอมรับให้ได้ครับ

นาโยนทำพันธ์ข้าวหอมปทุม คงจะเริ่มเกี่ยวพรุ่งนี้ 15 ไร่ เว้นเพื่อตาก 2 วัน แล้วเกี่ยวต่อ อีก 15 ไร่ที่เหลือ ส่งศูนย์ทำพันธ์ข้าวต่อไปครับ

ยังพอมีพันธุ์ข้าว ไรซ์เบอรี่ เหลือใหมครับพี่ จะขอแบ่งซื้อหน่อยครับ
Service
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 02:50:53 PM »

เห็นหลายๆ คนเริ่มปลูก  ไม่ทราบว่ามีวิธีการจัดการกับผลิต อย่างไรกันบ้างครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 07:26:34 PM »

เห็นหลายๆ คนเริ่มปลูก  ไม่ทราบว่ามีวิธีการจัดการกับผลิต อย่างไรกันบ้างครับ
ก่อนปลูกเราต้องทราบก่อนครับ ว่าจะปลูกเพื่ออะไร ถ้าเพื่อขายพันธุ์ข้าวก็ต้องเลือกวิธีปลูก ด้วยการดำหรือโยน และต้องล้างรถเกี่ยวให้ดี หรือใช้คนเกี่ยว
ส่วนตลาดเราก็ต้องหาเองครับ
ส่วนถ้าทำเพื่อสีขายข้าวกล้อง ใช้วิธีหว่านได้ครับ แต่ก็ต้องดูตลาด และที่สีให้ดีก่อนปลูก
ข้าวพันธุ์นี้เหมือนจะมีลิขสิทธิ์ ถ้าจะปลูกเพื่อทำการค้าขนาดใหญ่ๆ อาจโดนฟ้องร้องได้ แต่ปลูก 5ไร่ 10ไร่ แปลรูปเอง ขายเอง หรือรวมกลุ่มขนาดเล็กๆ คงไม่เป็นอะไรครับ
วันนี้ผมไปประชุมวางแผนยุทศาสตร์ด้านการผลิตข้าวของประเทศกับหลายหน่วยงานที่ สำนักงานวิจัยเพื่อการเกษตร(สวก.) เจอคุณฉกรรณ์ รวมกลุ่มทำไรซ์เบอรี่อยู่ ที่สุพรรณ
โดยรับซื้อข้าวจากเกษตรกรในกลุ่มตันละ 18000 บาท แล้วมาแปรรูปทำข้าวกล้องขายที่ กก.ละ 75 บาท พอเป็นกลุ่มใหญ่เจ้าของสิทธิบัติเขาก็เริ่มมาเตือนแล้ว
ว่าถ้าจะทำการค้าขนาดใหญ่ด้วยข้าวไรซ์เบอรี่ ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้เขาด้วย ตามกฎระเบียบของเขา
แต่ปลูกเล็กๆน้อยๆ ขายในชุมชน เขาคงไม่ว่าอะไรครับ
ผมอยากให้ปลูกไว้ทานเอง และแบ่งขายในกลุ่มเพื่อน กลุ่มญาติพี่น้องมากกว่าครับ ไม่ต้องปลูกมากแค่พอกิน ไม่ต้องไปซื้อเขากินราคาแพงๆ

Liked By: CoRoWidE, aumblueford

081-8749050
kobdech
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 02:30:42 PM »

พี่รุ่งธรรมครับพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ 5 ถัง ผมจะไปรับช่วงเดือนเมษายนนะครับ พอดีช่วงนี้งานเยอะอากาศร้อนงานแอร์เลยเยอะช่วงนี้ผมไม่ได้ไปเกี่ยวข้าวช่วยไม่ว่ากันนะครับ

Liked By: RUNGTHAMBUM, CoRoWidE
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 07:53:20 PM »

กำลังเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่ครับ เกี่ยวมาตั้งแต่วันที่ 12 ตอนนี้ต้นข้าวเริ่มเหี่ยวแล้ว รวงข้าวแห้งสนิทคารวงเลย คาดว่าอีก 1วัน คงเกี่ยวเสร็จ
เกี่ยวแล้วใช้รถย่ำ และตาก 2 แดด เอามาเป่าเอาขี้ลีบออก ไม่ได้เกี่ยวทุกวันนะครับ ว่างก็ไปเกี่ยว ทำไปเรื่อยๆ ช่วงนี้ฝนไม่ตก ทำงานสะดวก แต่ร้อนมาก ตอนแดดแรงก็หยุด สู้แดดไม่ไหว
เกี่ยวแล้ว ตากแล้ว ฝัดแล้ว ตอนนี้ได้ 600 กก. แต่มีคนที่ตำบลผมจองไปแล้ว 400 กก. และมี อีก 4 -5  ท่านมาดูข้าวที่บ้าน และรับข้าวไปหลายถัง คงหมดแล้วนะครับรุ่นนี้

081-8749050
ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 08:39:31 PM »

ของผมฝัดเสร็จแล้วครับ ได้ข้าวแห้ง 1,610 กก. เฉลี่ย 460 กก./ไร่

ตอนนี้เก็บใส่กระสอบไว้ก่อน...มีลิขสิทธิ์ด้วยเนอะ เอ...ตอนทดลอง วิจัยเอางบส่วนตัวหรือภาษีของปชช.ไปทำเอ่ย  ลังเล
SANEA
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 11:50:44 PM »

ของผมฝัดเสร็จแล้วครับ ได้ข้าวแห้ง 1,610 กก. เฉลี่ย 460 กก./ไร่

ตอนนี้เก็บใส่กระสอบไว้ก่อน...มีลิขสิทธิ์ด้วยเนอะ เอ...ตอนทดลอง วิจัยเอางบส่วนตัวหรือภาษีของปชช.ไปทำเอ่ย  ลังเล

ลิขสิทธิ์พันธ์ข้าว ......  โกรธ โกรธ โกรธ โอ้แม่เจ้า ...... ถ้าแบบนี้เราก็ไม่ต้องส่งเสริมการปลูก ไม่รับประทาน ไม่ต้องแนะนำพันธ์ข้าวพันธุ์ต่อไปดีไม๊
เค้าจะได้ไม่มาเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์ พันธ์ข้าวนี้จะได้หายไปจากโลก  โกรธ โกรธ โกรธ
คือผมกำลังคิดว่า ภาครัฐควรจะสนับสนุน ส่งเสริมการปลูกให้แพร่หลาย เนื่องจากเป็นพันธ์ข้าวที่อุดมด้วยธาตุอาหาร(ตามข้อมูลที่เค้าบอกมานั้นแหละ) เพื่อสร้างจุดขายให้กับประเทศได้อีกทางหนึ่ง และที่สำคัญเป็นการสร้างโอกาสและทางเลือกให้กับเกษตรกรในการปลูกข้าว แต่ถ้าเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์กันทีหลัง มันดูไม่ค่อยยุติธรรมสักเท่าไร มันเหมือนกับมีการวางแผนทางการตลาดเพื่อหาประโยชน์หรือกำไรไว้ล่วงหน้ายังไงไม่รู้ เหมือนกับส่งเสริมให้ปลูกได้เป็นที่รู้จักในตลาด ติดตลาดแล้วก็เรียกเก็บผลประโยชน์จากคนปลูกข้าวทีหลัง อย่างนี้ข้าวพันธุ์อื่นจะโดนเรียกเก็บค่าลิขสิทธ์ด้วยเหรือเปล่า แทนที่ผลประโยชน์จะถูกส่งไปให้ประชาชน กลับจะมาเรียกเก็บผลประโยชน์จากประชาชน
jackiller
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:28:21 AM »

ก่อนปลูกเราต้องทราบก่อนครับ ว่าจะปลูกเพื่ออะไร ถ้าเพื่อขายพันธุ์ข้าวก็ต้องเลือกวิธีปลูก ด้วยการดำหรือโยน และต้องล้างรถเกี่ยวให้ดี หรือใช้คนเกี่ยว
ส่วนตลาดเราก็ต้องหาเองครับ
ส่วนถ้าทำเพื่อสีขายข้าวกล้อง ใช้วิธีหว่านได้ครับ แต่ก็ต้องดูตลาด และที่สีให้ดีก่อนปลูก
ข้าวพันธุ์นี้เหมือนจะมีลิขสิทธิ์ ถ้าจะปลูกเพื่อทำการค้าขนาดใหญ่ๆ อาจโดนฟ้องร้องได้ แต่ปลูก 5ไร่ 10ไร่ แปลรูปเอง ขายเอง หรือรวมกลุ่มขนาดเล็กๆ คงไม่เป็นอะไรครับ
วันนี้ผมไปประชุมวางแผนยุทศาสตร์ด้านการผลิตข้าวของประเทศกับหลายหน่วยงานที่ สำนักงานวิจัยเพื่อการเกษตร(สวก.) เจอคุณฉกรรณ์ รวมกลุ่มทำไรซ์เบอรี่อยู่ ที่สุพรรณ
โดยรับซื้อข้าวจากเกษตรกรในกลุ่มตันละ 18000 บาท แล้วมาแปรรูปทำข้าวกล้องขายที่ กก.ละ 75 บาท พอเป็นกลุ่มใหญ่เจ้าของสิทธิบัติเขาก็เริ่มมาเตือนแล้ว
ว่าถ้าจะทำการค้าขนาดใหญ่ด้วยข้าวไรซ์เบอรี่ ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้เขาด้วย ตามกฎระเบียบของเขา
แต่ปลูกเล็กๆน้อยๆ ขายในชุมชน เขาคงไม่ว่าอะไรครับ
ผมอยากให้ปลูกไว้ทานเอง และแบ่งขายในกลุ่มเพื่อน กลุ่มญาติพี่น้องมากกว่าครับ ไม่ต้องปลูกมากแค่พอกิน ไม่ต้องไปซื้อเขากินราคาแพงๆ

สวัสดีครับ พอจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ เจ้าของสิทธิบัติ และกฎระเบียบของเขา หรือป่าวครับ

กิจของชาวนา  welovefarmers.com
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์